2018-19ના ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા – સરકારે 12 પીએસયુ બેન્કોમાં 48,239 કરોડ રૂપિયાનું રોકાણ કરવાની રહેશે

નવી દિલ્હી: સરકારે બુધવારે 12 જાહેર ક્ષેત્રના રૂ. 48,239 કરોડના રોકાણને મંજૂરી આપી હતી

બેંકો

ચાલુ નાણાકીય વર્ષમાં ધિરાણકર્તા નિયમનકારી મૂડી જરૂરિયાતો જાળવી શકે છે, ધિરાણ અપાવે છે અને એકંદર વૃદ્ધિને વેગ આપે છે. નાણાંકીય સેવાઓ વિભાગના સેક્રેટરી રાજીવકુમારએ મૂડીની આ નવી પ્રેરણા સાથે જણાવ્યું હતું કે, સરકારે હવે રૂ. 1.06 લાખ કરોડની બેંક રિકેપિપિટલાઈઝેશન યોજનામાંથી રૂ. 1,00,958 કરોડ આપ્યા છે.

કોર્પોરેશન બેન્ક રૂ. 9,086 કરોડના મૂડી પ્રેરણાના છેલ્લા રાઉન્ડનો સૌથી મોટો લાભકાર તરીકે ઉભરી આવ્યો છે, ત્યાર બાદ અલ્હાબાદ બેંક (6,896 કરોડ રૂપિયા) નો સમાવેશ થાય છે.

કુમારે જણાવ્યું હતું કે પુનર્પ્રાપ્તિ યોજનાનો ઉદ્દેશ પીસીએ (પ્રોમ્પ્ટ સુધારક કાર્યવાહી) હેઠળ બહેતર પ્રદર્શન બેંકો (અલ્હાબાદ બેંક અને કોર્પોરેશન બેન્ક સહિત) ને મજબૂત બનાવવું છે જેથી તેઓ આ પ્રતિબંધમાંથી બહાર આવી શકે. આ

આરબીઆઈ

ખરાબ લોનને આગળ વધારવા માટે પીસીએ ફ્રેમવર્કનું અનાવરણ કર્યું હતું અને તે નબળા બેંકો માટે ઘડિયાળની સૂચિ તરીકે સેવા આપવાનો હતો, જેના પર ધિરાણ નિયંત્રણો લાદવામાં આવ્યા હતા.

બેંક

ગયા મહિને આરબીઆઇએ 11 જાહેર ક્ષેત્રની બેન્કોમાંથી ત્રણ પર કબજો ઉઠાવ્યો હતો. આઠ અન્ય

પીએસબી

– અલ્હાબાદ બેન્ક, યુનાઈટેડ બેન્ક ઑફ ઈન્ડિયા, કોર્પોરેશન બેન્ક, આઇડીબીઆઇ બેન્ક, યુકો બેન્ક, સેન્ટ્રલ બેન્ક ઑફ ઇન્ડિયન, ઇન્ડિયન ઓવરસીઝ બેંક અને દિના બેંક – હજી પણ પીસીએ હેઠળ છે, જે અનેક અન્ય નિયંત્રણોમાં વિસ્તરણ પ્રવૃત્તિઓ પર નિયંત્રણો લાવે છે, તેમને નાણાકીય આરોગ્ય પર પાછા ફરવા માટે મદદ કરવા.

કુમારે જણાવ્યું હતું કે આ યોજના એ પણ છે કે પીસીએમાંથી ઉભરી આવેલા રાજ્ય ધિરાણકર્તાઓ ટ્રિગર્સથી ઉપર રહેશે અને ઇન્ડિયન ઓવરસીઝ બેંક, સેન્ટ્રલ બેન્ક, યુનાઈટેડ બેન્ક અને યુકો બેન્ક જેવા અન્ય લોકોને લઘુત્તમ નિયમનકારી મૂડી જરૂરિયાતોને પહોંચી વળવામાં મદદ કરશે. તેમણે ઉમેર્યું હતું કે બાકીના રૂ. 5,000 કરોડનો ઉપયોગ બૅન્ક ઑફ બરોડા માટે કોઈપણ આકસ્મિકતા અથવા વૃદ્ધિ મૂડી માટે બફર તરીકે થઈ શકે છે, જેનું ડેના બેંક અને વિજયા બેંક સાથે જોડાણ કરવામાં આવશે.

ડિસેમ્બરમાં, સરકારે રિકેપપાઇલાઈઝેશન બોન્ડ્સ દ્વારા સાત બેંકોમાં 28,615 કરોડ રૂપિયાનું રોકાણ કર્યું હતું.

Post Author: admin