આ ખોરાક પર કાપીને જઠરાંત્રિય સમસ્યાઓ સામે લડવામાં મદદ કરી શકે છે – ટાઇમ્સ નાઉ

ગેસ્ટ્રોઇન્ટેસ્ટાઇનલ ઇશ્યુ, ફોમમેપ ડાયેટ

આ ખોરાક પર કાપીને જઠરાંત્રિય સમસ્યાઓ (પ્રતિનિધિ છબી) સામે લડવામાં મદદ કરી શકે છે ફોટો ક્રેડિટ: ગેટ્ટી છબીઓ

લંડન: વિશિષ્ટ ખોરાકને કાપીને શારિરીક રીતે સક્રિય લોકો, ખાસ કરીને દોડવીર માટે ગેસ્ટ્રોઇન્ટેસ્ટાઇનલ સમસ્યાઓ દૂર કરી શકે છે, એમ સંશોધકો કહે છે. બ્રિટનમાં ઍંગ્લીયા રસ્કિન યુનિવર્સિટીના સંશોધકોએ હાથ ધરેલા અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે ઓછી fermentable oligosaccharide, ડિસેકારાઇડ, મોનોસેકરાઇડ અને પોલિઓલ (અથવા એફઓડીએમએપી) આહારમાં પેટના ખેંચાણ અને ફૂગ જેવા કસરતને લીધે થતા કેટલાક મુદ્દાઓને ઘટાડે છે અને વ્યક્તિના વ્યાયામ કરવાની કસરત.

FODMAP ખોરાકમાં લેક્ટોઝ (દૂધ, દહીં અને પનીર), ફ્રુટ્ટેન્સ (અનાજ, બ્રેડ અને પાસ્તામાં જોવા મળે છે), ગેલેક્ટીક-ઓલિગોસાકેરાઇડ્સ (દ્રાક્ષ અને ડુંગળી), વધારે ફ્રુક્ટોઝ (ઉદાહરણ તરીકે સફરજન, નાશપતીનો અને શતાવરીનો છોડ) અને પોલિઓલ્સ (ઘણી વાર તેમાં સમાવેશ થાય છે) એક ખોરાક ઉમેરનાર તરીકે ઉમેરવામાં).

“તંદુરસ્ત, મનોરંજક દોડવીરોમાં કસરત સંબંધિત ગેસ્ટ્રોઇંટેસ્ટાઇનલ લક્ષણોમાં ઘટાડા સાથે, ઓછા FODMAP આહારને અનુસરતા જ્યારે અમને સ્પષ્ટ લાભ મળ્યો,” યુનિવર્સિટીના પ્રિન્સિપાલ લેક્ચરર જસ્ટીન રોબર્ટ્સે જણાવ્યું હતું.

અભ્યાસ માટે, સંશોધકોએ તંદુરસ્ત મનોરંજન કસરત કરનાર જૂથનો સમાવેશ કર્યો હતો. જૂથમાં દરેક વ્યક્તિએ એક સમયે એક સપ્તાહ માટે બે આહાર યોજનાઓનો ઉપયોગ કર્યો હતો, જેમાં મુખ્ય તફાવત એ FODMAP સામગ્રી છે.

જર્નલ ઑફ ધ ઇન્ટરનેશનલ સોસાયટી ઓફ સ્પોર્ટ્સ ન્યુટ્રિશનમાં પ્રકાશિત થયેલા તારણોમાં જાણવા મળ્યું છે કે ઓછા FODMAP આહારમાંના 69 ટકા લોકોએ લક્ષણોમાં સુધારો અનુભવ્યો હતો અને વધુ વારંવાર અને વધારે તીવ્રતા પર વ્યાયામ કરી શક્યો હતો.

આ ઉપરાંત, પીડાયેલા પીડામાં સુધારણા, ઓછા FODMAP આહારમાં બ્લૂટિંગના અનુભવોના ઘટાડાના અનુભવો સાથે, આંતરડાના પાણીની માત્રા અને ગેસના ઉત્પાદનમાં ઘટાડો દ્વારા સમજાવી શકાય છે, જે આંતરડામાં આથો માટે ઉપલબ્ધ ઓછા અવ્યવસ્થિત કાર્બોહાઇડ્રેટ્સ દ્વારા થાય છે.

જો કે લાંબા ગાળાની તાલીમ વ્યૂહરચના સાથે જોડાઈને આ આહારના લાભોનું પરીક્ષણ કરવા માટે વધુ અભ્યાસોની જરૂર છે. રોબર્ટ્સે સૂચવ્યું છે કે ઓછા એફઓડીએમએપી આહારનું પાલન કરવાનું નક્કી કરતી વખતે લોકો કાળજી લે છે, કારણ કે કુલ કેલરી અને કાર્બોહાઇડ્રેટના વપરાશમાં ઘટાડાથી પોષક ગુણવત્તા પર અસર થઈ શકે છે.

Post Author: admin