મેદસ્વી લોકોમાં ડાયાબિટીસ સંબંધિત કિડની રોગ સુધારવા ઍરોબિક કસરત: અભ્યાસ – ટાઇમ્સ નાઉ

કસરત

ડાયાબિટીસ સંબંધિત કિડની રોગ સુધારવા માટે એરોબિક કસરત (પ્રતિનિધિ છબી) | ફોટો ક્રેડિટ: થિંકસ્ટોક

વૉશિંગ્ટન ડીસી: ઍરોબિક કસરત મેદસ્વી લોકોમાં ડાયાબિટીસ સંબંધિત કિડની રોગ સુધારવામાં મદદ કરી શકે છે, એક અભ્યાસ સૂચવે છે. આ તારણો અમેરિકન જર્નલ ઑફ ફિઝીયોલોજી-રેનલ ફિઝિઓલોજીમાં પ્રકાશિત થાય છે. કિડની (રેનલ) રોગ એક સામાન્ય જટિલતા છે જે ટાઇપ 2 ડાયાબિટીસ સાથે સંકળાયેલી છે, ખાસ કરીને તે લોકો જે સ્થૂળ હોય છે અને નિયમિતપણે કસરત કરતા નથી. ડાયાબિટીસ સંબંધિત કિડની રોગના પ્રારંભિક માર્કર્સમાં પેશાબમાં પ્રોટીનની ઊંચી માત્રા અને લોહીના પ્રવાહમાંથી કચરો કાઢવા માટે કિડનીની ઓછી ક્ષમતા શામેલ છે.

ક્રોનિક કિડની રોગ પણ શરીરમાં ખનિજોના અસંતુલન તરફ દોરી શકે છે, ખાસ કરીને હાડકામાં. બદલાયેલી હાડકાની ખનીજ સામગ્રી ડિસઓર્ડરમાં ફાળો આપી શકે છે, જેમ કે અસ્થિ-નબળી પડતી બિમારી ઓસ્ટીયોપોરોસિસ.

સંશોધકોએ જોયું તે સૌથી નોંધપાત્ર શોધ એ રક્તવાહિની આરોગ્ય અને એકંદર કિડની કાર્યમાં સુધારણા હતી. ગ્રુપને ધ્યાનમાં લીધા વગર તમામ મેદસ્વી ઉંદરો, ગુદાના ધમનીમાં સખત અથવા ચામડી, પેશાબમાં પ્રોટીન વધારો થયો હતો અને કિડનીના ફિલ્ટરિંગ માળખામાં ચરબીનું થાપણ હતું.

જો કે, કસરત જૂથમાં મેદસ્વી ઉંદરોએ સેન્દ્રીય મેદસ્વી ઉંદરોની સરખામણીમાં આ પરિબળોમાં ઘટાડો દર્શાવ્યો હતો. કસરતવાળા મેદસ્વી ઉંદરોમાં પણ હાડકાંની રચનામાં ફેરફારો થયા હતા – કેલ્શિયમ અને તાંબાનું ઊંચું સ્તર, પરંતુ લોહની ઓછી સાંદ્રતા – જ્યારે લીન ઉંદરોની સરખામણીમાં. આ ફેરફારો પૂરતા ન હતા, તેમ છતાં, ઓસ્ટીયોપોરોસિસ વિકસાવવાના જોખમને અસર કરવા માટે.

“અમે નિષ્કર્ષ આપીએ છીએ કે [એરોબિક અંતરાલ તાલીમ] આધારિત કસરત કાર્યક્રમની રજૂઆત એ મૂત્રપિંડના માળખામાં ફેરફાર અને મેદસ્વીતાને લીધે સ્થૂળ પરિમાણો અને મેદસ્વી ઝુકર ઉંદરોમાં ડાયાબિટીસ [કિડની રોગ] ના વિકાસને રજૂ કરવાની સારી વ્યૂહરચના છે.” લખ્યું.

Post Author: admin