પુલવામામાં વાપરવામાં આવતી કાર આતંકવાદી હુમલાના 10 દિવસ પહેલા ખરીદી – ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા

નવી દિલ્હી: તપાસની નોંધપાત્ર સફળતામાં

સેન્ટ્રલ રિઝર્વ પોલીસ ફોર્સ

(

સીઆરપીએફ

) 14 ફેબ્રુઆરી, 2019 ના રોજ પૂલવામામાં યોજાયેલી કાફલો

એનઆઈએ

જીએમ કેડરે ઓળખી કાઢ્યું છે, જેની વાહન વિસ્ફોટ માટે વાપરવામાં આવી હતી. તપાસકર્તાઓએ મારુતિ ઇકો કાર તરીકે આત્મઘાતી બોમ્બર દ્વારા ઉપયોગમાં લેવાતી વાહનને ઓળખી કાઢ્યું છે, જે હુમલાના 10 દિવસ પહેલા એક સજજ ભાટ દ્વારા ખરીદવામાં આવી હતી.

ફોર્ટી સીઆરપીએફ કર્મચારીઓ +

હુમલામાં શહીદ થયા હતા.

ઘટનાના સ્થળેથી આત્મઘાતી બોમ્બર અદીલ અહમદ દર દ્વારા વપરાતા વાહનના અવશેષો સાથે મળીને,

એનઆઈએ તપાસકર્તાઓ +

ફોરેન્સિક અને ઓટોમોબાઈલ નિષ્ણાતોના ટેકાથી – મારુતિ ઇકો તરીકે વિસ્ફોટ માટે વપરાતી વાહનને ઓળખી કાઢવામાં આવી છે. ચેસિસ નંબર ધરાવતી વાહન MA3ERLF1SOO183735 અને એન્જીન નંબર: જી 12 બીન 164140 ને 2011 માં હેવન કોલોનીના રહેવાસી, એમ. જલેલ અહમદ હક્નીને વેચવામાં આવી હતી.

છબી

પુલવામા આત્મઘાતી બોમ્બર અફઘાનિસ્તાનમાં યુ.એસ. ઉપર તાલિબાનની ‘વિજય’ દ્વારા પ્રેરિત હતો

પુલ્વામાથી આદિલ અહમદ દર, આત્મહત્યા બોમ્બર બનવા માટે પ્રેરિત થયા પછી તાલિબાને દાવો કર્યો હતો કે અમેરિકાએ અફઘાનિસ્તાનથી તેના દળોને પાછા ખેંચવાની જાહેરાત કરી ત્યારથી વિજય મેળવ્યો હતો. આ હુમલા પછીના કેટલાક મિનિટો, ટેલિગ્રામ ચેનલ્સ બે વિડિઓઝ અને યુવાનોની એક ચિત્ર સાથે ઝાંખી હતી જેમણે જવાબદારીનો દાવો કર્યો હતો. આ વીડિયોએ આદિલના ‘શહીદ’ સંદેશને પ્રસ્તુત કર્યો હતો અને એવું લાગે છે કે તે Jaish દ્વારા અગાઉથી શૂટ કરાયો હતો.

તે પછી સાત વાર હાથ ફેરવ્યું અને છેલ્લે અનંતનાગ જીલ્લાના બિજબેહરાના એમ. મકબુલ ભાટના પુત્ર સજજાદ ભાટ પહોંચ્યા, જેમણે 4 ફેબ્રુઆરી, 2019 ના રોજ વાહન હસ્તગત કર્યું હતું.

23 મી ફેબ્રુઆરીએ જમ્મુ અને કાશ્મીર પોલીસની મદદથી એનઆઈએ ટીમ દ્વારા તેમના ઘરે એક રેઇડ હાથ ધરવામાં આવ્યો હતો. જોકે, સajજદ તેના ઘરમાં હાજર નહોતો અને ત્યારથી ધરપકડ કરવામાં આવી રહ્યો છે.

એનઆઈએએ તપાસ હાથ ધરી હતી

પુલ્વામા હુમલો

એનઆઈએના ડાયરેક્ટર જનરલ વાયસી મોદી, એજન્સીના વરિષ્ઠ અધિકારીઓ સાથે, શ્રીનગરથી 33 કિ.મી.ના આક્રમણની સાઇટની મુલાકાત લીધી છે, જ્યાં તેમને પોલીસ અને સીઆરપીએફ દ્વારા માહિતી આપવામાં આવી હતી.

14 ફેબ્રુઆરીએ આત્મઘાતી બોમ્બરે એક વિસ્ફોટક-લાંબી વાહનને સીઆરપીએફ બસમાં ધકેલી દીધાં પછી રાજ્ય પોલીસે અવંતિપોરા પોલીસ સ્ટેશનમાં કેસ નોંધાવ્યો હતો, જે જમ્મુથી શ્રીનગર સુધી 2,500 કર્મચારીઓ ધરાવતી 78-વાહન કાફલોનો ભાગ હતો.

એનઆઇએએ લીથોપોરામાં વિસ્ફોટની સાઇટથી પહેલેથી જ મહત્વપૂર્ણ સામગ્રી એકત્રિત કરી દીધી છે

પુલ્વામા જીલ્લા

અને વિસ્ફોટ બાદ પોલીસ દ્વારા અટકાયેલી આશરે ડઝન લોકોની પૂછપરછમાં સામેલ છે, એમ અધિકારીઓએ જણાવ્યું હતું.

એનઆઈએ ત્રાસવાદી હુમલાની યોજના અને અમલીકરણની તપાસ કરી રહી છે, રાજ્યમાં ત્રાસવાદના ત્રણ દાયકામાં આ પ્રકારની બીજી હડતાલ. 2000 માં, આતંકવાદીએ શ્રીનગર સ્થિત સૈન્ય છાવણીની બહાર પોતાની જાતને ઉડાવી દીધી હતી, જેમાં બે આર્મી પુરુષોની હત્યા થઈ હતી.

મરાઠીમાં આ વાર્તા વાંચો

Post Author: admin