ચાઇના સંકેત પાળી છે: યુએનએસસી પુલવામા આતંકવાદી હુમલાની નિંદા કરે છે, નામ જૈશ – ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ

ચાઇના સંકેત પાળી છે: યુએનએસસી પુલવામા આતંકવાદી હુમલાની નિંદા કરે છે, નામ જૈશ
આત્મઘાતી બોમ્બર દ્વારા દક્ષિણ કાશ્મીરમાં સીઆરપીએફ બસમાં વિસ્ફોટકો સાથે લાવવામાં આવેલા સ્કોર્પિયો એસયુવીના 40 થી વધુ સીઆરપીએફ કર્મચારીઓની હત્યા થઈ હતી.

સ્પષ્ટ પરિવર્તનને સંકેત આપતા ચીન ગુરુવારએ યુનાઈટેડ નેશન્સ સિક્યુરિટી કાઉન્સિલ (યુએનએસસી) ના નિવેદન પર સહી કરી હતી કે પુલવામા આતંકવાદી હુમલાના “મજબૂત નિયમોમાં નિંદા કરવામાં આવી હતી અને પાકિસ્તાનના જૈશ-એ-મોહમ્મદનું નામ” ઘોર અને ભયંકર આત્મઘાતી બોમ્બ ધડાકા ” .

આ નિવેદન નોંધપાત્ર છે કારણ કે છેલ્લા 10 વર્ષથી યુએન સુરક્ષા પરિષદ ઠરાવ 1267 મંજૂરી સમિતિમાં ચીન દ્વારા જીએમએમના વડા મસૂદ અઝહરની “વૈશ્વિક આતંકવાદી” ની યાદીને એકીકૃત રીતે અવરોધિત કરવામાં આવી છે . છેલ્લા દાયકામાં ઓછામાં ઓછા ત્રણ પ્રયત્નો – 200 9, 2016 અને 2017 માં – પાકિસ્તાનના આદેશમાં બેઇજિંગ દ્વારા અવરોધિત કરવામાં આવ્યા છે.

સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે યુએનએસસીમાં નિવેદન રજૂ કરવામાં ફ્રાન્સે આગેવાની લીધી હતી – જેમાં યુ.એસ., યુ.કે., રશિયા અને ચીનનો સમાવેશ થાય છે – જેણે “તમામ રાજ્યોને આંતરરાષ્ટ્રીય કાયદા અને સંબંધિત સુરક્ષા પરિષદના ઠરાવો હેઠળ તેમની ફરજો અનુસાર, સરકાર સાથે સક્રિયપણે સહકાર આપવા વિનંતી કરી છે.” આ સંદર્ભમાં ભારત અને અન્ય તમામ સંબંધિત સત્તાવાળાઓ “. અઝહરને વૈશ્વિક આતંકવાદી તરીકે જાહેર કરવાના ભારત સરકારના પ્રયત્નોનો સંદર્ભ આ છે.

વિડિઓ જુઓ: શા માટે ચાઇનાએ જૈશ મુખ્ય અઝહરને લાંબા સમય સુધી બચાવ્યો

સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે બેઇજિંગ 2002 થી યુએન-પ્રતિબંધિત આતંકવાદી જૂથ છે જે જીએમ નામ આપવા સંમત થયા છે, તે હજુ સુધી અઝહરની સૂચિમાં નથી આવ્યું.

સમજાવ્યું | શા માટે ચીન જૈશ-એ-મોહમ્મદને બચાવશે?

ગુરુવારે મોડી રાજીનામું આપતા નિવેદનમાં જણાવાયું છે કે, “સુરક્ષા પરિષદના સભ્યો જમ્મુ અને કાશ્મીરમાં જંગલી અને ભયંકર આત્મઘાતી બોમ્બ ધડાકાના મજબૂત નિયમોમાં નિંદા કરે છે, જેના પરિણામે 40 થી વધુ ભારતીય અર્ધલશ્કરી દળો મર્યા અને 14 ફેબ્રુઆરીના રોજ ડઝનેક ઘાયલ થયા. 2019, જેના માટે જયિશ-એ-મોહમ્મદએ જવાબદારી સ્વીકારી છે “.

“સુરક્ષા પરિષદના સભ્યોએ પીડિતોના પરિવારો તેમજ ભારતીય લોકો અને ભારત સરકાર પ્રત્યે તેમની ઊંડી સહાનુભૂતિ અને સહાનુભૂતિ વ્યક્ત કરી હતી, અને ઇજાગ્રસ્ત લોકો માટે ઝડપી અને સંપૂર્ણ પુનઃપ્રાપ્તિની ઇચ્છા વ્યક્ત કરી હતી.”

વાંચો | જયશની મુસાફરી: પલ્વામાને સંસદનો હુમલો

તેણે એમ પણ કહ્યું હતું કે સુરક્ષા પરિષદના સભ્યોએ ફરીથી સમર્થન આપ્યું છે કે તેના તમામ સ્વરૂપો અને અભિવ્યક્તિઓમાં આતંકવાદ આંતરરાષ્ટ્રીય શાંતિ અને સલામતીના સૌથી ગંભીર જોખમો પૈકીનું એક છે. “સુરક્ષા પરિષદના સભ્યોએ ત્રાસવાદીઓ, આયોજકો, ફાઇનાન્સિયર્સ અને આતંકવાદના આ ધિક્કારપાત્ર કાર્યોના પ્રાયોજકોને જવાબદાર ઠેરવવાની જરૂરિયાત પર ભાર મૂક્યો હતો અને તેમને ન્યાયમાં લાવ્યો હતો.”

સુરક્ષા પરિષદના સભ્યોએ પુનરાવર્તન કર્યું હતું કે “આતંકવાદના કોઈપણ કૃત્યો ગુનાહિત અને અન્યાયી છે, તેમની પ્રેરણાને ધ્યાનમાં લીધા વિના, ગમે ત્યાં, ગમે ત્યારે અને કોઈપણ દ્વારા કરવામાં આવે છે.”

તેઓએ યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સના ચાર્ટર અને આંતરરાષ્ટ્રીય કાયદા હેઠળ અન્ય જવાબદારીઓ સહિત આંતરરાષ્ટ્રીય રાજ્યો હેઠળ આંતરરાષ્ટ્રિય શરણાર્થી કાયદો અને આંતરરાષ્ટ્રિય માનવતાવાદી કાયદો, આંતરરાષ્ટ્રીય શાંતિ અને સુરક્ષાની ધમકીઓ સહિતના અન્ય જવાબદારીઓને આધારે તમામ રાજ્યોને લડવાની જરૂરિયાતની પુષ્ટિ કરી. આતંકવાદી કૃત્યો દ્વારા.

વાંચો | મુંબઇ હુમલાના માસ્ટરમિન્ડ હાફિઝ સઈદની જુડ, તેના આગળના એફઆઈએફ પર પાકિસ્તાને પ્રતિબંધ પાછો કર્યો

પુલવામા હુમલા પછી, ચીનના વિદેશ મંત્રાલયના પ્રવક્તાએ જીએમ અથવા અઝહર, પાકિસ્તાન અથવા કાશ્મીરનો પણ ઉલ્લેખ કર્યો નથી. “ચીન આત્મહત્યાના આતંકવાદી હુમલાઓ પરની નોંધો નોંધે છે અને (એ) આ હુમલાથી ખૂબ જ આશ્ચર્યજનક છે. અમે ઘાયલ અને પીડિત પરિવારોને ઊંડા સહાનુભૂતિ અને સહાનુભૂતિ વ્યક્ત કરીએ છીએ. અમે આતંકવાદના તમામ સ્વરૂપોનો સખત વિરોધ કરીએ છીએ અને નિંદા કરીએ છીએ. અમે આશા રાખીએ છીએ કે સંબંધિત પ્રાદેશિક દેશ આતંકવાદના જોખમને પહોંચી વળવા અને પ્રાદેશિક શાંતિ અને સ્થિરતાને સંયુક્ત રીતે સમર્થન આપવા સહકાર આપશે.

Post Author: admin