અભ્યાસ – ધ ફાઈનાન્સિયલ એક્સપ્રેસ કહે છે કે પહેલાં ડેન્ગ્યુ ચેપ ઝિકા સામે રક્ષણ કરી શકે છે

તે ઉત્તરપૂર્વ બ્રાઝિલના એક શહેર, સાલ્વાડોરમાં આશરે 1,500 મહિલાઓના લાંબા સમયથી ચાલતા અભ્યાસથી રક્તના નમૂનાના પરીક્ષણો પર આધારિત હતું, જે 2015 માં ઝીકા મહામારી દ્વારા સખત હિટ હતી. ડેન્ગ્યુ અને ઝિકા નજીકથી સંબંધિત રોગો છે.

(પ્રતિનિધિ છબી)

ડેન્ગ્યુ સાથે અગાઉની ચેપ, મચ્છરથી જન્મેલી બીમારી જે દર વર્ષે 400 મિલિયન લોકોને ચેપ લગાડે છે, તે લગભગ ઝીકાને અડધાથી ઘટાડવાનું જોખમ ઘટાડી શકે છે, એમ યુએસ અને બ્રાઝિલના સંશોધકોએ ગુરુવારે જણાવ્યું હતું. જર્નલ સાયન્સમાં પ્રકાશિત થયેલા સંશોધનોમાં સનોફી, ટેકેડા ફાર્માસ્યુટિકલ, મર્ક એન્ડ કંપની અને બ્રાઝિલના બૂલંટન ઇન્સ્ટિટ્યુટ દ્વારા મંજૂર અને પ્રાયોગિક ડેન્ગ્યુ રસીઓનો પ્રભાવ હોઇ શકે છે.

તે ઉત્તરપૂર્વ બ્રાઝિલના એક શહેર, સાલ્વાડોરમાં આશરે 1,500 મહિલાઓના લાંબા સમયથી ચાલતા અભ્યાસથી રક્તના નમૂનાના પરીક્ષણો પર આધારિત હતું, જે 2015 માં ઝીકા મહામારી દ્વારા સખત હિટ હતી. ડેન્ગ્યુ અને ઝિકા નજીકથી સંબંધિત રોગો છે. વૈજ્ઞાનિકોએ સગર્ભાવસ્થા દરમિયાન ઝિકા ચેપને ગંભીર જન્મજાત ખામીઓ સાથે જોડ્યા છે, જેમાં માઇક્રોસેફલીનો સમાવેશ થાય છે, જે નાના માથાના કદ દ્વારા ચિહ્નિત છે.

એકંદરે, અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે ઝીકાએ 73% અભ્યાસ સહભાગીઓને અસર કરી હતી, અને બ્રાઝિલના આ ખૂણામાં ઉચ્ચ ચેપ દર જણાવે છે કે માઇક્રોસેફલી સાથે જન્મેલા શિશુઓની સંખ્યા વધારે છે, યેલ સ્કૂલ ઓફ પબ્લિક હેલ્થના આલ્બર્ટ કોએ જણાવ્યું હતું કે, મુખ્ય લેખકો. આ અભ્યાસમાં મહિલાઓ જે અગાઉ ડેન્ગ્યુના સંપર્કમાં આવી હતી, જોકે, ઝીકા મેળવવાની શક્યતા ઓછી હતી.

પણ વાંચો વિશ્વ આરોગ્ય સંસ્થા: આબોહવા પરિવર્તનથી એચ.આય.વી અને ડેન્ગ્યુ સુધી, 2019 માં આ 10 વૈશ્વિક આરોગ્ય જોખમો જોવા મળે છે

“જો તમારી પાસે એન્ટી-ડેન્ગ્યુ એન્ટિબોડી સ્તર હોય તો તમે અડધાથી દૂષિત થવા માટે તમારા મતભેદને ઘટાડી શકો છો,” બ્રાઝિલના પિટ્સબર્ગ યુનિવર્સિટી અને ફાન્ડાકાઓ ઓસ્વાલ્ડો ક્રુઝના ચેપી રોગ નિષ્ણાત ડૉ. અર્નેસ્ટો માર્કેસ, ટેલિફોન ઇન્ટરવ્યુમાં કહ્યું હતું. . માર્ક્સે એક પરીક્ષણ વિકસાવ્યો જે સંશોધકોને ડેંગ્યુ અને ઝીકા ચેપ વચ્ચે તફાવત કરવાની મંજૂરી આપે છે. તેમણે જણાવ્યું હતું કે નવી ડેન્ગ્યુ રસી ઝીકા સામે રક્ષણ આપી શકે છે કે નહીં તે સમજવા માટે વધુ અભ્યાસની જરૂર છે.

ગયા મહિને ટાકેડાએ ટાકે -003 નામની ડેન્ગ્યુ રસીના હકારાત્મક પરિણામો જાહેર કર્યા હતા, જેમાં દર્શાવ્યું હતું કે તે ડેન્ગ્યુના ચાર પ્રકારના કોઈપણ ડેન્ગ્યુ તાવને કારણે રોકે છે. આગામી કેટલાક મહિનામાં પૂર્ણ તબક્કા 3 પરિણામો અપેક્ષિત છે.

જો લાઇસન્સ આપવામાં આવે તો, TAK-003 વિશ્વની બીજી ડેન્ગ્યુ રસી હશે, સનોફીના ડેન્ગવૅક્સિયા પાછળ, જેનો પ્રથમ વખત 2015 માં લાઇસન્સ આપવામાં આવ્યો હતો. તે રસીના રોલઆઉટને સ્થગિત થયું છે કારણ કે તે કેટલાક લોકોમાં ગંભીર ડેન્ગ્યુનું જોખમ વધારી શકે છે જેમણે અગાઉ ક્યારેય ચેપ લાગ્યો ન હતો. બ્રાઝિલના બિન-નફાકારક બ્યુટેનન ઇન્સ્ટિટ્યુટ યુ.એસ. નેશનલ ઇન્સ્ટિટયૂટ ઓફ હેલ્થ દ્વારા બ્રાઝિલમાં ઉપયોગ માટે વિકસિત એક અલગ ડેન્ગ્યુ રસી સાથે મોડી તબક્કામાં છે. મર્ક, જેણે લાઇસન્સ આપ્યો છે કે બ્રાઝીલની બહારના ઉપયોગ માટે રસી, ક્લિનિકલ પરીક્ષણના પ્રારંભિક તબક્કામાં છે.

બીએસઈ અને એનએસઈમાંથી લાઇવ સ્ટોક કિંમતો મેળવો અને મ્યુચ્યુઅલ ફંડના પોર્ટફોલિયો, નવીનતમ એનએવી, આવકવેરા કેલ્ક્યુલેટર દ્વારા તમારા કરની ગણતરી કરો , બજારના ટોચના લાભકારો , ટોચના ગુમાવનારાઓ અને શ્રેષ્ઠ ઇક્વિટી ફંડ્સને જાણો. અમને ફેસબુક પર પસંદ કરો અને Twitter પર અમને અનુસરો.

Post Author: admin