તમને ખબર છે? ગર્ભાવસ્થા દરમ્યાન તાણ બાળક માટે ખરાબ છે – ટાઇમ્સ નાઉ

તાણ

ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન તાણ બાળક માટે ખરાબ છે (પ્રતિનિધિ છબી) | ફોટો ક્રેડિટ: થિંકસ્ટોક

વૉશિંગ્ટન ડીસી: માતા-થી-રહો, નોંધ લો! ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન તાણ સ્તરો તમારા જીવન પર પાછળથી જીવન પર નકારાત્મક અસર કરી શકે છે, એક અભ્યાસ શોધે છે. સિમોન ફ્રેઝર યુનિવર્સિટીના તારણો જર્નલ ઓફ ડેવલપમેન્ટલ ઓરિજિન્સ ઓફ હેલ્થ એન્ડ ડિસિઝમાં પ્રકાશિત થયા છે. અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે જ્યારે તેઓ 11 વર્ષની વયે જીવનની પડકારોનો સામનો કરે છે ત્યારે તેઓ તેમના બાળકોને ગર્ભવતી ક્ષણે તણાવ સ્તરો સાથે સંકળાયેલા છે.

સંશોધકોએ ગર્ભાવસ્થા પહેલાં શરૂ થતાં અને ગર્ભાવસ્થાના પહેલા આઠ અઠવાડિયા સુધી, અને ત્યારબાદ વર્ષો બાદ તેમના બાળકોમાંથી કોર્ટિસોલનું સ્તર માપ્યું. તેમના ધ્યેય ગર્ભાવસ્થાના સમય અને તેમના બાળકોના તાણ શરીરવિજ્ઞાનના વિકાસની આસપાસ માતાના જૈવિક તણાવ વચ્ચેના સંગઠનોને સમજવું છે.

પ્રજનન હોર્મોન્સને માપવા માટે પેશાબના નમૂનાઓનો ઉપયોગ કરીને, સંશોધકોએ ગર્ભધારણ પછીના આઠ અઠવાડિયા દરમિયાન, બાળકોને કલ્પના કરી હતી તે દિવસની સાથે-સાથે મમ્મીનું કોર્ટિસોલ સ્તરો, શારીરિક તાણનું બાયોમાર્કર.

બાર વર્ષ પછી, તેઓએ અભ્યાસ કર્યો કે નવા બાળકો વર્ષ (એક જાણીતા “કુદરતી” તાણ કરનાર) અને જાહેર બોલતા પડકાર (વારંવાર ઉપયોગમાં લેવાતા “પ્રાયોગિક” તાણ કરનાર) ની શરૂઆતમાં આ બાળકોએ કેવી રીતે પ્રતિક્રિયા આપી.

ગર્ભપાત બાદ માતૃત્વના કોર્ટીસોલ બાળકોના કોર્ટિસોલ પ્રતિસાદોના વિવિધ પાસાંઓ સાથે તે પડકારો માટે સંકળાયેલા હતા, અને આમાંના ઘણા સંગઠનો છોકરાઓ અને છોકરીઓ વચ્ચે મતભેદો ધરાવતા હતા.

સ્ટડી લીડના લેખક સિન્ડી બારએ જણાવ્યું હતું કે સગર્ભાવસ્થાના અઠવાડિયામાં માતાઓના પુત્રોએ ઉચ્ચ કોર્ટિલોન કર્યું હતું, તે પ્રાયોગિક જાહેર-ભાષાની પડકાર પર કોર્ટિસોલની પ્રતિક્રિયા હતી, પરંતુ આ જોડાણ પુત્રીઓમાં જોવા મળ્યું ન હતું. તેનાથી વિપરીત, સગર્ભાવસ્થાના પાંચ અઠવાડિયામાં ઉચ્ચ કોર્ટિસોલ ધરાવતી માતાઓએ નવી શાળાના પ્રારંભની શરૂઆત પહેલાં પુખ્ત ‘બાસલ’ કોર્ટીસોલ ધરાવતી પુત્રીઓ હતી, પરંતુ પુત્રો નહીં.

જો કે, બંને પુત્રો અને પુત્રીઓએ નવા સ્કૂલના પ્રારંભની શરૂઆતમાં કોર્ટીસોલ પ્રતિસાદ આપ્યો હતો, અને પ્રાયોગિક જાહેર બોલતા પડકારના જવાબમાં, જો તેમની માતાએ સગર્ભાવસ્થાના પાંચ અઠવાડિયા દરમિયાન ઉચ્ચ કોર્ટિસોલ કર્યો હોય. આ સંગઠનોમાં મધ્યસ્થી કરતા બાયોલોજિકલ મિકેનિઝમ્સ હજુ સુધી જાણીતા નથી પરંતુ માતા અને તેમના બાળકો દ્વારા વહેંચાયેલા જિનેટિક્સ અને એપિજેનેટિક્સ તેમજ પર્યાવરણ અને સાંસ્કૃતિક પરિબળોને શામેલ કરવાની સંભાવના છે.

સહ લેખક લેખક પાબ્લો નેપોમાનાસ્કીએ જણાવ્યું હતું કે “સામાજિક અને શૈક્ષણિક પડકારોનો જવાબ આપવા બાળકોની ક્ષમતામાં પણ તણાવ તેમના પુખ્ત વયના વિકાસ અને આરોગ્યમાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે”.

Post Author: admin