ટાઇમર્સ ઑફ ઇન્ડિયા – લેખક-અભિનેતા કેદદાર ખાન નીકળી ગયા

નવી દિલ્હી:

કેદાર ખાન

, જેમની ધરતી અને શેરી-સ્માર્ટ સંવાદોએ અમર અકબર એન્થોની અને મુક્દદર કા સિકંદર જેવા બોલીવુડ ક્લાસિક્સમાં સ્નાયુ અને મસાલા ઉમેર્યાં હતાં અને જેમણે પોતાની ટીઝ-અને-ટિંગલ વિલન સાથે લોકોની તરફેણ કરી હતી, સોમવારે કેનેડામાં તેનું અવસાન થયું હતું. તે 81 વર્ષનો હતો.

“બપોર પછી તે કોમામાં ગયો અને લાંબી બિમારીને લીધે કૅનેડિઅન સમયના 6 વાગ્યે મૃત્યુ પામ્યો. તે 16-17 અઠવાડિયા માટે હોસ્પિટલમાં હતો. છેલ્લી વિધિઓ કેનેડામાં કરવામાં આવશે,” ખાનના પુત્ર સરફરાઝે પીટીઆઈને જણાવ્યું હતું.

તેમના મુખ્યમાં, ખાન બૉલીવુડના પ્રિય અને સૌથી વધુ પ્રભાવશાળી સંવાદ લેખક બન્યા હતા, જેમાં અમિતાભ બચ્ચનના ઘણાને લખ્યું હતું. વર્સેટિલિટી તેમની યુએસપી હતી, આ હસ્તકલા પર તેની નિપુણતા કપટપૂર્વક અનૌપચારિક હતી. કાબુલના જન્મેલા લેખકના સંવાદો ફ્રન્ટબેન્ચર્સથી ઢોળાવ અને વરુના વ્હિસલ ઉત્પન્ન કરી શકે છે, હાસ્ય ઉઠાવશે અથવા રૂમાલ ભીના કરશે. તેમણે લખ્યું હતું કે બદલાતા કોલર સાથે ટેપોરીસ અને રેફિશ કોલેજ વિદ્યાર્થીઓ બંને ફરી થિયેટર્સની બહાર ફરી આવશે: હમ જહાં ખડે હોતે હૈ લાઇન વોહ્ન સે શરુ હોતી હૈ (કાલાિયા, 1981), અથવા, ઇ થપ્પદ કી ગુંજ સની તુમની, અબ ગુંજ કી ગોંજ તુમે સુનાઇ દેગી (કર્મ, 1986), અથવા, એસાથી આદમી જીવન મેં ડૂ વાર સમય ભગત હૈ … ઓલિમ્પિક કા રેસ હો અથવા ફિર પોલીસ કા કેસ હો (અમર અકબર એન્થોની, 1977) અને ઘણાં વધુ.

ખાનને આઝાદીનો અવાજ રમૂજી બનાવવાનો ભેટ હતો: સરકાર અગર છે ગાન કે સર હૈ, મુખ્ય યુકા સેંગ હૂન. ઔર જો હમારી બાત નહી માનતા મુખ્ય ઉપયોગ સેંગ માર્ક સિંગાપુર બના દેતા હન (હિમતવાલા, 1983). ઘર સંસાર (1986) માં, જ્યારે પુત્રી તેના પિતાના ભાષણ પર પ્રતિક્રિયા આપે છે, ત્યારે કહે છે, “આ બહુ વધારે છે,” તે જવાબ આપે છે, “બહુ વધારે નથી, બલ્કી મગમાચ્છ, લેકિન બિલ્કુલ સાચ.” આકૃતિ જાઓ! તે રિબલ્ડ પણ હોઈ શકે છે; કેટલાક ડબલ અર્થના સંવાદો સેન્સર્સની નિર્દોષતા પર એક અજાયબી બનાવે છે.

લોકપ્રિય યાદમાં, ખાન હાસ્ય કલાકાર તરીકે વધુ સહન કરે છે, ખાસ કરીને 1980 ના દાયકાના દક્ષિણમાં અથવા ગોવિંદા-ડેવિડ ધવન કમ્બોસમાં, ખાસ કરીને બાવડી અને પિત્તળ જીતેન્દ્ર ફિલ્મોમાં. તેમણે અક્ષરોને ઓળખી શકાય તેવા કર્ક (એક હિમવલવાલામાં એક નાસેલ ડ્રોલ, ઉદાહરણ તરીકે) અથવા કેચરફ્રેઝ (ઇતિહસ મેટ પૂચો, મેઈન જો કહા હૂ વો સનો, 1983 માં માવાલીમાં) સાથેના અક્ષરોનું સ્કેચ કર્યું હતું – જે પ્રેક્ષકો લેશે ઘર, આનંદ અને આનંદ.

તેણે તેના પાત્રોમાં વિચિત્ર દેખાવ લાવ્યો. ખાનનો અર્થ હોઈ શકે છે (નસીબ, 1981), સરેરાશ પરંતુ રમુજી (દુલે રાજા, 1998), ઉમદા રમુજી (મુઝશે શાદી કરૂગી, 2004), પરિવારના પીડિત કુળસમૂહ (જયસી કરીની વાસી ભર્ની, 1989). તેમના મુખ્યમાં, તે મૂવીમાં કેન્દ્રીય કલાકાર (બાપ નમ્બર, બીટા દુસ નમ્બર, 1990) પણ હોઈ શકે છે.

કદાચ તેમના કઠોર પ્રારંભિક જીવનમાં તેમને લાગણીઓની સંમિશ્રણ સાથે રોકાણ કર્યું હતું, તેમને લોકપ્રિય પલ્સનો હાથ લાગ્યો. ખાને એક ગરીબીથી પીડિત બૉમ્બે બાળપણથી કોલેજ થિયેટર સ્ટાર, એક નાગરિક ઇજનેર અને વિજ્ઞાન અને ગણિતના શિક્ષક બન્યાં. હિન્દી ફિલ્મના લેખક તરીકેની કારકીર્દિ દિગ્દર્શક નરિન્દર બેદીની કજાગતી શરૂઆતથી શરૂ થઈ હતી, જેમણે તેમને થિયેટર સ્પર્ધામાં ભજવ્યું હતું.

તેમણે સારી રીતે સ્થાપિત લેખક ઇન્દર રાજ આનંદ સાથે બેદીની સુપરહિટ જાવાની દિવાની (1972) સાથે સહ-લખ્યું હતું. “મને નોકરી માટે રૂ. 1500 મળ્યા,” ખાને યુ.એસ. પર ઉપલબ્ધ બોલીવૂડ રાજવંશને આપેલી એક મુલાકાતમાં કહ્યું.

દિગ્દર્શક મનમોહન દેસાઈએ તેમને રોટીના ક્લિમેક્સ (1974) માટે સંવાદ લખવાનું કહ્યું હતું, જો કે તેઓ ખાનની વિતરિત કરવાની ક્ષમતા અંગે સંશયાત્મક હતા. ખાન યાદ કરે છે કે દેસાઈ તેમની લાઈન સાંભળ્યા બાદ “દીવાનવાર” (ઉત્સાહી) હતા. દિગ્દર્શકે તેને ચાર વાર સાંભળ્યું, પોતાના ઘરની અંદર ગયો, તોશિબા કાળા અને સફેદ ટીવીને પકડી લીધો અને તેને ભેટ આપી. “તેમણે મને એક ગોલ્ડ કંકણ પણ આપ્યો. પછી તેણે મને પૂછ્યું, ‘તમારી કિંમત શું છે?’ જ્યારે મેં કહ્યું, મને રફૂચકકર લખવા બદલ રૂ. 21,000 મળ્યા હતા, તેમણે કહ્યું, ‘મનમોહન દેસાઈના લેખકએ વધુ મેળવવું જોઈએ.’ તેમણે મને 1.21 લાખ રૂપિયા આપ્યા. અચાનક, હું લાખપતિ હતી. તેમણે અન્ય લેખકોને બોલાવવા કહ્યું કે આ કેવી રીતે સંવાદો લખવામાં આવે છે, તેના પરથી શીખો, “ખાને એક જ મુલાકાતમાં જણાવ્યું હતું.

1970 ના દાયકા અને 80 ના દાયકામાં, તે સમયના બોમ્બે સિનેમાના સૌથી મોટા દિગ્દર્શકો દેસાઈ અને પ્રકાશ મહેરા બંને માટે નિયમિત રીતે લખ્યું હતું. “મને એકવાર પૂછવામાં આવ્યું હતું કે તમે કોના શિબિર છો. મેં કહ્યું કે બંને મારા શિબિરમાં છે, “તેમણે એક મુલાકત સ્ટાર કે સાથ પર કહ્યું. આ ક્વિપ તેમના આત્મવિશ્વાસ અને કુશળતા બંને દર્શાવે છે.

સંવાદ લેખક તરીકે 100 થી વધુ ફિલ્મો અને અભિનેતા તરીકે 400 થી વધુ ફિલ્મોમાં કારકીર્દિમાં, ખાન ફિલ્મોના ભૂતકાળમાં સામેલ હતા: સારું, ખરાબ, ઉદાસીન. પરંતુ તેમની એકમાત્ર ફિલ્મ, શમા (1981) ના નિર્માતા તરીકે, તેમણે સેલ્યુલોઇડ પર સારો સાહિત્ય લાવવાનો પ્રયાસ કર્યો. આ ફિલ્મ જાણીતી બંગાળી લેખક જરાસંધાની (વાસ્તવિક નામ ચારુ ચંદ્ર ચક્રવર્તી) વાર્તા પર આધારિત હતી. ગિરિશ કર્નાદ-શબાના આઝમી અભિનેત્રી, જે પહેલા અને પછીના સ્વતંત્રતા પછીની ભારતની સ્થાપના કરી હતી, એક મુસ્લિમ કુશળ પરિવારના ટ્રેવલ્સને મૅપ કરી હતી. કમનસીબે, તે પ્રેમનું કામ ગુમાવ્યું હતું.

Post Author: admin