પટના રેલી, પીએમ મોદીએ એર સ્ટ્રાઈક્સના પુરાવાની માંગ માટે વિરોધમાં આંસુ નાખ્યો

At Patna Rally, PM Modi Tears Into Oppn for Demanding Proof of Air Strikes, Says Move Will Demoralise Forces
રવિવારે વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી પટનામાં સંકલ્પ રેલીને સંબોધિત કરે છે. (પીટીઆઈ)

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ રવિવારના રોજ પાકિસ્તાનના બાલકોટમાં ભારતીય હવાઈ દળ દ્વારા (આઈએએફ) હાથ ધરવામાં આવેલા હવાઈ હુમલાના પુરાવાની માગણી કરવા વિરોધ પક્ષે એક ગંભીર હુમલો કર્યો હતો, એમ કહ્યું હતું કે આ પગલું સશસ્ત્ર દળોને નૈતિકતાના નિશાન બનાવવાનું હતું. મોદી, જે ‘સંકલ્પ રેલી’ માટે પટનામાં હતા અને બિહારના મુખ્યમંત્રી નીતિશ કુમાર સાથે નવ વર્ષ પછી ચર્ચાઓ કરી હતી, તેમણે કહ્યું હતું કે વિરોધ પક્ષે એવા નિવેદનો આપ્યા હતા જે દુશ્મનને ફાયદાકારક હતા.

ટ્વેલ્વ ઇન્ડિયન ફોર્સ મિરાજ -2000 જેટલા લોકોએ મંગળવારે સવારના પ્રારંભમાં નિયંત્રણ રેખા (એલઓસી) પાર કરી અને બાલકોટમાં પાકિસ્તાન સ્થિત જૈશ-એ-મોહમ્મદના ત્રાસવાદી કેમ્પને નાબૂદ કર્યો. પુલવામા, જમ્મુ અને કાશ્મીરમાં સીઆરપીએફ સૈનિકો પર આતંકવાદી હુમલા બાદ બે અઠવાડિયા પછી હવાઈ હડતાલ, જેને સર્જીકલ સ્ટ્રાઇક્સ 2.0 કહેવામાં આવ્યું છે. જોકે, ઘણા વિરોધ પક્ષોએ દાવાઓની સત્યતા પર શંકા ઉઠાવ્યા પછી અને નાશ પામેલા શિબિરનો પુરાવો માંગ્યા પછી આ મુદ્દો રાજકીય બન્યો.

મોદીએ બિહારમાં લોકસભાની ચૂંટણી માટેના મતદાનના બગડેલા અવાજની વાત સાંભળીને પુલવામામાં સીઆરપીએફના માણસોને શ્રદ્ધાંજલિ આપી હતી અને કહ્યું હતું કે દેશ તેના જવાનો સાથે છે. અગાઉ, કુમારે બાલકોટની હડતાલ માટે વડાપ્રધાનને અભિનંદન આપી હતી અને વિંગ કમાન્ડર અભિનંદન વર્થમનની પ્રશંસા કરી હતી, જે પાકિસ્તાન દ્વારા કબજે કરવામાં આવ્યા હતા અને પછીથી મુક્ત થઈ હતી.

કોંગ્રેસે પહેલી જ પ્રકારની ‘જાન અંકંક’ રેલી સમાન સ્થાને રાખીને એક મહિના પછી આ રેલી આવી. જાહેર મીટિંગ મહત્ત્વ ધરાવે છે કારણ કે 2010 અને 2010 પછી પ્રથમ વખત મોદી અને કુમાર સ્ટેજની વહેંચણી કરી રહ્યા છે.

એલજેપીના પ્રમુખ રામવિલાસ પાસવાનની હાજરીમાં રેલી, વડા પ્રધાનમાં પૂલવામા કટોકટીને સંભાળવા માટે સંપૂર્ણ વિશ્વાસ અને આત્મવિશ્વાસ બતાવવાનો પ્રયાસ હતો, જે પાકિસ્તાનના બાલકોટ પર ભારતની “બિન-લશ્કરી” હવાઈ હુમલામાં પરિણમી હતી. જીએમએમ કેમ્પને તોડી પાડવા માટે, પક્ષના રાજ્ય પ્રમુખોએ શુક્રવારે કહ્યું હતું.

આ સપ્તાહે યોજાયેલી એક સંયુક્ત પ્રેસ કોન્ફરન્સમાં, બશીષ્ઠા નારાયણ સિંહ, એલજેપી પ્રમુખ પશુપતિ કુમાર પારસ અને બિહાર ભાજપના અધ્યક્ષ નિતાનંદ રાયએ જણાવ્યું હતું કે, “માનવતાના સમુદ્રી” આ રેલીમાં ભાગ લેશે, જે તમામ રેલીઓમાં “સૌથી મોટા કરતાં મોટી” હશે. અત્યાર સુધી ઐતિહાસિક ગાંધી મેદાનમાં યોજાયેલી.

સિંહે જણાવ્યું હતું કે એનડીએના ભાગીદારોએ પટનામાં 14 સ્થાનો પર સહભાગીઓની વ્યવસ્થા કરી હતી, જ્યારે ધારાસભ્યો, એમએલસી અને ભાજપના સાંસદો, જેડી (યુ) અને એલજેપીએ તેમના લોકો માટે પોતાની વ્યવસ્થા કરી છે.

રેલીના ઉદ્દેશને સમજાવતા, રાયે કહ્યું, “દેશના સામનો કરનાર પુલવામા કટોકટીના અસરકારક સંભાળ માટે વડા પ્રધાન મોદીને આશીર્વાદ આપવા માટે રેલીમાં માનવતા દરિયાકાંઠે હાજર રહેશે.” તે એક સામૂહિક બનાવવાનો પ્રસંગ પણ છે. રાઈએ જણાવ્યું હતું કે “આતંકવાદને સમાપ્ત કરવા અને દેશના વિકાસ માટે કામ કરવાની જાહેરાત, જેથી તે વડા પ્રધાન મોદીની આગેવાની હેઠળ વિશ્વની ત્રણ સૌથી મોટી અર્થવ્યવસ્થામાં જોડાશે.”

ભાજપ અને જેડી (યુ) નેતાઓના જણાવ્યા પ્રમાણે, આ ભવ્ય ઘટના આરજેડીના નેતૃત્વવાળા વિરોધ પક્ષોને યોગ્ય જવાબ આપશે.

રાજકીય વિશ્લેષકોની મતે છે કે 9 મી જાન્યુઆરીએ કોલકાતામાં ‘મહાગઠબંધન’ રેલીની સફળતા અને પટણામાં રાહુલ ગાંધીની જન અખંડકાલી રેલીની સફળતા બિહાર અને અન્ય રાજ્યોમાં રાજકીય તાપમાન વધારી છે. એનડીએની ‘સંકલ્પ રેલી’, એમણે કહ્યું, ‘મહાગઠબંધન’ ના વિસ્તરણના રાજકીય આધારને પહોંચી વળવા માટે પ્રયત્ન કરી શકાય છે.

વર્ષ 2014 ની સામાન્ય ચૂંટણીઓ પહેલાં મોદીને વડા પ્રધાનપદના ઉમેદવાર જાહેર કર્યા પછી 2013 માં નીતિશ કુમારે ભાજપ સાથે 17 વર્ષીય જોડાણ બંધ કર્યું હતું. જો કે, 2014 ની ચૂંટણીમાં તેમની પાર્ટી ફક્ત બે બેઠકો જીતી હતી. બિહારમાં કુલ 40 બેઠકોમાંથી એનડીએ 2014 માં 31 જીતી હતી.

લોકસભાની ચૂંટણીઓ પછી, જેડી (યુ) 2015 ની વિધાનસભાની ચૂંટણી દરમિયાન બિહારમાં આરજેડી અને કોંગ્રેસ સાથે જોડાણમાં જોડાયો અને કુમાર મુખ્યમંત્રી તરીકે પાછો ફર્યો. જો કે, તેમણે જુલાઇ 2017 માં આરજેડી-કૉંગ્રેસના આગેવાની હેઠળના મહામંત્રણને પછાડી દીધું, એનડીએ ગઠ્ઠામાં પાછો ફર્યો અને બીજેપીના ટેકા સાથે બિહારમાં સરકારની રચના કરી.

કુમારનું વળતર એનડીએમાં વિભાજીત થયું હતું કારણ કે તેના બે ઘટકો – જેitan રામ મંઝીના હિંદુસ્તાની Awam મોરચા (એચએએમ) અને ઉપેન્દ્ર કુશવાહની રાષ્ટ્રીય લોક સમતા પાર્ટી (આરએલએસપી) – આરજેડી અને કોંગ્રેસ સાથે હાથ જોડાયા હતા.

સીટ શેરિંગ ફોર્મ્યુલા અનુસાર, બિહારમાં જેડી (યુ) અને ભાજપ 17 બેઠકો પર ચૂંટણી લડશે અને પાસવાનની આગેવાની હેઠળની એલજેપી 2019 ની સામાન્ય ચૂંટણીઓ માટે બાકીની છ બેઠકો મેળવશે.

Post Author: admin