વોડાફોન આઇડિયા, એરટેલ, રિલાયન્સ જિયોએ સ્પેક્ટ્રમ રાહત માટેના તણાવ પર સહમત થવું જોઈએ – લાઇવમિંટ

છેલ્લે પ્રકાશિત: થુ, 06 ડિસેમ્બર 2018. 03 11 PM IST

The telecom sector has been under financial stress since Reliance Jio unleashed the tariff war. Photo: Ramesh Pathania/Mint

રિલાયન્સ જિયોએ ટેરિફ વૉર જાહેર કર્યા પછી ટેલિકોમ સેક્ટર નાણાકીય દબાણ હેઠળ છે. ફોટો: રમેશ પાથાનિયા / મિન્ટ

નવી દિલ્હી: ટેલિકોમ ઓપરેટર્સને સ્પેકટ્રમ સંબંધિત ચુકવણીઓ પર નાણાંકીય રાહત મળવાની સંભાવના નથી, સિવાય કે બધી ત્રણ કંપનીઓ – વોડાફોન આઈડિયા લિ. , ભારતી એરટેલ લિ. અને રિલાયન્સ જિયો ઈન્ફોકોમ લિમિટેડ – એક સાથે મળીને અને સંમત થાય છે કે ઉદ્યોગ નાણાકીય તંગીમાંથી પસાર થઈ રહ્યું છે. , એક વરિષ્ઠ સરકારી અધિકારીએ નામ જાહેર કરવાની વિનંતી કરી હતી.

વોડાફોન આઇડિયાના અધ્યક્ષ કુમાર મંગલમ બિરલાએ ગયા મહિને નાણા મંત્રાલય અને ટેલિકોમ્યુનિકેશન્સ વિભાગ (ડીઓટી) ના અધિકારીઓને મળ્યા પછી કંપનીની પેન્ડિંગ સ્પેક્ટ્રમ સંબંધિત જવાબદારીઓ અંગે ચર્ચા કરી. તેમણે સેક્ટરમાં પ્રવાહિતા ઘટાડાની ચિંતા પણ ઉભી કરી હતી.

આ પછી સેલ્યુલર ઑપરેટર્સ એસોસિયેશન ઑફ ઈન્ડિયા (સીઓએઆઇ) ના પત્રકારે નાણાકીય રાહત મેળવવા માટે ડોટને પત્ર લખ્યો હતો.

વર્તમાન ધોરણો હેઠળ, ઑપરેટરને સ્પેક્ટ્રમની ખરીદી વખતે કેટલીક રકમ ચૂકવવાની રહેશે. ખરીદીની તારીખથી, બે વર્ષનો મોકૂફી છે, જેના પછી ઑપરેટરને 16 વર્ષથી બાકીની ચુકવણી કરવી પડશે.

વોડાફોન આઇડિયાએ આ સમયગાળાને 16 વર્ષથી 18 વર્ષ સુધી વધારવાની માંગ કરી હતી. પરંતુ રિલાયન્સ જિયોએ તે દરખાસ્તનો વિરોધ કર્યો છે અને તેથી ઓપરેટરો વચ્ચે કોઈ કરાર નથી.

અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે, સમસ્યા એ છે કે તેઓ ઉદ્યોગ તરીકે મળીને આવી શકતા નથી અને કહે છે કે તાણ છે. “જો તેઓ સાથે મળી શકે તો અમે કેટલીક ક્રિયાઓ શરૂ કરી શક્યા હોત. જો એક ખેલાડી બધું જ વિરોધ કરે છે અને બે ખેલાડીઓ કહે છે કે તેઓ રાહત ઇચ્છે છે, તો પછી સરકાર શું કરશે?

22 નવેમ્બરના રોજ નોંધાયેલા એક સૂત્રમાં ક્રેડિટ સુઇસે જણાવ્યું હતું કે, વોડાફોન આઇડિયામાં માર્ચ 2019 માં રૂ. 3,000 કરોડની સ્પેક્ટ્રમ જવાબદારીઓ અને 2019-2020ના મધ્યમાં વધારાના 12,000 કરોડનું નુકસાન છે.

રિલાયન્સ જિઓના પ્રવેશ પછી ટેલિકોમ સેક્ટરની તીવ્ર લડાઈ ચાલી રહી છે, જેણે રોકબોટમને ટેરિફ લાવ્યા. બહુવિધ ઓપરેટર્સમાં વર્ષ લાંબી એકત્રીકરણના પરિણામે, ફક્ત બે અન્ય ખાનગી ખેલાડીઓ બાકી છે: ભારતી એરટેલ અને વોડાફોન ઇન્ડિયા અને આઇડિયા સેલ્યુલરની મર્જ થયેલી કંપની.

વોડાફોન આઇડિયાએ સપ્ટેમ્બર ક્વાર્ટરમાં ,9 4,970 કરોડનું નુકસાન નોંધાવ્યું હતું, જ્યારે એરટેલે 118 કરોડ રૂપિયાનો નફો નોંધાવ્યો હતો.

દરમિયાન, સરકારે ટેલિકોમ ઉપકરણો પરની આયાત ફરજની સમીક્ષા કરવાના ઉદ્યોગની માંગ પર પગલાં ભર્યા છે. ઑક્ટોબરમાં, સરકારે બેઝ સ્ટેશન અને ઓપ્ટિકલ ટ્રાન્સપોર્ટ સાધનો સહિત 10% થી 20% સુધી ટેલિકોમ સાધનો પર મૂળભૂત કસ્ટમ્સ ડ્યુટી ઉભા કરી હતી. શૂન્ય ટકા આયાત કરનો ભોગ બનેલા પ્રોડક્ટ્સને 10% કસ્ટમ્સ ડ્યુટી આપવામાં આવી હતી.

“સીઓએએઆઇએ ટેલિકોમ સાધનો પર આયાત કરવા માટેની આયાત ફરજોની માંગ કરી હતી. અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે મહેસૂલ વિભાગ, વાણિજ્ય અને ઉદ્યોગ મંત્રાલય, ઇલેક્ટ્રોનિક્સ મંત્રાલય અને ઇન્ફર્મેશન ટેક્નોલૉજી અને ડીઓટીના સભ્યોની બનેલી સમિતિ છે.

પ્રથમ પ્રકાશિત: થુ, 06 ડિસેમ્બર 2018. 03 08 PM IST

Post Author: admin