અસૂચિબદ્ધ પરંતુ સૂચિબદ્ધ નહીં: ઉચ્ચ પ્રારંભિક જાહેર હિત ધરાવતી કંપનીઓ – ઇકોનોમિક ટાઇમ્સ

મુંબઈ: દરેક એક ભાગ માંગે છે

ચેન્નઈ સુપર કિંગ્સ

(સીએસકે), એવું લાગે છે. ચેનલો સ્થિત ઇન્ડિયન પ્રીમિયર લીગ (આઈપીએલ) ક્રિકેટ ટીમના અસૂચિબદ્ધ ઇક્વિટી શેર્સની યાદી અસૂચિબદ્ધ શેરોમાં કામ કરતા બ્રોકર્સ મુજબ 25 થી 32 prices વચ્ચેના ભાવે ટ્રેડ થઈ રહી છે.

અભિષેક સિક્યોરિટીઝના માલિક સંદીપ ગિનોદિયાએ જણાવ્યું હતું કે, “આજકાલ સીએસસી સૌથી લોકપ્રિય અસૂચિબદ્ધ સ્ક્રીપ્સ પૈકીનું એક છે.” જે ડિલિસ્ટેડ અને અસૂચિબદ્ધ શેર્સમાં નિષ્ણાત છે. “દરરોજ ઓછામાં ઓછા 500,000 સીએસકે શેરનું વેચાણ કરવામાં આવશે.”

બ્રોકરોના જણાવ્યા મુજબ અસૂચિબદ્ધ ઇક્વિટીની આસપાસનો બઝ, સીએસકે સુધી મર્યાદિત નથી. નવા-વયના વ્યવસાયો અને જેવા સ્ટાર્ટઅપ્સના શેર

પેટ

(વન97 કોમ્યુનિકેશન્સ),

ઓલા કેબ્સ

(એએનઆઇ ટેક્નોલોજિસ),

ઓઓ રૂમ

, ગેમિંગ કંપની નાઝરા ટેક્નોલોજિસ, ફિનો પેટેક, અસૂચિબદ્ધ એચડીએફસી-સંલગ્ન એચડીબી ફાઇનાન્સિયલ સર્વિસિસ, નાના ફાઇનાન્સ બેંકો કેપિટલ એસએફબી અને સુર્યોડાય બેંક,

સ્વિગી

, હિરો ફિનકોર્પ અને Carwale.com, અન્ય લોકો વચ્ચે, અસૂચિબદ્ધ ઇક્વિટીમાં કામ કરતા બ્રોકર્સ દ્વારા દરરોજ મોટી સંખ્યામાં ટ્રેડ થઈ રહ્યા છે.

TABLEEE

બે દાયકાની આસપાસ અસૂચિબદ્ધ શેર્સમાં કામ કરતી બ્રોકિંગ કંપની, 3 એ કેપિટલ સર્વિસીસના મેનેજિંગ ડિરેક્ટર રાજન શાહે જણાવ્યું હતું કે, “અમે એચ.એન.આઈ. અને નાના રોકાણકારો પાસેથી રસ ખરીદવા જોઈ રહ્યા છીએ.” “રોકાણકારો આ દિવસોમાં નવા વ્યવસાયો શોધી રહ્યા છે … છેલ્લા કેટલાક મહિનાથી લિસ્ટેડ બજારોમાં જે રીતે વધારો થયો છે તેનાથી તેઓ ખુશ નથી.”

જ્યારે અનલિસ્ટેડ શેર્સ પ્રમોટર્સ અથવા સામાન્ય શેરધારકો દ્વારા તેમના સ્ટોક વિકલ્પોને અથવા ખાનગી પ્લેસમેન્ટ્સ દ્વારા મંદ કરે છે ત્યારે ટ્રેડિંગ વર્તુળોમાં પ્રવેશ કરે છે. અસૂચિબદ્ધ ઇક્વિટીઝ માટે કોઈ ઔપચારિક બજાર અસ્તિત્વમાં નથી.

કાર્યકારી મૂડી જરૂરિયાતો માટે વપરાય છે

બ્રોકરોએ જણાવ્યું હતું કે પ્રમોટર્સ ખાસ કરીને સ્ટાર્ટઅપ્સનો ઉપયોગ કરે છે, શેરના મંદીના ઊંચા સ્તરો વગર કાર્યકારી મૂડીની થોડી માત્રા વધારવા માટે આ માર્ગનો ઉપયોગ કરે છે અને વધુ ભંડોળ એકત્ર કરવા માટે મૂલ્યાંકન સંદર્ભ બિંદુ પણ મેળવે છે.

ગિનોડિયા કહે છે કે, “હું હવે પણ શરૂઆતમાં રોકાણમાં હાઈજેસ્ટ કરી શકતો નથી,” પરંતુ, પછી રોકાણકારો નવી વયની અસૂચિબદ્ધ કંપનીઓ માટે અમારી પાસે આવે છે. અમે તેમને નિરાશ કરવાનો પ્રયાસ કરીએ છીએ, પરંતુ તેઓ આપણી વાત સાંભળતા નથી. આવા કિસ્સાઓમાં, અમે ફક્ત આવા શેરો માટે બજાર નિર્માતાઓની ભૂમિકા ભજવીએ છીએ. ”

છૂટક રોકાણકારો ઉપરાંત, પોર્ટફોલિયો મેનેજમેન્ટ સર્વિસીસ (પીએમએસ) અને વૈકલ્પિક રોકાણ ભંડોળ (એઆઈએફ) ચલાવતી નાણાકીય સંસ્થાઓ અસૂચિબદ્ધ શેર્સ પસંદ કરે છે. પ્રારંભિક જાહેર પ્રસ્તાવના પગલે વેલ્યુએશનમાં વધારાના ફાયદા માટે આમાંના ઘણા ફંડ્સ “પ્રિ-આઇપીઓ વેલ્યુએશન્સને કેપ્ચર” કરવા માટે રોકાણ કરે છે.

“છેલ્લાં બે વર્ષમાં, અમે ઘણા એઆઈએફને ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું છે જે પૂર્વ-આઈપીઓ ફંડ્સને લોન્ચ કરે છે, જે અસૂચિબદ્ધ નવી-વય કંપનીઓમાં રોકાણ કરે છે. સનક્ટમ વેલ્થ મેનેજમેન્ટના પ્રોડક્ટ્સ એન્ડ સોલ્યુશન્સ પ્રેટક પેન્ટે ચેતવણી આપી હતી કે આ ભંડોળ હવે એક ચોંટદાર સ્થળે છે. “રોકાણ

અસૂચિબદ્ધ સ્ટોક્સ

જોખમી રમત છે … આ અલ્ટ્રિક્વિડ કાઉન્ટર્સ છે, લગભગ કોઈ એક્ઝિટ તક નથી. જો આ કંપનીઓ જાહેર નહીં થાય તો રોકાણકારો આ પેપરોને પકડવામાં ફસાઈ શકે છે. ”

બ્રોકરોના જણાવ્યા મુજબ, ફ્લિપકાર્ટ-વોલમાર્ટ સોદા પછી અસૂચિબદ્ધ નવી કંપનીઓમાં રોકાણોને વેગ મળ્યો. “લોકો વિચારે છે કે તેઓ મધ્યમ કદના સ્ટાર્ટઅપ્સમાં રોકાણ કરી શકે છે …

તેઓ તેમના પૈસા ઊંચા વળતર માટે જોખમમાં મૂકવા તૈયાર છે, “એમ 3 એ કેપિટલના શાહે જણાવ્યું હતું.

મોટાભાગની નવી-વય કંપનીઓની શેર્સ ડિમટીરિયલાઈઝ્ડ (ડીમેટ) ફોર્મેટમાં છે, જે માલિકી સ્થાનાંતરણને સીમલેસ બનાવે છે. આવી કંપનીઓના પ્રમોટર્સે રેકોર્ડ પર ટિપ્પણી કરવાનો ઇનકાર કર્યો હતો.

આઇપીઓ-બાઉન્ડ કંપનીના પ્રમોટર્સે નામ જાહેર ન કરવાની શરતે જણાવ્યું હતું કે, જો અમારા શેર્સ અનલિસ્ટેડ માર્કેટમાં રસ જોઈ રહ્યા હોય, તો તે છે કારણ કે રોકાણકારો અમારા વ્યવસાયમાં મૂલ્ય જુએ છે.

Post Author: admin