બ્રેકિંગ પ્રોટોકોલ, મોદીને સલમાન એરપોર્ટ પર મળ્યો – ધ હિન્દુ

Saudi Arabia's Crown Prince Mohammed bin Salman is received by Prime Minister Narendra Modi at the airport in New Delhi on Tuesday.

મંગળવારે નવી દિલ્હી એરપોર્ટ પર સાઉદી અરેબિયાના ક્રાઉન પ્રિન્સ મોહમ્મદ બિન સલમાનને વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી દ્વારા પ્રાપ્ત કરવામાં આવે છે. | ફોટો ક્રેડિટ: એપી

વધુ

વડા પ્રધાન, સઉદી ક્રાઉન પ્રિન્સે ક્રોસ-બોર્ડર આતંક અંગે ચર્ચા કરવી

ખાસ સંકેત આપતાં, વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ મંગળવારે સાઉદી અરેબિયાના ક્રાઉન પ્રિન્સ મોહમ્મદ બિન સલમાનને હવાઇમથક પર પ્રાપ્ત કર્યું હતું, જે ભારતના શક્તિશાળી ગલ્ફ રાષ્ટ્રના નેતા દ્વારા મુલાકાત લેવાનું મહત્વ દર્શાવે છે.

પાકિસ્તાનના તેમના ઉચ્ચ પ્રોફાઇલ પ્રવાસને સમાપ્ત કર્યાના એક દિવસ પછી, ક્રાઉન પ્રિન્સ 30 કલાકની અંદર મુલાકાતમાં પહોંચ્યો હતો, જ્યાં તેમણે કહ્યું હતું કે ભારત અને પાકિસ્તાન વચ્ચે “બાકી મુદ્દાઓ” ઉકેલવા સંવાદ એકમાત્ર રસ્તો છે. વિદેશી બાબતોના મંત્રાલયના જણાવ્યા અનુસાર ક્રાઉન પ્રિન્સ અહીં બુધવારે બપોરે 11.50 વાગ્યે જશે.

વિદેશ બાબતોના મંત્રાલયના પ્રવક્તા રવિશ કુમારે ટ્વિટ કર્યું હતું કે, “દ્વિપક્ષીય સંબંધોનો એક નવો પ્રકરણ. બ્રેકિંગ પ્રોટોકોલ, પીએમ @ નારેન્દ્રમોડિને વ્યક્તિગત રૂપે એચઆરએચ પ્રિન્સ મોહમ્મદ બિન સલમાન બિન અબ્દુલઝિઝ અલ-સાઉદ, સાઉદી અરેબિયાના ક્રાઉન પ્રિન્સ પ્રાપ્ત કરે છે કારણ કે તે ભારતની તેમની પ્રથમ દ્વિપક્ષીય મુલાકાતમાં આવે છે. ”

સાઉદી નેતા, જે પાકિસ્તાનના રિયાધમાં પરત ફર્યા હતા, અને શ્રી મોદી બુધવારે વ્યાપક વાટાઘાટ કરશે, જેમાં પાકિસ્તાન દ્વારા પ્રાયોજિત આતંકવાદના મુદ્દાને ભારપૂર્વક ઉભા કરવાની શક્યતા છે.

શ્રી મોદી અને શ્રી સલમાન સંયુક્ત નૌકાદળની કવાયત સહિત સંરક્ષણ સંબંધો વધારવાની રીતો પર ધ્યાન આપવાની અપેક્ષા રાખે છે, એમ સત્તાવાર સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું.

પાકિસ્તાને જેશ-એ-મોહમ્મદ (જેએમએમ) ત્રાસવાદી જૂથ દ્વારા પુલવામાના ત્રાસવાદી હુમલા બાદ 40 સીઆરપીએફના માણસોની હત્યા કરવામાં આવી હતી તે પછી ભારત અને પાકિસ્તાન વચ્ચે વધી રહેલી તાણની પૃષ્ઠભૂમિ સામે તેમની મુલાકાત આવે છે.

સંયુક્ત નિવેદનમાં, પાકિસ્તાન અને સાઉદી અરેબિયાએ જેએમએમ આતંકવાદી જૂથના વડા મસૂદ અઝહરને વૈશ્વિક ત્રાસવાદી તરીકે બ્રાંડ કરવાના પ્રયાસો કરી રહ્યા હતા તે સમયે યુએન લિસ્ટિંગ શાસનના “રાજકીયકરણ” ને ટાળવા માટે બોલાવ્યા હતા.

સાઉદી અરેબિયાના વિદેશ મંત્રાલયના રાજ્ય પ્રધાન અદાલ અલ-જ્યુબિરરે ઇસ્લામાબાદમાં જણાવ્યું હતું કે રિયાધ પુલવામા હુમલાના પગલે ભારત અને પાકિસ્તાન વચ્ચેના તણાવને “ઉન્નત” કરવાનો પ્રયાસ કરશે.

સત્તાવાર સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે સાઉદી અરેબિયા કશ્મીર અને ક્રોસ સરહદ આતંકવાદ પર પાકિસ્તાનની કથા સ્વીકારતો નથી અને ભારત અને મોદી વચ્ચેના પ્રતિનિધિમંડળ સ્તરની વાટાઘાટો દરમિયાન ભારત આતંકવાદી જૂથોને પાકિસ્તાનના સમર્થન માટે બળજબરીપૂર્વક મુદ્દો ઉઠાવશે.

તેમણે જણાવ્યું હતું કે બંને પક્ષો વચ્ચે વાટાઘાટો પછી જારી કરવામાં આવેલા સંયુક્ત નિવેદનમાં આતંકવાદ અને તેની સાથે વ્યવહાર કરવાના રસ્તાઓ વિશે મજબૂત સંદર્ભ હોવાનું સંભવ છે.

સત્તાવાર સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે સાઉદી અરેબિયાએ ભારત અને પાકિસ્તાન વચ્ચેના સંબંધોને જોતાં એક “પરિવર્તન” કર્યું છે અને શક્તિશાળી ગલ્ફ રાષ્ટ્રની સરહદ સરહદ આતંકવાદની વધુ સારી સમજણ છે.

Post Author: admin