ભૂતપૂર્વ આઈ.એ.એસ. અધિકારી શાહ ફૈસલ, પીડીપી નેતાઓ અને 18 કાશ્મીરી સેપરેટિસ્ટ્સના સુરક્ષા કવરને પાછો ખેંચી લેવાયો

Security Cover of Former IAS Officer Shah Faesal, PDP Leaders and 18 Kashmiri Separatists Withdrawn
2010 આઇએએસ ટોપર, શાહ ફૈઝલ, ગયા મહિને રાજકારણમાં જોડાવા માટે અમલદારશાહી છોડી દીધી હતી. (ફેસબુક ફોટો)
જમ્મુ:

જમ્મુ અને કાશ્મીર વહીવટીતંત્રે બુધવારે બુધવારે 18 અલગ અલગવાદીઓ અને 155 રાજકીય નેતાઓની સુરક્ષા પાછી ખેંચી લીધી હતી, જેમાં ભૂતપૂર્વ મુખ્યમંત્રી મહેબુબા મુફ્તીના નજીકના સહાયક વાહિદ પાર્રા અને ભૂતપૂર્વ અમલદાર શાહ ફૈસલનો સમાવેશ થાય છે.

પાકિસ્તાનના છૂટાછેડાવાદી સૈ સૈદ અલી શાહ ગિલાની અને જેકેએલએફના પ્રમુખ યાસિન મલિકના નામમાં આ નામનો સમાવેશ થતો હતો, જેમણે જાળવી રાખ્યું હતું કે તેઓની પાસે કોઈ સુરક્ષા નથી, શાહિદ-ઉલ-ઇસ્લામ અને નાયમ ખાન, જે એક વર્ષથી વધુ સમયથી જેલમાં છે.

રાજ્યના ચીફ સેક્રેટરી બીવીઆર સુબ્રમણ્યમની અધ્યક્ષતા હેઠળની એક સુરક્ષા સમીક્ષાની બેઠકમાં નિર્ણય લેવામાં આવ્યો હતો, કારણ કે એવું લાગ્યું હતું કે આ અલગવાદી નેતાઓને સલામતી પૂરી પાડવી એ દુર્લભ રાજ્ય સંસાધનોની “બગાડ” છે, જે અન્યત્ર વધુ સારી રીતે ઉપયોગમાં લેવામાં આવી શકે છે. પ્રવક્તાએ જણાવ્યું હતું.

આ યાદીમાં નામ આપવામાં આવેલા ગિલાની, મલિક, ઇસ્લામ અને ખાન ઉપરાંત, અજા સૈદ મોસ્વી, મૌલ્વી અબ્બાસ અંસારી અને તેમના પુત્ર મસૂરુ, સલિમ ગીલાની, ઝફર અકબર ભાટ, મુખતાર અહમદ વાજા, ફારૂક અહમદ કિચલૂ, અગ સૈયદ અબુલ હુસૈન, અબ્દુલ ગાની શાહ અને મોહદ મુસદીક ભાટ.

આ ઉપરાંત, 155 રાજકીય વ્યક્તિઓ અને કાર્યકરોની સલામતી, જેઓને તેમના ધમકી મૂલ્યાંકન અને પ્રવૃત્તિઓના આધારે તેમને આપવામાં આવતી સલામતીની આવશ્યકતા નથી, પણ પાછી ખેંચી લેવામાં આવી હતી.

અધિકારીઓના જણાવ્યા પ્રમાણે, સૂચિમાં મુખ્યત્વે પીપલ્સ ડેમોક્રેટિક પાર્ટી (પીડીપી) ના નેતાઓ છે, જે ગયા વર્ષે જૂનમાં રાજ્ય સરકારમાં ભાજપના સાથી હતા.

આમાં ફૈઝલ, 2010 આઇએએસ ટોપરનો સમાવેશ થાય છે, જેણે રાજકારણમાં જોડાવા માટે અમલદારશાહી છોડી દીધી હતી, પીડીપીના નેતા વાહિદ પારરા અને સલમાન રાશી, અધિકારીઓએ જણાવ્યું હતું.

આ દ્વારા, 1,000 પોલીસ કર્મચારીઓ અને 100 થી વધુ વાહનો નિયમિત પોલીસ કાર્ય કરવા માટે મુક્ત કરવામાં આવે છે. તેને તાત્કાલિક તુરંત જ સ્પષ્ટ કરવામાં આવ્યું ન હતું કે કોની સુરક્ષા પાછું ખેંચી લેવામાં આવી હતી અને ડાઉનગ્રેડ થઈ ગઈ હતી.

સલામતી પાછું ખેંચવાની પ્રક્રિયા આ રવિવારે શરૂ થઈ ત્યારે રાજ્યના વહીવટીતંત્રે ચાર અલગ અલગ નેતાઓની સુરક્ષા લીધી હતી, જેમાં મીરવાઇઝ ઉમર ફારૂકનો સમાવેશ થાય છે.

14 ફેબ્રુઆરીના પુલવામા આતંકવાદી હુમલા બાદ આ નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે જેમાં 40 અર્ધલશ્કરી અધિકારીઓના મોત થયા છે, એમ અધિકારીઓએ જણાવ્યું હતું. મિરવાઇઝ ઉપરાંત, અબ્દુલ ગાની ભાટ, બિલાલ લોન અને શબીર શાહના સુરક્ષા કવરને પાછી ખેંચી લેવામાં આવી છે.

જ્યારે આ નેતાઓ માટે સલામતીનું કોઈ વર્ગીકરણ ન હતું, ત્યારે રાજ્ય સરકારે કેન્દ્ર સાથે પરામર્શ કરીને કેટલાક આતંકવાદી જૂથોમાંથી તેમના જીવન માટેના જોખમને ધ્યાનમાં રાખીને તેમને સલામત સુરક્ષા પૂરી પાડી હતી.

હિઝબુલ મુજાહિદ્દીનના આતંકવાદીઓએ ઉમરના પિતા મિરવાઇઝ ફારૂકને 1990 માં અને 2002 માં અબ્દુલ ગાની લોનને મારી નાખ્યા હતા.

ગૃહમંત્રી રાજનાથ સિંહે ગયા શુક્રવારે શ્રીનગરની મુલાકાત દરમિયાન કહ્યું હતું કે લોકો પાકિસ્તાન પાસેથી ભંડોળ મેળવે છે અને તેની સ્નૂપિંગ એજન્સી આઇએસઆઈને આપવામાં આવતી સલામતીની સમીક્ષા કરવી જોઈએ. જમ્મુ-કાશ્મીરમાં કેટલાક તત્વોને આઇએસઆઈ અને આતંકવાદી સંગઠનો સાથે જોડાણો છે. તેમની સલામતીની સમીક્ષા કરવી જોઈએ, તેમણે ભયંકર ત્રાસવાદી હુમલાના પગલે સુરક્ષાની સમીક્ષા કર્યા પછી કહ્યું હતું.

જમ્મુ-કાશ્મીરમાં સૌથી ભયંકર આતંકવાદી હુમલામાં એક ગુરુવારે સીઆરપીએફના સૈનિકોના મોત થયા હતા અને પાંચ ઘાયલ થયા હતા જ્યારે એક જૈશ-એ-મોહમ્મદ આત્મઘાતી બોમ્બરે પુલ્વામા જીલ્લામાં તેમની બસ નજીક એક વિસ્ફોટક-લાંબી વાહન ઉડાવી હતી.

જમ્મુથી શ્રીનગર સુધી સીઆરપીએફ કર્મચારીઓને લઇને 78 વાહનોના કાફલાનો ભાગ બસ હતો.

હુરિયાતના પ્રવક્તાએ સરકારી હુકમના પ્રચારને જણાવ્યું હતું અને કહ્યું કે તેનો કાશ્મીર વિવાદ અથવા જમીન પરની સ્થિતિનો કોઈ પ્રભાવ નથી અને તે વાસ્તવિકતાને બદલી શકશે નહીં.

Post Author: admin