કેન્સર સાથેના તમામ બાળકોમાં લગભગ અડધા નિદાન નથી, અભ્યાસ સૂચવે છે – આઇએફએલસાયન્સ

2015 માં, સબ-સહારા આફ્રિકાના અપવાદ સાથે, બર્કિટનો લસિકા વધુ સામાન્ય હોવાના કારણે, 2015 માં તીવ્ર લિમ્ફોબ્લાસ્ટિક લ્યુકેમિયા બાળપણના કેન્સર સાથે વિશ્વભરમાં લગભગ 75,000 નવા કેન્સર હતા. ટોનગ્રાફર / શટરસ્ટોક

દર વર્ષે, અંદાજ સૂચવે છે કે બાળપણના કેન્સરના લગભગ 400,000 નવા કિસ્સાઓ થાય છે પરંતુ હાલના રેકોર્ડ્સમાં 220,000 થી વધુ લોકો માટે જવાબદાર છે, આ લેન્સલોટ ઓંકોલોજી જર્નલમાં પ્રકાશિત થયેલા વિશ્લેષણ મુજબ. તેમાંથી, ઓછા અને મધ્યમ આવક ધરાવતા દેશોમાંના બાળકો અસમાન રીતે ભારે બોજારૂપ છે.

સંશોધકોએ 200 દેશોમાં બાળપણનાં કેન્સર રજિસ્ટ્રીનું વિશ્લેષણ કર્યું અને વિશ્વ આરોગ્ય સંસ્થા (ડબ્લ્યુએચઓ) અને યુનિસેફ દ્વારા સંકલિત ડેટા સાથેના તેમના તારણોને જોડ્યા. તેઓએ જોયું કે આફ્રિકા, દક્ષિણ મધ્ય એશિયા અને પેસિફિક ટાપુઓમાં કુલ બાળપણના કેન્સરના કેસોના અડધાથી વધુ લોકો અજાણ્યા છે. તુલનાત્મક રીતે, ઉત્તર અમેરિકા અને યુરોપમાં ફક્ત 3 ટકા બાળપણના કેન્સરની ઘટનાઓ અવગણવામાં આવી છે.

અભ્યાસના લેખક ઝાચેરી વૉર્ડે એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું કે, “અમારું મોડેલ સૂચવે છે કે કેન્સર ધરાવતા બે બાળકોમાંના એકને ક્યારેય નિદાન કરવામાં આવતું નથી અને સારવાર ન થાય.” “બાળપણના કેન્સરની ઘટનાઓનો ચોક્કસ અંદાજ નીતિ ઘડવૈયાઓને હેલ્થકેર પ્રાથમિકતાઓને સેટ કરવામાં મદદ કરવા અને કેન્સર સાથેના તમામ બાળકોની અસરકારક નિદાન અને સારવારની યોજના બનાવવા માટે મહત્વપૂર્ણ છે. જ્યારે નિદાન હેઠળ સમસ્યાને સ્વીકૃતિ આપવામાં આવી છે, ત્યારે આ મોડેલ ચોક્કસ અંદાજ પૂરા પાડે છે અભાવ. ”

ડબ્લ્યુએચઓ અનુસાર, બાળકો માટે કેન્સરનું મોતનું મુખ્ય કારણ છે. ઉચ્ચ આવક ધરાવતા દેશોમાં, 80 ટકાથી વધુ બાળકો કેન્સર ધરાવતા હોય છે, પરંતુ તે સંખ્યા ઓછી અને મધ્યમ આવક ધરાવતા દેશોમાં માત્ર 20 ટકા સુધી જાય છે. જોકે વિશ્વભરમાં બાળપણનું કેન્સર સામાન્ય રીતે ઘટી રહ્યું છે, લેખકો નોંધે છે કે આશરે 92 ટકા નવા કેસો કદાચ ઓછા અને મધ્યમ આવક ધરાવતા દેશોમાં જોવા મળે છે. 2030 સુધીમાં, બાળપણના કેન્સરના અંદાજિત 6.7 મિલિયન નવા કિસ્સાઓ હશે, જેમાંથી 2.9 મિલિયન લોકો સ્વાસ્થ્ય પ્રણાલીઓના પ્રભાવમાં સુધારો નહીં કરે તો ચૂકી જશે.

“ઓછી આવક અને મધ્યમ આવક ધરાવતા દેશોમાં સ્વાસ્થ્ય વ્યવસ્થા સ્પષ્ટપણે કેન્સરવાળા બાળકોની જરૂરિયાતોને પહોંચી વળવામાં નિષ્ફળ રહી છે. યુનિવર્સલ હેલ્થ કવરેજ, યુનાઇટેડ નેશન્સ સસ્ટેનેબલ ડેવલપમેન્ટ ગોલ્સનો લક્ષ્યાંક, અનિચ્છનીય મૃત્યુને રોકવા માટે બાળકોમાં કેન્સરને પ્રાથમિકતા તરીકે શામેલ કરવું આવશ્યક છે, “એમ વરિષ્ઠ લેખક રાયફત અતૂન જણાવે છે. વિશ્વભરમાં સ્વાસ્થ્ય વ્યવસ્થાને મજબૂત બનાવવા, લેખકોની નોંધ, “સમયસર નિદાન, રેફરલ, અને સારવાર” પૂરી પાડવા તેમજ તેમની અભાવ ધરાવતા દેશોમાં કેન્સર નોંધણીને વિસ્તૃત કરવા માટે સારી રીતે કાર્યરત આરોગ્યસંભાળ સુવિધાઓ લાવશે.

લેખકો નોંધે છે કે તેમના અભ્યાસમાં ઉપલબ્ધ કેન્સર રજિસ્ટ્રી ડેટા દ્વારા મર્યાદિત છે અને આફ્રિકામાં આગાહી દેશના પ્રતિનિધિત્વથી પ્રભાવિત થઈ શકે છે. તેમ જ, અભ્યાસ ધારે છે કે તમામ નિદાન કરેલા કિસ્સાઓ ચોક્કસપણે રેકોર્ડ કરવામાં આવે છે, જે હંમેશા કેસ નથી.

જો તમને આ વાર્તા ગમે છે, તો તમને આ ગમશે

Post Author: admin