ડુક્કરનું હૃદય ટ્રાન્સપ્લાન્ટ મેળવવાના 6 મહિના પછી બાબુન બચી ગયા – વિજ્ઞાન સમાચાર

નવી ટ્રાન્સપ્લાન્ટ પ્રક્રિયાઓ વૈજ્ઞાનિકોને માનવ અંગો માટે ડુક્કર દાતાઓનો ઉપયોગ કરવા માટે એક પગલું આગળ લાવે છે

Anubis baboon

ટ્રિમ્ફન્ટ ટ્રાન્સસ્લેન્ટ વૈજ્ઞાનિકોએ ઉપર બતાવ્યા પ્રમાણે, એનિબિસ બબૂનમાં સફળતાપૂર્વક ડુક્કરનું હૃદય ટ્રાન્સપ્લાન્ટ કર્યું છે અને આખરે મનુષ્યોમાં સમાન આનુવંશિક રીતે સુધારેલા ડુક્કરના અંગોને મૂકવાની આશા છે.

ગેરી સ્ટોલ્ઝ / યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ ફિશ એન્ડ વન્યજીવન સેવા

આશરે છ મહિના માટે, સંપૂર્ણપણે અનુકૂલનશીલ ડુક્કરનું હૃદય બે એનિબીસ બબનની છાતીમાં હરાવ્યું. નવા ટ્રાંસપ્લાન્ટ તકનીક સાથે ડુક્કર હૃદયમાં આનુવંશિક ફેરફારોને આ પ્રકારના ટ્રાન્સપ્લાન્ટ પછી સૌથી લાંબી-હજી અસ્તિત્વમાં રાખવામાં આવે છે , સંશોધકોએ ડિસેમ્બર 5 માં કુદરતમાં અહેવાલ આપ્યો છે. અગાઉ, આ પ્રકારની પ્રક્રિયા પછી સૌથી લાંબું બૂન 57 દિવસ હતું.

મ્યુનિકમાં લુડવિગ-મેક્સિમિલિઅન્સ-યુનિવર્સિટિમાં કાર્ડિયાક સર્જન બ્રુનો રીચાર્ટ કહે છે કે, અભ્યાસમાં અન્ય બે બબન ઓછામાં ઓછા ત્રણ મહિના ડુક્કરના હૃદય સાથે રહેતા હતા અને તે સમયે સારા સ્વાસ્થ્યમાં હતા. Baboons hopped અને તેમના બાહ્ય આસપાસ ચઢી. કેટલાક લોકો આંગો અને ઇંડા ખાતા અને “ટોમ અને જેરી” અને “એલ્વિન અને ચિપમંક્સ જેવા ટીવી કાર્યક્રમો જોતા હતા,” તે કહે છે.

ઇગનેસિસના ચીફ વૈજ્ઞાનિક અધિકારી લુઆન યાંગ કહે છે કે, અંગની અછતને ઓછી કરવા માટે વિવિધ જાતિઓ વચ્ચે ટ્રાન્સપ્લાન્ટ અંગો વિકસાવવાના માર્ગો વિકસાવવાના માર્ગો ( એસ.એન. 10: 10) , આ કાર્ય, વૈજ્ઞાનિકોને જીવનમાં સહાયક ડુક્કરના અંગોને સફળતાપૂર્વક સ્થાનાંતરિત કરવાના ધ્યેય નજીક વૈજ્ઞાનિકોને લાવે છે. / 4/17, પૃષ્ઠ 26 ). યાંગ કહે છે, “અલબત્ત, તે હજુ પણ પ્રારંભિક છે, પરંતુ અમે ક્લિનિકલ એપ્લિકેશનની નજીક એક પગલું આગળ છીએ.”

ડુક્કરને બે પ્રોટીનનું માનવ સંસ્કરણ બનાવવા માટે એન્જિનિયર્ડ કરવામાં આવ્યા હતા – સીડી 46, જે રોગપ્રતિકારક પ્રતિક્રિયાને અવરોધે છે જે વિદેશી કોશિકાઓમાં છિદ્રોને છૂટા કરે છે, અને થ્રોમ્બોમોડ્યુલિન, જે રક્તને સર્જરી પછી ગંઠાઇ જવાથી અટકાવે છે. સંશોધકોએ એ પણ સુનિશ્ચિત કર્યું હતું કે ડુક્કર આલ્ફા-ગેલ શર્કરા બનાવી શકતા નથી, જે વાંદરાઓ, સફરજન અને મનુષ્યો સિવાય તમામ સસ્તન પ્રાણીઓના કોષોને કોટ કરે છે. તે શર્કરા રોગપ્રતિકારક તંત્રને પિગથી મનુષ્યો અને અન્ય આદિજાતિમાં ટ્રાન્સપ્લાન્ટ થયેલા અંગો પર હુમલો કરવા ઉત્તેજિત કરી શકે છે.

સંશોધકોએ 14 બાબુન સહિતના ત્રણ ટ્રાયલ દરમિયાન ટ્રાંસપ્લાન્ટ પ્રક્રિયાને સારી રીતે ટ્યુન કરી, અને જોયું કે આ પ્રક્રિયામાં બે પગલાં તેની સફળતાની ચાવી છે. સૌ પ્રથમ, અંગોને ઠંડુ દ્રાવણમાં પરિવહન કરવાને બદલે – માનવી-થી-માનવ ટ્રાન્સપ્લાન્ટમાં પ્રમાણભૂત પ્રથા છે – વૈજ્ઞાનિકોએ હૃદયને એવી મશીન પર લગાડી દીધી કે જે લોહી અને પોષક તત્ત્વોના ઓક્સિજનયુક્ત મિશ્રણને સતત પમ્પ કરે. આઇસ બાથમાં હૃદય પરિવહન કરવાથી ઓક્સિજનને અંગોમાં કાપી શકાય છે. લોહીના વારંવાર થતાં ભ્રમણાઓથી હૃદયમાં આખરે નિષ્ફળતા આવી.

આગળ, વૈજ્ઞાનિકોએ ડુક્કરના હૃદયને ફુગ્ગાઓ માટે ખૂબ મોટી વૃદ્ધિથી અટકાવવાનું લક્ષ્ય રાખ્યું હતું. ઑપરેશનમાં ઘટાડો થવાથી સોજા થવાથી, ટ્રાન્સપ્લાન્ટ હૃદય વધવાનું ચાલુ રહે છે અને નજીકના અંગોને નુકસાન પહોંચાડી શકે છે. તેથી સંશોધકોએ બબ્બુના બ્લડ પ્રેશરને ઘટાડ્યું, અને વાંદરાઓને અગાઉ બળતરાવાળા કોર્ટિસોન સ્ટીરોઇડ્સથી દૂર રાખ્યા. ટીમએ બબ્બુને દવા પણ આપી હતી જે લોહીની પ્લેટલેટને બિલ્ડિંગથી રાખીને હૃદયની વૃદ્ધિને મર્યાદિત કરે છે.

અંતિમ પ્રયોગમાં પાંચ બબનમાંથી, બે ત્રણ મહિનાની ટ્રાયલ અવધિ દરમિયાન તંદુરસ્ત રહ્યા હતા અને લોહીના થાંભલાને વિકસાવવા પછી પ્રારંભિક રીતે એક બનાવવું પડ્યું હતું. છ માસ સુધી રહેવાની છૂટ આપતી બંનેમાંથી એકે આખરે દવા લીધા પછી લિવરનું નુકસાન વિકસાવ્યું જ્યારે અન્ય પ્રમાણમાં તંદુરસ્ત રહ્યું.

વધુ વાંચન

એમ. ટેમિંગ. વૈજ્ઞાનિકો સફળતાપૂર્વક લેગ-વિકસિત ફેફસાને ડુક્કરમાં ટ્રાન્સપ્લાન્ટ કરે છે . વિજ્ઞાન સમાચાર . વોલ્યુમ 194, સપ્ટેમ્બર 15, 2018, પૃ. 8.

એ. વિત્ઝ. લ્યુઆન યાંગ માનવ ટ્રાન્સપ્લાન્ટ્સ માટે ડુક્કરના અંગોને સુરક્ષિત બનાવવાનો પ્રયાસ કરે છે . વિજ્ઞાન સમાચાર . વોલ્યુમ 192, ઑક્ટોબર 14, 2017, પૃ. 26.

એન. સેપ્પા. બાયોએન્જિનેડર્ડ કિડની ઉંદર માં ટ્રાન્સપ્લાન્ટ . વિજ્ઞાન સમાચાર . વોલ્યુમ 183, મે 18, 2013, પૃષ્ઠ. 14.

એ. ગોહો. શારીરિક બિલ્ડરો . વિજ્ઞાન સમાચાર . વોલ્યુમ 165, માર્ચ 6, 2004, પૃષ્ઠ. 155.

જે. ટ્રેવિસ. ઝેનો-સોલ્યુશન . વિજ્ઞાન સમાચાર . વોલ્યુમ 148, નવેમ્બર 4, 1995, પૃષ્ઠ. 298.

ઈ-મેલ દ્વારા સાયન્સ ન્યૂઝ હેડલાઇન્સ મેળવો.

વિજ્ઞાન સમાચારથી વધુ

કુદરત ઈન્ડેક્સ પેઇડ સામગ્રીમાંથી

Post Author: admin