જાધવની દલીલની સમીક્ષા શંકાસ્પદ પાક અદાલતોને કારણે પૂરતું નથી: ભારત – ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા

નવી દિલ્હી: ભારતનો કેસ

આઇસીજે

તાત્કાલિક માટે

કુલભૂષણ જાધવની રજૂઆત

, અને મર્યાદિત રાહત નહીં, તે હદ સુધી ટકી રહેવાની સંભાવના છે જે તેના સલાહકાર અદાલતને શંકાસ્પદ પ્રકૃતિ વિશે સમજી શકે છે.

પાકિસ્તાનની લશ્કરી ન્યાય વ્યવસ્થા

.

આઇસીજે ભૂતકાળમાં ભૂતકાળમાં આવા કિસ્સાઓમાં અપમાનજનક દેશની સમીક્ષા કરવા અને દોષી ઠેરવવા પર ફરીથી વિચારણા કરવાના રૂપમાં મર્યાદિત રાહત પ્રદાન કરે છે. જાધવની દલીલ છતાં, ICJ સમક્ષ લાવવામાં આવતાં મોટાભાગના કેસોથી વિપરિત, વધુ વિશ્વસનીય યુ.એસ. ફોજદારી ન્યાય પ્રણાલી હેઠળ આવ્યાં નથી.

આઈસીજે માત્ર પાકિસ્તાની લશ્કરી અદાલતને તેના નિર્ણય પર ફરીથી વિચારણા કરવા કહેશે, તે ભારત માટેના કોઈપણ ઇચ્છિત પરિણામથી દૂર રહેશે.

જિનીવા સ્થિત આંતરરાષ્ટ્રીય વકીલ અને ભૂતપૂર્વ આઈસીજેના કાયદા-કારકુન શશંક કુમાર કહે છે કે, સોમવારે ભારતની દલીલોમાં પ્રશ્ન ઉભો થયો હતો, જેમાં જાધવને દોષિત ઠેરવવામાં પાકિસ્તાનની લશ્કરી ન્યાય પ્રણાલી હેઠળ સ્વતંત્રતા અને યોગ્ય પ્રક્રિયાના અભાવને ધ્યાનમાં રાખીને આવા મર્યાદિત રાહતની યોગ્યતાને યોગ્ય ઠેરવવામાં આવી હતી.

“આઇસીજેએ અન્ય સાર્વભૌમ રાષ્ટ્રની સૈન્ય ન્યાય પ્રણાલીની ભારતની ટીકાઓ કેટલી હદે ખરી છે અને પક્ષપાતી હોવાનું માનવામાં આવે છે અને સ્વતંત્રતાની અભાવ જોવી જોઈતી રહે છે, તે ભારતની સ્થિતિમાં” મુક્તિ અને પરત ફરવાની “માંગ કરવા માટે ભારતની સ્થિતિને ટેકો આપતી મજબૂત દલીલ છે. , પાકિસ્તાનની સૈન્ય અદાલતો તેમના વિશ્વાસની અર્થપૂર્ણ “સમીક્ષા અને પુનઃવિચારણા” કરવાનો પૂર્ણપણે અસમર્થ હશે – રાહત જે સામાન્ય રીતે આ પ્રકારનાં અગાઉના કેસોમાં આઈસીજે દ્વારા આપવામાં આવે છે, “કુમાર કહે છે.

સોમવારે ભારતના કેસની દલીલ કરતી વખતે તેમની અંતિમ ટિપ્પણીમાં, ભારતના વકીલ હરીશ સાલ્વેએ સુપ્રત કર્યું હતું કે પાકિસ્તાનમાં પ્રવર્તમાન કાયદેસર પ્રણાલીને પહોંચી વળવા માટે “પુનઃસ્થાપનની રાહત” યોગ્ય રીતે “ઢંકાઈ” હોવી જોઈએ.

જાધવ સામે પાકિસ્તાન દ્વારા કરવામાં આવેલા આક્ષેપો અને પાકિસ્તાનમાં જે પ્રકારની પ્રણાલી પ્રસ્થાપિત છે તેના ચહેરા પર સમીક્ષા અને ફેરવિચારણાના રૂપમાં ભારતની કોઈ પણ રાહતએ પુનરાવર્તન કર્યું છે, જે યોગ્ય પ્રક્રિયાની ગેરહાજરીમાં કોઈ વાસ્તવિક હેતુ પૂરો પાડશે નહીં. “તે માનવા માટે વિશ્વસનીયતાને નકારી કાઢશે કે સમીક્ષા અને ફેરબદલ કોઈપણ રીતે નિષ્પક્ષ અને નિષ્પક્ષ હશે અને આર્ટિકલ 36 ના હેતુ અને હેતુ સાથે પાલન કરશે. હાલના કિસ્સામાં રાહત ભારત દ્વારા માંગવા જોઈએ, જેમાં પાકિસ્તાનને જાધવને સ્વાતંત્ર્ય પર સેટ કરો, ” કોર્ટમાં સાલ્વેએ દલીલ કરી.

ભારતે જાળવી રાખ્યું છે કે પાકિસ્તાનના વર્તનથી જાધવને કોન્સ્યુલર પ્રવેશની પરવાનગી આપવામાં નહીં આવે, તેના પ્રતિનિધિ સમયે તેની અટકાયતના સમયથી જ, કોન્સ્યુલર રિલેશન્સ પર વિયેના કન્વેન્શનના આર્ટિકલ 36 નો સંપૂર્ણ ઉલ્લંઘન કરવામાં આવ્યો હતો. પાકિસ્તાન દલીલ કરે છે કે વિએના કન્વેન્શન કોન્સ્યુલર એક્સેસ માટે 2008 માં ભારત સાથેના પોતાના દ્વિપક્ષીય કરાર દ્વારા કરવામાં આવ્યું છે અને જાધવના કિસ્સામાં ભૂતપૂર્વ જાસૂસ હોવાના કારણે તે લાગુ નથી.

કુમાર કહે છે કે, પાકિસ્તાનમાં દ્વિપક્ષીય કરાર અને લશ્કરી ન્યાય પ્રણાલીની પ્રકૃતિની સ્થિતિ એ રાહતની ચાવી છે જે કોર્ટ હાલના કિસ્સામાં આપશે.

Post Author: admin