બાલકોટ ટ્રેન કરેલા આતંકવાદીઓ પોક ટુ જી.કે. દાખલ કરવા માટે 4 રસ્તાઓ લેવા માટે વપરાય છે – એનડીટીવી ન્યૂઝ

નવી દિલ્હી:

જેશ-એ-મોહમ્મદ આતંકવાદીઓ, જેઓ પાકિસ્તાનના બાલાકોટ કેમ્પમાં તાલીમ પામેલા હતા, જેને ભારતીય ફાઇટર જેટ દ્વારા બોમ્બ ધડાકાવામાં આવ્યો હતો, તેઓ હુમલા કરવા માટે જમ્મુ અને કાશ્મીરમાં પ્રવેશ કરવા ચાર મુખ્ય ઘૂસણખોરી માર્ગોનો ઉપયોગ કરતા હતા, એમ અધિકારીઓએ જણાવ્યું હતું.

કેલ, પાકિસ્તાન કબજા હેઠળના કાશ્મીરમાં નીલમ ખીણમાં સ્થિત છે, જેનો ઉપયોગ જમ્મુ અને કાશ્મીરમાં ઘૂસણખોરી કરનારા આતંકવાદીઓ માટે લોન્ચિંગ પોઇન્ટ તરીકે પણ કરવામાં આવે છે.

ભારતના પ્રવેશ માટે જીએમએમ આતંકવાદીઓ દ્વારા વારંવાર ઉપયોગમાં લેવાતા ઘૂસણખોર માર્ગો કુપવાડા જિલ્લાના બાલકોટ-કેલ-દુધનિકલ, કુપવાડામાં મગમ જંગલમાં બાલાકકોટ-કેલ-કેન્થાવાઈ, કુપવાડામાં બાલકોટ-કેલ-લોલાબ અને બાલકોટ-કેલ-કાછમા- કુપપુરામાં કુપપરા, એક સુરક્ષા અધિકારીએ જણાવ્યું હતું.

જીએમએમ આતંકવાદીઓને વિવિધ પ્રકારના તાલીમ અભ્યાસક્રમોમાંથી પસાર થતા હતા જેમ કે ત્રણ મહિનાના એડવાન્સ કોમ્બેટ કોર્સ તરીકે ઓળખાય છે, જેને ડોરા-એ-ખાસ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે, અગાઉથી સશસ્ત્ર તાલીમ અભ્યાસક્રમ જેને દોરા-અલ-રાદ કહેવાય છે અને તાલીમ કાર્યક્રમને તાજું કરે છે.

બાલકોટ શિબિરમાં આતંકવાદીઓને એકે -47, પીઆઈકેએ, એલએમજી, રોકેટ લોન્ચર, યુબીજીએલ અને ગ્રેનેડ જેવા શસ્ત્રો સંભાળવામાં તાલીમ આપવામાં આવી હતી. એવું માનવામાં આવે છે કે શિબિર “મદ્રાસ આયેશા સાદિક” ના કવર હેઠળ કાર્યરત છે.

હથિયાર સંભાળવાની મૂળભૂત તાલીમ ઉપરાંત, આતંકવાદીઓને જંગલના અસ્તિત્વ, હુમલા, સંદેશાવ્યવહાર, જીપીએસ, નકશા વાંચનમાં તાલીમ આપવામાં આવી હતી, એમ અધિકારીએ જણાવ્યું હતું.

કેડર્સને સ્વિમિંગ, તલવારની લડાઇ, ઘોડેસવારી વગેરેમાં પણ તાલીમ આપવામાં આવી હતી. તાલીમ સમયગાળા દરમિયાન, આતંકવાદીઓ જાષ-એ-મોહમ્મદના પ્રચાર વીડિયો દર્શાવતા હતા.

રિફ્રેશર તાલીમ કાર્યક્રમમાં, જે.એમ. કેડર્સ દ્વારા કરવામાં આવતી પ્રવૃત્તિઓ અંગે બ્રીફિંગ, એકે રાયફલ્સ અને નાના શસ્ત્રોના ઉપયોગમાં સાત દિવસની શસ્ત્ર તાલીમ આતંકવાદી કેદ્રોને પ્રોત્સાહિત કરવાના હેતુથી વિવિધ પ્રવૃત્તિઓ જેવી કે સંસ્થાકીય કાર્ય.

પાકિસ્તાનના ખૈબર પખ્તુંકવા પ્રાંતમાં કુન્હર નદીની કિનારે સ્થિત, આ શિબિરનો ઉપયોગ અન્ય ત્રાસવાદી જૂથ હિઝબુલ મુજાહિદ્દીન દ્વારા પણ કરવામાં આવતો હતો.

સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે, ઓછામાં ઓછા 325 આતંકવાદીઓ અને 25 થી 27 પ્રશિક્ષકો કેમ્પમાં હતા, જે જીએમ દ્વારા સંચાલિત સૌથી મોટું હતું, જેણે 14 ફેબ્રુઆરીના રોજ જમ્મુ અને કશ્મીરમાં પલવામામાં સીઆરપીએફના કાફલા પર આત્મહત્યાના હુમલાની જવાબદારી સ્વીકારી હતી, જેણે 40 જવાનોને મારી નાખ્યા હતા.

સૂત્રોએ ઉમેર્યું હતું કે આ કેમ્પમાં તેના કેદીઓને જળચર તાલીમ આપવામાં આવી હતી.

બાલકોટ શહેરથી 20 કિ.મી. દૂર સ્થિત, તે જીએમ અને અન્ય ત્રાસવાદી સંગઠનો માટેનું એક મહત્વપૂર્ણ તાલીમ કેન્દ્ર હતું અને તેમાં તાલીમ આપવા માટે નવી ભરતી અને સવલતોને સમાવવા માટે ઘણા માળખાં હતાં, સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું. કેટલાક પ્રસંગોએ જીએમના સ્થાપક અને આતંકવાદી માસ્ટર માઇન્ડ અઝહર અને અન્ય આતંકવાદી નેતાઓ દ્વારા કેટલાક “પ્રેરણાત્મક પ્રવચનો” વિતરિત કરવામાં આવ્યા હતા.

ભારતે મંગળવારે મોટા પાયે આતંકવાદીઓ અને આતંકવાદીઓ અને આત્મઘાતી હુમલાઓ કરવા માટે તૈયારી કરી રહેલા આતંકવાદીઓને માર્યા ગયા.

Post Author: admin