સાઉદી ક્રાઉન પ્રિન્સ આતંકની નિંદા કરે છે પરંતુ પાકિસ્તાનની ભૂમિકા પર ચૂપ રહ્યો છે – હિન્દુસ્તાન ટાઇમ્સ

સાઉદી અરેબિયાએ બુધવારે બુધવારે પુલ્વામા આત્મઘાતી હુમલાની નિંદા કરી હતી, પરંતુ સંયુક્ત નિવેદનમાં પાકિસ્તાન વિરોધી આતંકવાદને ટેકો આપવા બદલ પાકિસ્તાનને નામ આપવાનું ટાળ્યું હતું, જે આતંકવાદી ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરને તોડી પાડવાની અને આતંકવાદી ધિરાણને કાબૂમાં રાખવાની જરૂરિયાતની સામાન્ય શરતોમાં બોલતા હતા, જ્યારે રોકાણની જાહેરાત 100 ડોલરથી વધુ અબજ

સાઉદી ક્રાઉન પ્રિન્સ મોહમ્મદ બિન સલમાન અને વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી વચ્ચેના ઔપચારિક વાટાઘાટોના અંત પછી આશરે નવ કલાક પછી આ નિવેદનમાં “તમામ દેશો આતંકવાદના ઉપયોગને રાજય નીતિના સાધન તરીકે ત્યજી દેવા” કહેવામાં આવ્યા હતા. આ બાબતે પાકિસ્તાનની ભૂમિકાનો કોઈ ઉલ્લેખ થયો નથી – 14 ફેબ્રુઆરી 14 ના રોજ જયેશ-એ-મોહમ્મદ (જેએમ) દ્વારા થયેલા હુમલામાં ભારત તેના મુખ્ય સાથીઓ સાથે આગળ વધતો રહ્યો છે, જેમાં 40 સેન્ટ્રલ રિઝર્વ પોલીસ ફોર્સ (સીઆરપીએફ) સૈનિકોના મોત થયા હતા.

યુનાઇટેડ નેશન્સમાં જીએમએમના વડા મસૂદ અઝહરને મંજુરી આપવાના નવા પ્રયત્નોના પગલે, નિવેદનએ “યુએન દ્વારા આતંકવાદીઓ અને તેમના સંગઠનોને વ્યાપક મંજુરીના મહત્વ” પર ભાર મૂક્યો હતો.

વૉચ: ‘આતંક સામે લડવા માટે તમામ મોરચે સહકાર કરશે’: સાઉદી ક્રાઉન પ્રિન્સ મોદીને

કિનોરના ડેપ્યુટી કમિશનર ગોપાલ ચાંડે જણાવ્યું હતું કે એક આર્મી જવાનનો મૃતદેહ બચાવી લેવામાં આવ્યો હતો, પરંતુ અન્ય પાંચ હજુ પણ ગુમ થઈ ગયા હતા

વિકાસથી પરિચિત લોકોએ જણાવ્યું હતું કે આ અઠવાડિયાના પ્રારંભમાં સાઉદી-પાકિસ્તાન સંયુક્ત નિવેદનમાં યુએન લિસ્ટિંગ સિસ્ટમના “રાજકીયકરણ” ના સંદર્ભમાં બનાવવામાં આવેલા સરનામાંની આક્રમકતાઓને મદદ કરી હતી.

સાઉદી રાજકુમારે પાકિસ્તાન સાથે મૈત્રીપૂર્ણ સંબંધો માટે તેમની વ્યક્તિગત પહેલ સહિત, મે 2014 થી મોદી દ્વારા “સતત પ્રયત્નો” ની પ્રશંસા કરી. નિવેદનમાં જણાવાયું છે કે બંને પક્ષે “ભારત અને પાકિસ્તાન વચ્ચેની વ્યાપક સંવાદના પુનર્પ્રાપ્તિ માટે આવશ્યક શરતોની રચના” પર સંમત થયા હતા.

વાંચો | સાઉદી બોડી દ્વારા યોજાયેલ દિલ્હી પ્રોગ્રામ ખોટા ભારતના નકશાને દર્શાવે છે

પુલવામા હુમલા પર મોદી અને રાજકુમારે “સૌથી મજબૂત શબ્દોમાં વખોડી કાઢ્યું” અને “તમામ દેશો સામે આતંકવાદના ઉપયોગને નકારી કાઢવા માટે તમામ રાજ્યો” ને બોલાવ્યા; આતંકવાદના ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર્સનો નાશ કરવો … અને અન્ય રાજ્યો સામેના તમામ પ્રદેશોમાંથી આતંકવાદને અપરાધ કરનારા ત્રાસવાદીઓને કોઈપણ પ્રકારની ટેકો અને ફાઇનાન્સિંગ ઘટાડવા; અને આતંકવાદના કૃત્યોના ગુનેગારોને ન્યાય તરફ દોરી જાય છે, “તે ઉમેરે છે.

ભારતે સઉદી રાજકુમાર માટે લાલ કાર્પેટ બહાર પાડ્યું, જેણે મંગળવારે રાત્રે પલમ હવાઇમથક પર ગરમ ગુંચવણ સાથે પ્રાપ્ત કર્યું હતું. મોદી સાથેના મીડિયાના સંપર્ક દરમિયાન, રાજકુમારે આતંકવાદને બંને દેશો માટે “સામાન્ય ચિંતા” તરીકે વર્ણવ્યું હતું અને કહ્યું હતું કે: “હું જણાવીશ કે અમે દરેક રીતે ભારત સાથે સહકાર માટે તૈયાર છીએ, જેમાં ગુપ્ત માહિતી વહેંચણીનો સમાવેશ થાય છે.”

વાંચો | આતંકવાદી ચિંતાઓને સંબોધવામાં પાકિસ્તાનમાં કોઈ રસ નથી

મોદીએ પુલવામા હુમલાનો ઉલ્લેખ કર્યો અને કહ્યું કે બંને પક્ષ “આતંકવાદને ટેકો આપતા દેશો પરના તમામ સંભવિત દબાણને વધારવા” અને “આતંકવાદી માળખાને દૂર કરવા અને આતંકવાદીઓને ટેકો રોકવા” ની જરૂરિયાત પર સહમત થયા.

કોંગ્રેસે એરપોર્ટ પર તાજ રાજકુમાર મેળવવા માટે બુધવારે વડા પ્રધાન પર હુમલો કર્યો હતો. “બ્રેકિંગ પ્રોટોકોલ, જેઓએ 20 બિલિયન ડોલરની પાકિસ્તાનની પ્રતિજ્ઞા લીધી હતી અને પાકિસ્તાનના ‘આતંકવાદ વિરોધી’ પ્રયાસોની પ્રશંસા કરી હતી તેમાં ભવ્ય સ્વાગત છે. શું પુલવામાના શહીદો યાદ કરવાનો તમારો રસ્તો છે? “કોંગ્રેસના મુખ્ય પ્રવક્તા રણદીપસિંહ સુરજીવાલાએ ટ્વિટર પર જણાવ્યું હતું કે, કેન્દ્રીય પ્રધાન રવિ શંકર પ્રસાદ તરફથી તીવ્ર પ્રતિક્રિયા પ્રાપ્ત થઈ છે, જેમણે દ્વિપક્ષીય જોડાણને ઓછી કરવા બદલ કોંગ્રેસને દોષ આપ્યો હતો.

રાજકારણમાં જાહેર સંદર્ભમાં કોઈ સંદર્ભ આપતા રાજકુમાર પર નોંધપાત્ર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવામાં આવ્યું હોવા છતાં, વિકાસ સાથે પરિચિત લોકોએ કહ્યું કે તેમણે મોદી સાથેની વાટાઘાટો દરમિયાન ભારત સાથે એકતા વ્યક્ત કરી હતી અને આતંકવાદ સામે લડવાની જરૂરિયાતની વાત કરી હતી. લોકોએ ભારતના વડાપ્રધાન અને રાજકુમારની આગેવાની હેઠળની “વ્યૂહાત્મક પાર્ટનરશીપ કાઉન્સિલ” ની રચના સહિત બંને દેશો વચ્ચે વ્યૂહાત્મક ભાગીદારી વધારવા માટે સંમત અન્ય પગલાં પણ સૂચવ્યું હતું, જે ઉચ્ચ સ્તરે કાર્ય કરીને વર્તમાન વ્યૂહાત્મક ભાગીદારીને સિમેન્ટ કરે છે. મોનીટરીંગ મિકેનિઝમ, ત્રાસવાદ પ્રયાસો અને વાસ્તવિક સમયની ગુપ્ત માહિતી વહેંચણી અને આતંકવાદ વિરોધી સંયુક્ત જૂથની સ્થાપના કરવા માટે બંને દેશોના રાષ્ટ્રીય સુરક્ષા સલાહકારો દ્વારા વ્યાપક સલામતી સંવાદની સ્થાપના. તેઓ દર બે વર્ષમાં સમિટ બેઠક યોજવા સંમત થયા.

બંને પક્ષોએ તેમની પ્રથમ સંયુક્ત નૌકાદળ કવાયત રાખવાની અને દરિયાઇ સલામતી, એન્ટિ-મની લોન્ડરિંગ, માદક પદાર્થની હેરફેર અને આંતરરાષ્ટ્રીય સંગઠિત ગુના સહિતના અન્ય સુરક્ષા મુદ્દાઓ પર સહકાર ચાલુ રાખવાની સંમતિ દર્શાવી હતી. આતંકવાદ અને ક્રાંતિકારીવાદ માટે સાઇબરસ્પેસના ઉપયોગને રોકવામાં સહકારને પ્રોત્સાહન આપવા તેઓ સહમત થયા.

ભારતીય અધિકારીઓએ જણાવ્યું હતું કે, ઊર્જા, રિફાઇનિંગ, પેટ્રોકેમિકલ્સ, ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર, કૃષિ, ખનિજો, ઉત્પાદન, શિક્ષણ અને આરોગ્યસંભાળમાં રોકાણ વિશે રાજકુમારની ઘોષણા અંગે મોદીએ 100 અબજ ડોલરથી વધારે મૂલ્યવાન હશે.

પાકિસ્તાનમાં, સાઉદી બાજુએ આર્થિક રીતે અપંગ સરકારને આપવામાં આવેલ નાણાંકીય સહાય માટે 20 અબજ ડોલરના રોકાણો માટે કરાર કર્યા.

તેઓએ પ્રથમ સંયુક્ત વેન્ચર વેસ્ટ કોસ્ટ રિફાઇનરી અને પેટ્રોકેમિકલ પ્રોજેક્ટમાં સંતોષ વ્યક્ત કર્યો હતો, જે અંદાજે 44 બિલિયન ડોલરનો અંદાજ હતો અને પ્રોજેક્ટના અમલીકરણને ઝડપી બનાવવા માટે સંમત થયા હતા, જે વિશ્વની સૌથી મોટી ગ્રીનફીલ્ડ રિફાઇનરી હોવાનું માનવામાં આવે છે. મહારાષ્ટ્રના રત્નાગીરીમાં રિફાઇનરીની સ્થાપના કરવામાં આવી હતી, તેમ છતાં, ભારતીય સત્તાવાળાઓ હવે જમીન સંપાદનના પ્રયત્નોના વિરોધને કારણે વૈકલ્પિક સ્થાન શોધી રહ્યા છે.

મોદીએ સાઉદી અરેબિયાના રાષ્ટ્રીય મૂડીરોકાણ અને ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર ફંડ (એનઆઈઆઈએફ) માં રોકાણની યોજનાનો પણ આવકાર કર્યો હતો. એનઆઈઆઈએફમાં રોકાણ પર એક MoU બુધવાર પર હસ્તાક્ષર કરવામાં આવેલા પાંચ કરારો પૈકીનું એક હતું.

ભારતએ તેના વ્યૂહાત્મક પેટ્રોલિયમ અનામતો અને આંતરરાષ્ટ્રીય સૌર એલાયન્સમાં જોડાવાના નિર્ણયમાં સાઉદી અરેબિયાની ભાગીદારીનો પણ સ્વાગત કર્યો. ભારતની વિનંતી પર, સાઉદી અરેબિયાએ હજ હજારથી 175,000 સુધીના કોજા માટે વધારો કર્યો.

ભારત સરકાર દર મહિને 80,000 બેઠકોથી મહિને 112,000 બેઠકોની બેઠકમાં વધારો કરવા સંમત થઈ હતી, જ્યારે સાઉદી અરેબિયાએ તેની જેલમાંથી 850 ભારતીય કેદીઓને મુક્ત કરવાની આદેશ આપ્યો હતો.

પ્રથમ પ્રકાશિત: ફેબ્રુઆરી 21, 2019 00:27 IST

Post Author: admin