કૌટુંબિક દવાખાનામાં ટોચની સમાચારો માર્ચ 04 2019 (10 માંથી 9) – એમડી લિનક્સ

સ્ત્રીઓ જે દર અઠવાડિયે 55 કલાક કામ કરે છે અથવા વધુને ડિપ્રેસનનું જોખમ વધારે હોય છે. ઉપરાંત, અઠવાડિયાના કામમાં પુરુષો અને સ્ત્રીઓ બંને માટે ડિપ્રેશનનું જોખમ વધારી શકે છે.

જર્નલ ઑફ એપિડેમિઓલોજી એન્ડ કોમ્યુનિટી હેલ્થમાં હવે એક નવો અભ્યાસ જોવા મળે છે કે લાંબા સમય સુધી કામ કરવું માનસિક સ્વાસ્થ્ય માટે હાનિકારક હોઈ શકે છે. યુનાઈટેડ કિંગડમના ઘરેલુ લોન્ગ્યુટ્યુડિનલ સ્ટડી (યુકેએચએલએસ) સમજૂતી સોસાયટી પાસેથી મેળવેલા ડેટાને જોઈને ટીમ આ નિષ્કર્ષ પર આવી. યુકેએચએલએસ યુનાઈટેડ કિંગડમમાં લગભગ 40,000 ઘરોની તંદુરસ્તીને ટ્રૅક કરે છે.

આ વિશિષ્ટ અભ્યાસ માટે, સંશોધકોએ 23,000 થી વધુ પુરુષો અને સ્ત્રીઓનો ડેટાનો ઉપયોગ કર્યો. આ ડેટામાં રોજગાર વિશેની માહિતી શામેલ છે. તેઓએ શોધી કાઢ્યું કે એકંદરે ખરાબ માનસિક સ્વાસ્થ્ય ધરાવતી લોકો એવી સ્ત્રીઓ હતી જેમણે 55 કલાક અથવા વધુ કામ કર્યું હતું, મોટાભાગના અથવા દરેક સપ્તાહના અંતે, અથવા બંને કામ કર્યું હતું. પ્રમાણભૂત કલાકો (સપ્તાહ દીઠ 35-40) કામ કરતી સ્ત્રીઓની સરખામણીમાં તફાવત નોંધપાત્ર હતો.

માનસિક આરોગ્ય અને કામની આદતો

ટીમને ગેન્ડરો વચ્ચે સંખ્યાબંધ રોજગાર તફાવત મળ્યા. પુરુષો, સામાન્ય રીતે, તેમના સાથીદારો કરતા લાંબા સમય સુધી કામ કરતા હતા. ઉપરાંત, લગભગ અડધા મહિલાઓએ આંશિક સમય કામ કર્યું, જ્યારે ફક્ત 15% પુરુષોએ કર્યું. ઉપરાંત, પરિણીત પુરુષો લાંબા સમય સુધી કામ કરવાની વધારે શક્યતા ધરાવતા હતા, જ્યારે વિધવા સ્ત્રીઓ સામાન્ય રીતે ઓછા કામ કરતા હતા.

વૈજ્ઞાનિકો પાસે સંખ્યાબંધ સિદ્ધાંતો છે કે કાર્યસ્થળમાં પુરુષો અને સ્ત્રીઓ વચ્ચે મતભેદ શા માટે છે. તેઓ નોંધે છે કે જો તેઓ પુરુષ-પ્રભુત્વવાળા ક્ષેત્રમાં કામ કરે છે તો સ્ત્રીઓ લાંબા કલાકો સુધી કામ કરશે. ઉપરાંત, તેઓએ જોયું કે જે લોકો સપ્તાહાંતમાં કામ કરે છે તેઓ નીચા પગાર સાથે સેવા ક્ષેત્રની નોકરીમાં કામ કરે છે.

જેમ જેમ અભ્યાસ લેખકો લખે છે, “આવી નોકરીઓ, જ્યારે જાહેર અથવા ગ્રાહકો સાથે વારંવાર અથવા જટિલ ક્રિયાપ્રતિક્રિયા સાથે જોડાયેલી હોય, ત્યારે ડિપ્રેશનના ઉચ્ચ સ્તર સાથે જોડાયેલી હોય છે.”

તેઓ ઓળખે છે કે જ્યારે ઘરના ફરજોમાં પરિણમે છે અને કુટુંબના સભ્યોની કાળજી લેતી હોય ત્યારે સ્ત્રીઓને “સંભવિત ડબલ બોજ” હોય છે. આ પ્રકારનું કામ ચૂકવવામાં આવતું નથી અને બોર્ડ પર તેમનો વર્ક લોડ વધે છે. જો કે, ત્યાં કેટલાક પરિબળો હતા જે માનસિક સ્વાસ્થ્યને અસર કરતા હતા તે બાબત ધ્યાનમાં રાખતી હતી કે વ્યક્તિનું લિંગ શું હતું. વૃદ્ધ કામદારો, ધૂમ્રપાન કરનારા કામદારો, જેણે ઓછામાં ઓછું કમા્યું હતું, અને જેઓ તેમની નોકરી પર ઓછામાં ઓછું નિયંત્રણ ધરાવતા હતા તે અન્ય કામદારોની સરખામણીમાં જ્યારે આ વિશિષ્ટ સંજોગો ન હતા ત્યારે સરખામણીમાં વધુ હતાશ થતાં હતા.

ક્લિનિકલ ડિપ્રેશન એ માનસિક સ્વાસ્થ્યની સૌથી સામાન્ય સ્થિતિ છે. તેમાં ઘણા જોખમી પરિબળો છે, જેમાં ડિપ્રેશનનું કૌટુંબિક ઇતિહાસ, મુખ્ય જીવન પરિવર્તન, આઘાત, તાણ અને ચોક્કસ શારીરિક બિમારીઓ શામેલ હોઈ શકે છે. ડિપ્રેશનના લક્ષણોમાં સતત ઉદાસી, નિરાશા અને દોષની લાગણીઓ, શોખમાં રસ ગુમાવવા અને ઊંઘની સમસ્યાઓ શામેલ હોઈ શકે છે.

કાર્ય-સંબંધિત તણાવ

તેથી, તે આશ્ચર્યજનક નથી કે લાંબા સમય સુધી અથવા સપ્તાહના અંતમાં કામ કરતા કેટલાક કામ-સંબંધિત તાણ અનુભવી શકે છે, જે ડિપ્રેશન માટે ટ્રિગર હોઈ શકે છે. લેખકો લખે છે:

“પાછલા અભ્યાસોમાં જાણવા મળ્યું છે કે એકવાર બિનજરૂરી ગૃહકાર્ય અને દેખરેખ માટે જવાબદાર ગણવામાં આવે છે, સ્ત્રીઓ સરેરાશ કરતાં વધુ સમય કામ કરે છે, અને તે ગરીબ શારીરિક સ્વાસ્થ્ય સાથે સંકળાયેલી છે.”

તેઓ સમજાવે છે કે તેમના તારણો કોઈ કારણ સ્થાપિત કરતું નથી, પરંતુ તે નોકરીદાતાઓને નવી નીતિઓ ધ્યાનમાં લેવા પ્રોત્સાહિત કરી શકે છે જે નોકરી ક્ષેત્રે તેમની સહભાગિતા ઘટાડ્યા વિના કામદારોમાં મહિલાઓ પરના બોજને ઘટાડવાનું લક્ષ્ય રાખે છે.

વધુ વાંચવા માટે, અહીં ક્લિક કરો .

Post Author: admin