લો-કાર્બ ડાયેટ વજન ઘટાડવાનું રહસ્ય હોઈ શકે છે, વૈજ્ઞાનિકો કહો – એનડીટીવી ન્યૂઝ

લોકો મોટાભાગે વજન ઘટાડવા અને વજન ઘટાડવા મુસાફરી વિશે વાત કરે છે, પરંતુ ઘણા આગળ પડતા પડકાર વિશે વાત કરતા નથી – આકારમાં રહેવાનું અને વજન ઘટાડવાનું કાર્ય. લોકો વારંવાર પોતાનું વજન પાછું મેળવે છે કે તેઓ કડક ઉપચાર પદ્ધતિ અથવા કસરતને અનુસરતા પછી હારી ગયા છે. જો નવીનતમ અભ્યાસના તારણો માનવામાં આવે છે, તો કાર્બોહાઇડ્રેટમાં ઓછું આહાર ખાવાથી વજનમાં ઘટાડો કરવામાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવી શકે છે. જર્નલ બીએમજેમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસમાં જણાવાયું છે કે ઓછા કાર્બોહાઇડ્રેટ ખાવાથી કેલરી સળગાવી શકાય છે.

યુ.એસ. માં બોસ્ટન ચિલ્ડ્રન્સ હોસ્પિટલના સંશોધકોએ 18 થી 65 વર્ષની ઉંમરના 234 વજનવાળા પુખ્ત વયના લોકોને લગભગ 10 અઠવાડિયા માટે પ્રારંભિક વજન-નુકશાન આહારમાં દાખલ કર્યા છે. આમાંથી, 164 શરીરના વજનમાં 10 થી 14 ટકા ગુમાવવાનો ધ્યેય મેળવે છે. ત્યારબાદ સહભાગીઓને વધારાના 20 અઠવાડિયા માટે ઉચ્ચ, મધ્યમ અથવા ઓછા કાર્બોહાઇડ્રેટ ડાયેટ્સને અનુસરવા માટે રેન્ડમલાઈઝ કરવામાં આવ્યું હતું, જેમાં કુલ કેલરીના 60, 40 અને 20 ટકા કાર્બો સામેલ હતા.

નિષ્કર્ષો પરથી જાણવા મળ્યું છે કે 20 અઠવાડિયામાં, કાર્બોહાઇડ્રેટ ડાયેટમાં હાઇ કાર્બોહાઇડ્રેટ ડાયેટની વિરુદ્ધ સળગાવેલા કેલરીમાં નોંધપાત્ર પ્રમાણમાં વધારો થયો હતો. તે નોંધવું પણ રસપ્રદ છે કે સરેરાશ શરીરના વજનમાં, જે લોકોએ લો કાર્બ ડાયેટનો ઉપયોગ કર્યો હતો, તેમાં ઉચ્ચ-કાર્બ ખોરાક પરના લોકો કરતાં એક દિવસ વધુ 250 કિલોકૅલોરી સળગાવી હતી.

“જો આ તફાવત ચાલુ રહે છે – અને અમે અમારા અભ્યાસના 20 અઠવાડિયા દરમિયાન કોઈ ડ્રોપ-ઑફ જોયું નથી – બોસ્ટનના કારા એબેબલીંગે જણાવ્યું હતું કે, આ અસર ત્રણ વર્ષ પછી 20 પાઉન્ડ વજનમાં ઘટાડો કરશે, કેલરીના સેવનમાં કોઈ ફેરફાર નહીં થાય.” ચિલ્ડ્રન્સ હોસ્પિટલ.

અહીં કેટલાક ઓછા કાર્બોહાઇડ્રેટ ફૂડ્સ છે જેનો તમે તમારા આહારમાં શામેલ કરી શકો છો:

  • ફૂલો
  • બ્રોકોલી
  • લીન માંસ
  • નટ્સ અને બીજ
  • લીલી લીલા શાકભાજી
  • સફરજન
  • બેરી
  • ઓલિવ તેલ

આ ખોરાકને તમારા આહારમાં શામેલ કરો અને પરિણામો જાતે જુઓ.

ડિસક્લેમર: સલાહ સહિતની આ સામગ્રી ફક્ત સામાન્ય માહિતી પ્રદાન કરે છે. તે યોગ્ય તબીબી અભિપ્રાય માટે કોઈ વિકલ્પ નથી. વધુ માહિતી માટે હંમેશાં નિષ્ણાત અથવા તમારા પોતાના ડૉક્ટરનો સંપર્ક કરો. એનડીટીવી આ માહિતીની જવાબદારીનો દાવો કરે છે.

Post Author: admin