એક કદ બધાને યોગ્ય નથી: નાસ્તામાં ખાવું વજન ઘટાડવા માટે વાંધો નહીં, અભ્યાસ શોધે છે – Scroll.in

નાસ્તો, અમને કહેવામાં આવે છે, તે દિવસનો સૌથી મહત્વપૂર્ણ ભોજન છે. છેલ્લા 50 વર્ષોમાં, અમને પ્રોસેસ્ડ અનાજ અને પૅર્રીજ ઓટ્સના સ્વાસ્થ્ય લાભો ફેલાવવાના સંદેશાઓથી બૉમ્બમારો થયો છે. અમને નાસ્તો કહેવામાં આવે છે કે આપણે આપણા ચયાપચયની ગતિને વેગ આપીને વજન ઘટાડવામાં મદદ કરીએ છીએ – આનાથી અમને ભૂખમરો અને ભૂખમરોથી બચાવવામાં મદદ મળે છે.

આ માત્ર માર્કેટિંગ સંદેશાઓ જ નથી, નિષ્ણાત વૈજ્ઞાનિક પેનલ દ્વારા તૈયાર કરવામાં આવેલા યુ.એસ., યુ.કે. અને ઑસ્ટ્રેલિયા જેવા વિકસિત દેશોમાં તે પોષક દિશાનિર્દેશો માટે મુખ્ય છે. આ સંદેશાઓ વિશ્વભરમાં મીડિયા અને વેબસાઇટ્સમાં પ્રતિબિંબિત થાય છે. પરંતુ નાસ્તોના ફાયદા ફક્ત બીજા ડાયેટ પૌરાણિક કથા છે તો શું?

નાસ્તો માટે કોઈ શબ્દ

આપણા પ્રાચીન પૂર્વજોના પોષક તત્ત્વોને અનુસરવા માટે આ દિવસો લોકપ્રિય છે, પરંતુ કોઈ પણ નાસ્તો ખાતો નથી કે નહીં તે અભ્યાસ કરતું નથી. તાન્ઝાનિયામાં હડઝા લોકો પૂર્વ આફ્રિકામાં છેલ્લા શિકારી શિકારી છે જે આપણે આપણા પૂર્વજોની જેમ જીવીએ છીએ. તેમની સાથે રહેવું, અમે નાસ્તામાં નિયમિત નિશ્ચિત અભાવ નોંધ્યું. “નાસ્તો” નું વર્ણન કરવા માટે તેમની પાસે કોઈ નિયમિત શબ્દ નથી.

જાગવાના પછી, માણસો સામાન્ય રીતે શિકાર કર્યા વિના શિકાર અથવા મધ એકત્રિત કરવાના સફર પર જાય છે, કદાચ થોડા કલાક પછી કેટલાક બેરી પકડે છે. જો તેઓ સવારમાં કે સમગ્ર દિવસમાં શિબિરમાં રહે છે, મોડી વહેલી સવારના મધ્યાહ્ન – અથવા વહેલી સવારના અંતમાં પણ ખવાય છે – તે મોટા, સાંજે ભોજન સુધી ખાય છે. તે જણાવ્યું હતું કે, ત્યાં કોઈ નિયમિત નથી અને ખાવાની કદ અને મોસમના આધારે, ખાવાની રીત ખૂબ વેરિયેબલ છે.

સ્ત્રીઓ શિબિરની નજીક રહે છે અને કેટલાક દિવસોમાં બૉબાબ પોર્રીજ જેવા સરળ ખોરાક બનાવે છે, અથવા તેઓ સંગ્રહિત મધ ખાતા હોય છે, પરંતુ ભાગ્યે જ 9-10 વાગ્યા પહેલાં, તેમને 15 કલાકથી વધુ સાંજના ભોજન પછી ઉપવાસ કરવાનો સમય આપે છે. નિયમિત નાસ્તોની નિયમિતતાને લીધે તેમને ચરબી અથવા અસ્વસ્થતા થઈ નથી અને તેમાં મોટાભાગના પશ્ચિમી રોગોનો અભાવ છે. કદાચ આપણે તેમના પુસ્તકમાંથી એક પાંદડું લેવું જોઈએ. ઓછામાં ઓછા વૈજ્ઞાનિક પુરાવા સૂચવે છે તેવું છે.

A bit of honey for breakfast. Photo credit: Jeff Leach, Author provided
નાસ્તો માટે થોડી મધ. ફોટો ક્રેડિટ: જેફ લૈચ, લેખક પ્રદાન કરે છે

એક પ્રમાણિક ભૂલ

નાસ્તાના સ્વાસ્થ્ય લાભને હવે નવી વ્યવસ્થિત સમીક્ષા અને 11 રેન્ડમાઇઝ્ડ ટ્રાયલ્સના મેટા-એનાલિસિસ દ્વારા સંપૂર્ણપણે ડિબંક કરવામાં આવી છે જે વજન અને ચયાપચય દર પર નાસ્તો છોડવાની અસરની તપાસ કરે છે.

અભ્યાસો સમયગાળા અને ગુણવત્તામાં વ્યાપકપણે બદલાય છે, અને સાતમાં વજનમાં ફેરફાર તેમજ ઊર્જાના ઉપયોગમાં ફેરફારો જોવા મળ્યાં છે. તેમનો નિષ્કર્ષ તાજેતરના સમીક્ષાઓ જેવી જ છે જે મોટેભાગે અવગણવામાં આવ્યાં છે, એટલે દાવાને સમર્થન આપવા માટે કોઈ પુરાવા નથી કે ભોજનને છોડવાથી તમે વજન લગાવી શકો છો અથવા તમારા વિશ્રામી ચયાપચય દરને પ્રતિકૂળ રીતે ઘટાડે છે.

હવે આ અભ્યાસોમાંથી નોંધપાત્ર પુરાવા છે કે નાસ્તો છોડવું એ કેટલાક લોકો માટે વજન ઘટાડવાનો અસરકારક રસ્તો હોઈ શકે છે. તો ભૂતકાળમાં ફિલ્મને કેમ ખોટું થયું છે?

એક કારણ એ છે કે શરીર પર “તાણ” ટાળવા માટે “ગૉર્જિંગ” કરતાં “ચરાઈ” માં માન્યતા મોટા ભોજનને પચાવી પાડવાથી, ખાસ કરીને તે દિવસે જ્યારે ગ્લુકોઝ અને ઇન્સ્યુલિન શિખરો ઊંચી હોય છે અને ચયાપચયની દર ઓછી હોય છે. ખામીયુક્ત ઉદ્દેશ લેબ ઉંદરો અને થોડા ટૂંકા ગાળાની માનવ અભ્યાસો પર આધારિત હતો . જ્યારે દિવસમાં પાછળથી વળતરની વિચારધારા સાચી હતી – નાસ્તો skippers વધુ લંચ ખાય છે અને તેમની પ્રવૃત્તિમાં સહેજ ઘટાડો કરે છે – લેબની બહાર વાસ્તવિક દુનિયામાં સેટિંગમાં ઊર્જા ખોટ બનાવવા માટે તે લગભગ પૂરતું નથી.

વૈજ્ઞાનિકોને ભૂતકાળમાં ભૂતકાળમાં ઘણા નિરીક્ષણ અભ્યાસો દ્વારા ગેરમાર્ગે દોરવામાં આવ્યાં હતાં જે દર્શાવે છે કે સ્થૂળ લોકો પાતળા લોકો કરતાં વધુ વાર ભોજન લેતા હતા. આ માનસિકતા પોષક તત્ત્વમાં ભળી ગઈ. પરંતુ આ નિરીક્ષણ અભ્યાસો ગંભીરતાથી પૂર્વગ્રહયુક્ત હતા. સવારના નાસ્તો, ગરીબ, ઓછાં શિક્ષિત, ઓછી તંદુરસ્ત અને ગરીબ આહાર હોવાના વધુ પ્રમાણમાં શક્ય હોય છે. વધારે વજનવાળા લોકો ખોરાક લેવાની વધારે શક્યતા ધરાવતા હતા અને, એક બિન્ગ પછી, દોષિત હોવાનું વધુ સંભવિત લાગે છે અને ભોજન છોડી દે છે.

વિજ્ઞાનમાં આ ભૂલો અને રેન્ડમલાઈઝ્ડ કંટ્રોલ ટ્રાયલ્સના વિરોધી પુરાવામાં સતત વધારો હોવા છતાં, દવાના ભોજનને છોડી દેવું એ દાયકાઓથી પ્રભાવિત છે. તે હજી પણ જાહેર આરોગ્ય ઇંગ્લેંડ દ્વારા ચાલુ એન.એચ.એસ. ભલામણોનો એક ભાગ છે અને તેના આઠ ચાવીરૂપ તંદુરસ્ત આહાર સંદેશાઓ પૈકીનું એક, અમેરિકનો માટે યુએસડીએ ડાયેટરી માર્ગદર્શિકાના ભાગરૂપે, તેમજ ન્યુટ્રિશન માટે ઓસ્ટ્રેલિયન દિશાનિર્દેશો પણ છે .

અન્ય એક સામાન્ય નાસ્તિક દલીલ એ છે કે, સ્થૂળતા ઘટાડવા સાથે, તે બાળકોની માનસિક સુખાકારી અને કાળજીપૂર્વક આવશ્યક છે, ભલે તે સારી રીતે પોષાય. ફરીથી 20 થી વધુ ટ્રાયલનો પુરાવો, જ્યારે સ્વતંત્ર રીતે સમીક્ષા કરવામાં આવે છે , તે શ્રેષ્ઠ નબળા અને અસંગત છે અને સંભવતઃ પુખ્ત વયના લોકો માટે સમાન રીતે પક્ષપાત કરે છે.

પુરાવા એ પણ સંચયિત છે કે મર્યાદિત ખાવાના સમય અને ઉપવાસના અંતરાલને વધારવાથી કેટલાક લોકો વજન ઓછો કરવામાં મદદ કરી શકે છે. આ તાજેતરના કેટલાક વિકાસો જે પરંપરાગત વિચારસરણી પ્રત્યે પ્રતિબિંબિત લાગે છે, જ્યારે આપણે આપણા સ્વાસ્થ્ય અને ચયાપચય પર આંતરડાની માઇક્રોબાઇમના મહત્વને ધ્યાનમાં લઈએ ત્યારે સમજવું. 100 ટ્રિલિયન આંતરડાના સૂક્ષ્મજીવોના સમુદાયમાં સર્કેડિયન લય હોય છે અને ઉપવાસ અને કંટાળી ગયેલી રાજ્યોમાં રચના અને કાર્યમાં ફેરફાર થાય છે. ડેટા સૂચવે છે કે માઇક્રોબાયલ સમુદાયો ઉપવાસના ટૂંકા ગાળાથી લાભ મેળવી શકે છે. તેઓ, અમને ગમે છે, આરામ અને ભરપૂર કરવાની જરૂર પડી શકે છે.

આપણામાંના કેટલાકને દિવસમાં પહેલા ખોરાક ખાવાનું પસંદ કરવા માટે પ્રોગ્રામ કરવામાં આવે છે અને પછીથી અન્ય, જે અમારા અનન્ય વ્યક્તિગત ચયાપચયને અનુકૂળ શકે છે. વિકસિત દેશોમાં લગભગ ત્રીજા લોકો નિયમિત નાસ્તો છોડતા હોય છે જ્યારે અન્ય ઘણા લોકો તેનો આનંદ માણે છે. તેનો અર્થ એ નથી કે દરેક ઓવરવેઇટ નાસ્તાને છોડવાથી ફાયદો થશે. ત્યાં કોઈ એક કદનું બંધબેસતું નથી, અને ખોટી માહિતીથી ભરેલી સૂચક આહાર દિશાનિર્દેશો વધુને વધુ પ્રતિક્રિયાત્મક અને મહત્વપૂર્ણ આરોગ્ય સંદેશાઓથી અવગણના કરે છે.

વિવિધ વસતીમાં તેમની પોતાની વિવિધ નાસ્તામાં ટેવ હોય છે, પરંતુ તે પછી તમે આગળ જાઓ તે પહેલાં, શા માટે તમારા પોતાના વ્યક્તિગત નાસ્તો છોડવાના પ્રયોગો અજમાવો નહીં – તે તમને અનુકૂળ થઈ શકે છે.

ટિમ સ્પેક્ટર , જિનેટિક એપિડેમિઓલોજીના પ્રોફેસર, કિંગ્ઝ કૉલેજ લંડન અને જેફ લૈચ , વિઝિટિંગ રિસર્ચ ફેલો, કિંગ્સ કૉલેજ લંડન.

આ લેખ પ્રથમ વાતચીત પર દેખાયો.

અહીં સ્ક્રોલ + પર સબ્સ્ક્રાઇબ કરીને અમારા પત્રકારત્વનું સમર્થન કરો . Letters@scroll.in પર અમે તમારી ટિપ્પણીઓનું સ્વાગત કરીએ છીએ.

Post Author: admin