સૌદિસ બેક મોડેસ્ટ ઓપેક + આઉટપુટ કટ, શોક માર્કેટ નથી માંગતા – બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટ

(બ્લૂમબર્ગ) – સાઉદી અરેબિયાએ ઓપેક અને તેના સાથીઓએ મધ્યમ તેલ ઉત્પાદનના દરનો દરખાસ્ત કર્યો જેણે બજારને ફરીથી બેલેન્સમાં ફેરવી નાખ્યું, સરપ્લસને રોકવા અને અમેરિકન રાષ્ટ્રપતિ ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પને સંતોષવા વચ્ચેની ફાઇન લાઇન ચલાવવાની માંગ કરી.

ઊર્જા પ્રધાન ખાલિદ અલ-ફલીહે ગુરુવારે વિએનામાં ગ્રૂપની બેઠકના પ્રારંભિક સત્રમાં પત્રકારોને જણાવ્યું હતું કે, “અમે રાજ્યમાં બજારને સંતુલિત કરવા માટે પૂરતું કંઈક કરવાની તરફેણ કરીશું.” આખા જૂથમાંથી લગભગ એક મિલિયન બેરલનો કાપ એક દિવસ પૂરતો હોવો જોઈએ અને “ચોક્કસપણે આપણે બજારને આંચકો આપવો નથી.”

ઑસ્ટ્રિયન રાજધાનીમાં ઘટનાઓ ગુરુવારે એકમાત્ર વાર્તા નથી. મંત્રીઓ ઑર્ગેનાઈઝેશન ઓફ પેટ્રોલિયમ એક્સપોર્ટિંગ દેશના વડામથકમાં બેઠા હોવાથી, રશિયન તેલ મંત્રી એલેક્ઝાન્ડર નોવાક તેમના દેશના યોગદાન અંગે નિર્ણય લેવા પ્રમુખ વ્લાદિમીર પુટીનને મળવા સેન્ટ પીટર્સબર્ગ ગયો. જો વ્યાપક ઓપેક + ગઠબંધનમાં ગ્રૂપની સૌથી મહત્ત્વની સાથી મોટી કટ બનાવવાનો નિર્ણય કરે છે, તો કાર્ટેલ અનુસરશે.

સાઉદી અરેબિયા એ સોદા અથવા નોન-સોદાની સ્થિતિ માટે સમાન રીતે તૈયાર છે, અલ-ફલીહે જણાવ્યું હતું. “જો દરેક જણ જોડાવા અને સમાન રીતે યોગદાન આપવા તૈયાર ન હોય, તો તેઓ ત્યાં સુધી રાહ જોશે.”

આ ટિપ્પણી પછી લંડનમાં તેલ ઘટીને 5.2 ટકા ઘટીને 58.36 ડૉલર પ્રતિ બેરલ થઈ ગયું હતું, જે અગાઉ 12.27 વાગ્યે 60.11 ડોલરની ખોટ પાર પાડવાનું હતું.

ઇન્વેસ્ટિક બેન્ક પીએલસીના કોમોડિટીઝના વડા કેલમ મેકફર્સને જણાવ્યું હતું કે અમેરિકન પ્રતિબંધોને લીધે ઈરાનીના નુકસાનની ગતિએ ઓપેકના સાથીદારોને ખરીદવામાં આવે તો 1 મિલિયન બેરલ એક દિવસનું ઉત્પાદન કાપ બજારમાં લાવી શકે છે. હવે, બજાર ઓપેકના મેસેજિંગમાં “ગૂંચવવું” પર પ્રતિક્રિયા આપે છે, “ઇક્વિટીમાં ભયંકર ઘટાડો સાથે સંયુક્ત”.

સાઉદી અરેબિયા, ઓપેકના ડે ફેક્ટો નેતાએ સ્પષ્ટ કર્યું છે કે તે એકલા ઉત્પાદનમાં કાપ મૂકવાનો બોજો નહીં લેશે. ખાનગી વાતચીતમાં, પ્રતિનિધિઓએ જણાવ્યું હતું કે એકંદરે કાટની આસપાસ સર્વસંમતિ ઉભરી આવી હતી, જેમાં રશિયા આશરે 1 મિલિયન બેરલનો દિવસ હતો, જોકે બધાએ ચેતવણી આપી હતી કે આ આંકડો અંતિમ નથી.

મોસ્કો માટે રાહ જોવી, 2016 થી સાઉદી અરેબિયા અને રશિયાએ તેમની ઐતિહાસિક દુશ્મનાવટને સમાપ્ત કરી અને ઓઇલબજારને એક સાથે સંચાલિત કરવાનું શરૂ કર્યું ત્યારે 2016 થી ઓપેક કેટલું બદલાઈ ગયું. જોડાણથી ઓપેકને એક દ્વિધામાં રૂપાંતરિત કરવામાં આવ્યું છે જેમાં રશિયા, જે કાર્ટેલનો ઔપચારિક સભ્ય નથી પરંતુ ઉત્પાદનના ભાગમાં જોડાણ ઘટાડે છે, તે તેની શક્તિનો ભાર મૂકે છે.

મધ્ય પૂર્વીય ઉત્પાદકો સરકારી ખર્ચ માટે ચૂકવણી કરવાના ભાવમાં તાજેતરના ઘટાડાને વેગ આપવા માટે ભયાવહ છે, જ્યારે રશિયામાં સંવેદનશીલતા અલગ હોય છે, જ્યાં સરકાર બજેટ સરપ્લસ ચલાવી રહી છે અને નબળા રૂબલ નીચા ભાવોની અસર ઘટાડે છે. એક ક્રેમલિન અધિકારીના જણાવ્યા પ્રમાણે, સરકાર, રશિયન ગ્રાહકો પર ઊંચા ભાવની અસર, આર્થિક નીતિ સાથે અસંતોષને રોકવા અંગે ચિંતિત છે.

બુધવારે ઑસ્ટ્રિયન રાજધાનીમાં પ્રારંભિક વાટાઘાટોનો એક દિવસ સાઉદી અરેબિયા અને રશિયાની આગેવાની હેઠળની એક પેનલ સાથે સમાપ્ત થયો હતો, જેણે છ મહિના સુધી આઉટપુટ ઘટાડવાની ભલામણ કરી હતી, પરંતુ સમિતિએ કોઈપણ કટ કેટલો મોટો થવો જોઈએ તેની ચર્ચા કરી ન હતી. અલ-ફલીહે કહ્યું હતું કે તેમની પસંદગી ત્રીજા ક્વાર્ટરમાં ઘટાડા માટે હતી.

ગુરુવારે સવારે એક ટીવી ઇન્ટરવ્યૂમાં નાઇજિરીયાના ઓઇલ પ્રધાન, ઇમાન્યુઅલ કાચિકુએ કહ્યું હતું કે જૂથ એક મિલિયન બેરલ હેઠળ ઔપચારિક કાપની સંમત થઈ શકે છે.

સૌદિસ બેક મોડેસ્ટ ઓપેક + ઓઇલ કટ, શોક માર્કેટ નથી માંગતા

ઓપેક યુ.એસ. પ્રમુખ તરફથી ઉગ્ર વિરોધનો પણ વિરોધ કરી રહ્યો છે, જેને જૂથની નીતિઓને દૂર કરવા માટે તેના Twitter એકાઉન્ટનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે અને અમેરિકાના આર્થિક વિકાસને ટકાવી રાખવાની ચાવીરૂપ તેલના ભાવને જુએ છે.

બુધવારે ઓપેકના વિયેના હેડક્વાર્ટરમાં પ્રધાનોએ મુલાકાત લીધી ત્યારે ટ્રમ્પે ટ્વીટ કરી કે “વિશ્વ તેલના ઊંચા ભાવો જોવા, અથવા જરૂર નથી!”

મેડેલી ગ્લોબલ એડ્વાઇઝર્સના ડિરેક્ટર મોહમ્મદ દરવાઝાએ જણાવ્યું હતું કે, “હું સાવધાનીપૂર્વક આશાવાદી છું કે કોઈ સોદો થઈ જાય છે, પરંતુ શેતાન વિગતવાર રહેશે.” “ઑપેક કેવી રીતે આને બજારમાં સંચાર કરે છે તે જેટલું મહત્વપૂર્ણ છે તેટલું જ મહત્વપૂર્ણ હોઈ શકે છે.”

જોકે, ઓપેક + તરીકે ઓળખાતા વિશાળ જૂથમાં સૌથી મોટો ઉત્પાદક રશિયા, સિદ્ધાંતમાં કાપ મૂકવા માટે સંમત થયો, તેમ છતાં તેમના ફાળોનું અંતિમ કદ અનિશ્ચિત રહે છે અને અંતિમ સોદાને એક સાથે મૂકવાની ચાવીરૂપ રહેશે.

આ સપ્તાહની શરૂઆતમાં ખાનગી વાતચીતમાં, ઓપેકના પ્રતિનિધિઓએ કહ્યું હતું કે સાઉદી અરેબિયાએ દરરોજ આશરે 300,000 બેરલના રશિયન કાપીને ટેકો આપ્યો હતો, પરંતુ મોસ્કો આશરે 150,000 ની નીચી ઘટાડાની માંગ કરી રહ્યો હતો, તે વાટાઘાટોથી પરિચિત લોકોએ જણાવ્યું હતું. ઓપેકના પ્રતિનિધિઓએ જણાવ્યું હતું કે બુધવારની મીટિંગ પછી તે મતભેદ ચાલુ રહ્યા હતા.

રશિયાના બીજા સૌથી મોટા ઓઇલ ઉત્પાદક, લુકોઇલ પીજેએસસી, ક્રેમલિનની કોઈપણ વિનંતીને અનુસરવા માટે તૈયાર છે પરંતુ આશા છે કે આઉટપુટ કટ આવશ્યક રહેશે નહીં, તેમ ચીફ એક્ઝિક્યુટિવ ઑફિસર વાગિત આલેકપરવે જણાવ્યું હતું.

“હું આશા રાખું છું કે કદાચ આ પગલાં જરૂરી રહેશે નહીં,” તેમણે વિયેનામાં બ્લૂમબર્ગ ટેલિવિઝન સાથેના એક મુલાકાતમાં જણાવ્યું હતું. લગભગ 60 ડોલરની તેલની કિંમત ઉત્પાદકો અને ગ્રાહકોની જરૂરિયાતોને અનુકૂળ છે અને તે જાન્યુઆરીમાં તે સ્તરે રહી શકે છે, એમ તેમણે જણાવ્યું હતું. જો રશિયા કટ સાથે સહમત થાય, તો તેને સંપૂર્ણપણે અમલમાં મૂકવામાં ત્રણથી ચાર મહિના લાગશે.

ઇરાન હાલમાં યુ.એસ. પ્રતિબંધોનો વિષય છે અને આથી કોઈપણ નિયંત્રણોમાં ભાગ લેશે નહીં, દેશના ઓઇલ પ્રધાન બિજાન ઝાંગાંહેએ જણાવ્યું હતું.

સૌદિસ બેક મોડેસ્ટ ઓપેક + ઓઇલ કટ, શોક માર્કેટ નથી માંગતા

2016 ના અંતમાં ઓપેક + જૂથ આઉટપુટ ઘટાડવાની છેલ્લી વાર સંમત થયું, તે એકંદરે 1.8 મિલિયન બેરલ-એક-દિવસની ઘટાડાની સાથે સ્થિર થયું. આ સપ્તાહે શિખર આગળની તૈયારીમાં બેઠકોમાં, પ્રતિનિધિઓએ કહ્યું હતું કે આગલા વર્ષે એક દિવસમાં 1.3 મિલિયન બેરલનો કાપ આવશ્યક છે, કારણ કે માંગ વૃદ્ધિ ધીમી છે અને યુએસ શેલ ઉત્પાદનમાં વધારો થયો છે.

જૂથના અંદરના તફાવતોને ઉકેલવા અને શંકાસ્પદ તેલ બજારને ખાતરી આપતાં કે 2019 માં નવી સપ્લાય ગ્લુટ અટકાવવા માટે તેઓ ગંભીર છે, તે માટે મંત્રીઓને ચર્ચાના અઠવાડિયા સમાપ્ત કરવા અને અંતિમ આંકડાની પતાવટ કરવાની જરૂર પડશે.

“કેટલાક દેશો સંઘર્ષ કરશે કારણ કે તેમની અર્થતંત્ર ખૂબ જ મર્યાદિત છે” અને નાઇજિરીયા પોતે જ નાના કટનું સંચાલન કરી શકે છે, એવું કાચિકુએ જણાવ્યું હતું.

Post Author: admin