વિનોદ રાય – ધી ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ કહે છે કે, દક્ષિણ આફ્રિકાની જેમ, પાકિસ્તાનને ક્રિકેટના રંગભેદનો સામનો કરવો જોઇએ

દક્ષિણ આફ્રિકાની જેમ, પાકિસ્તાનને ક્રિકેટના નરસંહારનો સામનો કરવો જોઇએ: વિનોદ રાય
આ અસાધારણ આત્યંતિક સ્ટેન્ડ પાછળના કારણો વિશે પૂછવામાં આવ્યું છે, જે ભારતીય ક્રિકેટમાં અભૂતપૂર્વ છે, રાયે કહ્યું હતું કે વર્તમાન બોર્ડ અલગ હતું અને “આ મુદ્દા વિશે સખત લાગ્યું હતું.”

આ જૂનમાં પાકિસ્તાની સામેની વર્લ્ડકપ મેચને નકારી કાઢવાની ના પાડીને, બીસીસીઆઈ શુક્રવાર, દક્ષિણ આફ્રિકાને રાષ્ટ્રપતિ માટે વિશ્વ દ્વારા દૂર કરવામાં આવ્યાં તે રીતે તેને અલગ કરવા સરકારના પ્રયત્નોમાં જોડાવા માટે કામ કરી રહ્યું હતું. 14 ફેબ્રુઆરીના પુલવામા હુમલાના પગલે પાકિસ્તાનને અલગ કરવા માટે ભારત કામ કરી રહ્યું છે, બીસીસીઆઈના સીઇઓ રાહુલ જોહરીએ શુક્રવારે ઇન્ટરનેશનલ ક્રિકેટ કાઉન્સિલ (આઈસીસી) ને લખ્યું છે કે ક્રિકેટ રાષ્ટ્રોને આતંકવાદમાંથી ઉદ્ભવતા દેશો સાથે સંબંધ તોડી પાડવાની વિનંતી કરવામાં આવે છે.

પાકિસ્તાનની 16 મી જૂનની રમતને ટાળવા માટે સીધા સંદર્ભો છૂટા પાડતા, વહીવટ સમિતિના અધ્યક્ષ (કોએએ) અધ્યક્ષ વિનોદ રાયએ ભારતીય ક્રિકેટ બોર્ડની લાંબા ગાળાના રમત યોજના વિશે વાત કરી હતી, જેણે વિચાર્યું હતું કે, “દેશની હાલની ભાવના પ્રતિબિંબિત કરે છે”. પાકિસ્તાન વિરુદ્ધની મેચમાં ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ સાથે બોલતાં, તેણે કહ્યું, “આપણે શા માટે રમત રમીને પગમાં પોતાની જાતને શૂટ કરવો જોઈએ? આપણે તેમના (પાકિસ્તાન) બાકાત છીએ અને તેમને ક્રિકેટ સમિતિમાંથી દૂર કરવા જોઈએ. ”

“હું તે દ્રષ્ટિકોણથી (આઇસીસીને મોકલેલો પત્ર) જોઉં છું કે આપણે પાકિસ્તાનને અલગ કરી શકીએ છીએ. આતંકવાદના મુદ્દા પર પાકિસ્તાન માટે તેને એક નાટકીય ઢંઢેરો બનાવો. ક્રિકેટ સમુદાયમાં પાકિસ્તાનને અલગ પાડવા માટે ભારત સરકાર સાથે હાથ મિલાવવાનું આ વિચાર છે.

દક્ષિણ આફ્રિકાના આંતરરાષ્ટ્રીય બહિષ્કાર, જે 50 ના દાયકાના મધ્યમાં શરૂ થયો હતો, તે દેશની નૈસર્ગિક અલગતા નીતિઓના કારણે હતું. પછી, આંતરરાષ્ટ્રીય ઓલિમ્પિક કાઉન્સિલને દક્ષિણ આફ્રિકાને 1964 ની રમતોમાંથી બહાર રાખવામાં આવ્યાં અને ક્રિકેટ વિશ્વએ પણ 70 ના દાયકામાં દેશનો બહિષ્કાર કર્યો. 90 ના દાયકાની શરૂઆતમાં, એથેરિડને નાબૂદ કરવા અને નેલ્સન મંડેલાની મુક્તિ સાથે, દક્ષિણ આફ્રિકા એ 21 વર્ષમાં તેમના પ્રથમ મંજૂર કરાયેલા ક્રિકેટ ટૂર માટે ભારત પ્રવાસ કર્યો હતો.

આ અસામાન્ય આત્યંતિક સ્ટેન્ડ પાછળના કારણો વિશે પૂછવામાં આવ્યું છે, જે ભારતીય ક્રિકેટમાં અભૂતપૂર્વ છે, રાયે કહ્યું હતું કે હાલનો બોર્ડ અલગ હતો અને “આ મુદ્દા વિશે સખત લાગ્યો હતો.” બીસીસીઆઇ માનસિકતામાં બદલાવને ધ્યાનમાં રાખીને, સુપ્રીમ કોર્ટના નિયુક્ત ચેરમેન CoA અને પીઢ વહીવટી અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે, “હાલના વિવાદને તેના વિશે ભારપૂર્વક લાગે છે કારણ કે અમે રાષ્ટ્રની લાગણીને પ્રતિબિંબિત કરીએ છીએ.” અમે બંધ ક્રિકેટ સમુદાય નથી, અમે રાષ્ટ્રનું પ્રતિનિધિત્વ કરીએ છીએ. ”

સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે વિશ્વ કપની સગવડનો આદર કરવા અને આંતરરાષ્ટ્રીય સ્તરે પાકિસ્તાન વિરુદ્ધ પ્રચારની સમાંતર વ્યૂહરચનાની ઇચ્છા દર્શાવીને, બીસીસીઆઈ રાષ્ટ્રીય શૂટિંગ સંસ્થા અને ભારતીય ઓલિમ્પિક એસોશિએશનને પોતાની જાતને શોધી કાઢે છે, કારણ કે ભારત આ મેચમાં વિશ્વ કપનું આયોજન કરે છે. મૂડી. પાકિસ્તાનના શૂટર્સને વિઝા આપવાનો ઇનકાર કરીને, દેશે આંતરરાષ્ટ્રીય ઓલિમ્પિક સમિતિ તરફથી પ્રતિબંધો આમંત્રિત કર્યા અને ભવિષ્યના આંતરરાષ્ટ્રીય ઇવેન્ટ્સની યજમાની કરવાનો અધિકાર ગુમાવ્યો.

જો ભારત પાકિસ્તાન વિરુદ્ધ વર્લ્ડકપની રમતથી દૂર રહ્યું હોત તો, તેઓએ સખત સભ્યોના ભાગીદારી કરાર (એમપીએ), પાણીની ચુસ્ત શરતો અને શરતો કરારને નકારી કાઢ્યા હોત, જે 2015 માં બધી ટીમોએ સહી કરી હતી. કરારનો ઉલ્લંઘન કરવાથી લાંબા સમય સુધી આઇસીસીને દોષિત કાયદાકીય લડાઈ અને આવકમાં ભારે નુકસાન, જે પરોક્ષ રીતે બીસીસીઆઈની ખિસ્સામાં મોટો છિદ્ર છે.

આઇસીસી પત્રના ખરાનામાં ચર્ચા કરવા માટેના એક અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે, “ઓલિમ્પિક સંગઠનએ ક્વોટાને હટાવી લીધો હતો અને ભારતને સહન કરવું પડ્યું હતું, અમે તે પરિસ્થિતિમાં રહેવા માંગતા નહોતા. તેથી સૌ પ્રથમ, આપણે ક્રિકેટ વિશ્વની સર્વસંમતિ લેવી જોઈએ અને પછી કાર્ય કરીશું. પાકિસ્તાનને વર્લ્ડકપમાંથી દૂર કરવા માટે માત્ર એક દિવસનો સારો દિવસ શક્ય નથી. ”

આઈસીસીના બંધારણ અનુસાર, દેશની સભ્યપદ ફક્ત સમાપ્ત થઈ જાય છે “જો બોર્ડ ઓફ ડિરેક્ટર્સ માને છે કે મેમ્બર તરીકે તેના જવાબદારીઓનું ઉલ્લંઘન કરનાર સભ્ય વૉરંટ સમાપ્તિ માટે પૂરતી ગંભીર છે.”

પત્રમાં વર્લ્ડ કપમાં ખેલાડીઓની સલામતીના મુદ્દાને ઉઠાવીને, બીસીસીઆઈએ સંકેત આપ્યો છે કે તેઓ જૂનમાં ઈંગ્લેન્ડમાં કોઈ પણ રમતને છોડવાની યોજના બનાવી રહ્યા નથી. તે પછીના દિવસે, સચિન તેંડુલકરએ ટ્વીટ કરીને બીસીસીઆઈના વલણને બીજો કર્યો: “ભારત હંમેશાં પાકિસ્તાન સામે વર્લ્ડ કપમાં રમ્યો છે. ફરી એકવાર તેમને હરાવ્યું સમય. વ્યક્તિગત રીતે બે મુદ્દા આપવાનો અને ટુર્નામેન્ટમાં તેમને મદદ કરવા માટે નફરત કરશે. ”

Post Author: admin