શાહ મહેમુદ કુરેશી: પાકિસ્તાનનો સૌથી ખરાબ નાઇટમેર અથવા રાજકીય સર્વાઇવલનો માસ્ટર?

Shah Mehmood Qureshi: Pakistan’s Worst Nightmare or Master of Political Survival?
પાકિસ્તાની વિદેશ પ્રધાન શાહ મહેમદ કુરેશીનો ફોટો ફોટો.
નવી દિલ્હી:

પાકિસ્તાનના વિદેશ પ્રધાન શાહ મહમુદ કુરેશીએ ગયા સપ્તાહે સ્વીકાર્યું હતું કે, ભારતમાં કેટલાક આતંકવાદી હુમલા પાછળ મુખ્યત્વે જેશ-એ-મોહમ્મદના વડા મસૂદ અઝહર પાકિસ્તાનમાં છે.

કુરેશીએ વધુમાં કહ્યું હતું કે અઝહર ખરેખર અસ્વસ્થ છે અને તેના ઘર છોડવાની સ્થિતિમાં નથી. સીએનએન સાથેના એક મુલાકાતમાં, કુરેશીએ કહ્યું હતું કે પાકિસ્તાની સત્તાવાળાઓએ અઝહરને ધરપકડ કરવા માટે, ભારતને સૌપ્રથમ પુરાવા આપવા પડશે જે “પાકિસ્તાની અદાલતોમાં સ્વીકાર્ય છે”.

જેમ જેમ દૈવી સાક્ષાત્કારે દુનિયાને સખત અસર પહોંચાડી, તેમનો દેશ સહિત, વિદેશ પ્રધાન અન્ય આશ્ચર્યજનક સાક્ષાત્કાર સાથે બહાર આવ્યો – તે ઇસ્લામાબાદ સરકાર પ્રતિબંધિત આતંકવાદી સંગઠન સાથે સંપર્કમાં છે.

પુરુવામા ત્રાસવાદી હુમલાની જવાબદારી હોવા છતાં, જી.આર.એમ. વિરુદ્ધ કોઈ પગલાં લેવામાં નિષ્ફળ જતા કુરેશીએ બીબીસી સાથેના એક મુલાકાત દરમિયાન આ અંગે જણાવ્યું હતું, જેમાં 40 સીઆરપીએફ જવાનોની હત્યા કરવામાં આવી હતી.

24 કલાકની અંદર, કુરેશીએ ધીરે ધીરે પાકિસ્તાનના સૌથી ખરાબ દુઃસ્વપ્નમાં ફેરવી દીધું હોત. પરંતુ, ઘણા માને છે કે તેમના નિવેદનમાં જુદી જુદી બાજુ છે.

“મસૂદ અઝહર પરનો તેમના નિવેદન ખરેખર સારો વસ્તુ છે. કેવી રીતે અને શા માટે પાકિસ્તાન તેની જમીન પર તેની હાજરીને નકારી શકે. શાહ મહમૂદ કુરેશીએ કહ્યું હતું કે તેમને કહેવા માટે કહેવામાં આવ્યું છે. મને ખાતરી છે કે તે ઈમરાન ખાનની આગેવાની હેઠળની સરકારની રેખા પર છે. તે અન્યથા તે કહેશે નહીં. પાકિસ્તાની રાજકીય વિશ્લેષક અને ડેઇલી ટાઇમ્સના સંપાદક રઝા રૂમીએ જણાવ્યું હતું કે, તેમને અભિનંદન એક રીતે પ્રશંસાપાત્ર છે.

વિશ્લેષકે આગળ સમજાવ્યું કે આતંકવાદની વાત આવે ત્યારે પાકિસ્તાનને મુશ્કેલ સમય મળ્યો છે. “આતંકવાદ પરના યુદ્ધ પછી, પાકિસ્તાનને આતંકવાદીઓ સાથે વ્યવહાર કરવો પડ્યો હતો, જેમણે ઓળંગી ગયા હતા, અને રાજ્ય વિરોધી બળવાખોરો સામે લડ્યા હતા. પરંતુ હવે, એફએટીએ (ફેડરલ સંચાલિત આદિજાતિ વિસ્તારો) જુઓ. તે સંપૂર્ણપણે મુખ્ય પ્રવાહમાં છે. તેઓએ રાજ્ય વિરોધી ઉગ્રવાદીઓને બહાર કાઢ્યા છે. હવે તેઓ આ મોટી સંસ્થાઓ સાથે કામ કરી રહ્યા છે. તે સરળ નથી કારણ કે એકવાર તમે કાપશો તો, આ મોટા પોશાક પાકિસ્તાનની સ્થાનિક સમસ્યા માટે એક મોટી સમસ્યા બની જશે.

ફાયરબ્રાન્ડ નેતા, વડા પ્રધાન ઇમરાન ખાનના નજીકના સાથીઓ પૈકીના એક હોવાનું માનવામાં આવે છે, તે આખી ઘટનાની ભારતીય સરકારના કથિત રાજકીયકરણની ટીકા કરે છે. અગાઉ, કુરેશીએ કહ્યું હતું કે ચૂંટણી પ્રધાન રાઉન્ડમાં હોવાથી આ પ્રસંગે કંઈક ખેંચવાની વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીની અપેક્ષા હતી.

વાસ્તવમાં, પાકિસ્તાની એસેમ્બલીમાં તેમના તાજેતરના ભાષણ દરમિયાન, તેમણે શશી થરૂર અને બીએસ યેદિયુરુપ્પાના નિવેદનોને ટાંકતા ભારતના રાજકીય નેતૃત્વમાં પ્રવેશ કર્યો હતો કે મોદી દાવો કરે છે કે મોદી માત્ર મત માટે જ કરે છે.

આ કુરૈશીનો પાકિસ્તાનના વિદેશ પ્રધાન તરીકેનો પહેલો સમય નથી. અગાઉ પાકિસ્તાન પીપલ્સ પાર્ટી (પીપીપી) સરકાર દરમિયાન કુરૈશીએ 2008 થી 2011 સુધી પોઝિશન લીધી હતી. જ્યાં સુધી વ્યાવસાયિક લાયકાતો સંબંધિત છે, કુરેશીએ કેમ્બ્રિજ યુનિવર્સિટીમાંથી એમએ (લો) અને એમએ (હિસ્ટ્રી) ડિગ્રી ધરાવે છે. મુર્રીમાં જન્મેલા, તે એક સમૃદ્ધ સુફી મુસ્લિમ પરિવારનો છે, જે બહાઉદ્દીન ઝકરિયાના મંદિરના વંશજો હોવાનો દાવો કરે છે. તે એવો દાવો છે કે કુરેશી તેના રાજકીય કારકિર્દી દરમિયાન ઉપયોગમાં લેવાય છે. તેમના પિતા પાકિસ્તાનના સેનેટના ભૂતપૂર્વ સભ્ય અને પંજાબના ભૂતપૂર્વ ગવર્નર હતા.

પ્રધાનમંત્રીની બેઠકની હંમેશાં કલ્પના કર્યા પછી, કુરેશી તેના સ્વપ્નને ઘણીવાર અનુભવવાની નજીક આવી ગયો છે. પરંતુ, હંમેશાં સેકન્ડ-ઇન-કમાન્ડ તરીકે સમાપ્ત થાય છે. “તેઓ પાર્ટીમાં બીજા ક્રમના સૌથી વરિષ્ઠ પક્ષના સભ્ય છે. ઘણા લોકો કહે છે કે તેમની પાસે પીએમ મહત્વાકાંક્ષા છે. પરંતુ તે કેટલું દૂર જશે અને તે કેટલું પ્રાપ્ત કરી શકે તેના પર નિર્ભર છે, “રૂમીએ જણાવ્યું હતું.

2002 માં પાકિસ્તાનની સામાન્ય ચૂંટણીઓ દરમિયાન તેઓ પીપીપીના ઉમેદવાર હતા અને બેનઝિર ભુટ્ટો સામે લડ્યા હતા. છ વર્ષ પછી હુમલામાં ભુટ્ટોની હત્યા થઈ ત્યારે, તેમના પતિ આસિફ અલી ઝરદારીએ કુરેશીને આ પોસ્ટ આપવાનું માનવામાં આવે છે. પરંતુ આખરે યુસુફ રઝા ગિલાનીએ સત્તાની બેઠક લીધી.

2011 ની આસપાસ, સીરિયા સહિતના યુ.એસ. સત્તાવાળાઓ સાથે ઝરદારીની કથિત નિકટતાની અફવાઓ ક્યારેય કરતાં વધુ મજબૂત બની હતી. કુરેશી ત્યારબાદ વિદેશ પ્રધાન હતા અને તેમની ઓફિસે એક નિવેદન જારી કર્યું હતું, જેમાં કહેવાયું હતું કે, સીઆઇએના બે સ્થાનિક લોકોની હત્યાના આરોપીઓ પાકિસ્તાનના રેકોર્ડ્સ મુજબ રાજદ્વારી નથી. એવું કહેવાય છે કે ઝરદારીને પછાડવામાં આવ્યા છે અને ત્યારબાદના કેબિનેટમાં, તેમણે કુરેશીને તેમના વિદેશી કાર્યાલયની પોસ્ટ પર જવા દીધા, તેમને પાણી અને વીજ મંત્રાલયો સોંપ્યા.

કુરૈશીએ આ પોસ્ટને નકારી કાઢી હતી, જેણે ઝરદારીના નવા કેબિનેટ પર રાજીનામું આપવાની ના પાડીને “રાષ્ટ્રના સન્માનને બચાવવા માટે એક કાર્ય” કર્યો હતો. તેને સ્થાનિક સ્પોટલાઈટમાં પકડવું સારું હતું.

ત્યારબાદ નવેમ્બર 2011 માં, કુરેશીએ પીપીપીથી રાજીનામું આપ્યું અને પાકિસ્તાન તેહરીક-ઈ-ઇનસફ (પીટીઆઈ) માં જોડાવાનો નિર્ણય કર્યો.

ગયા વર્ષે પાકિસ્તાનની ચૂંટણીઓમાં, જેમાં પીટીઆઈએ જીત મેળવી હતી, ગંભીર લશ્કરી સંડોવણીની અફવાઓ દ્વારા મંગળવાર થઈ હતી. વડા પ્રધાન ઈમરાન ખાન અને તેમના પક્ષના સભ્યોએ, આક્ષેપને નકારી કાઢતાં કહ્યું કે તેઓ મુક્ત અને નિષ્પક્ષ ચૂંટણીઓ દ્વારા જીત્યા હતા.

“સૈન્ય અને નાગરિક સરકાર વચ્ચેના સારા સંતુલનને પગલે તે વધુ સાવધ રહેવા માટે જાણીતું છે. પરંતુ આ સરકાર અનન્ય છે કારણ કે બંને એક જ પૃષ્ઠ પર છે અને નિષ્કપટતાની કોઈ નિશાની નથી. રુમીએ ઉમેર્યું હતું કે, કુરેશીએ રાજદ્વારી વ્યવસાય હાથ ધરવા દરમિયાન તમામ હિસ્સેદારોને રોકાયેલા અને સહાયક રાખવા માંગે છે.

Post Author: admin