ટ્રમ્પ દ્વારા ભારતની આયાત માટે પસંદગીના નો-ટેરિફને મારી નાખે છે: વિવાદના હાર્દમાં, સ્ટન્ટ્સ – ભારતના ટાઇમ્સ ►

વૉશિંગ્ટન / નવી દિલ્હી: અમેરિકન પ્રમુખ

ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પ

સોમવારે યુ.એસ. કૉંગ્રેસને સૂચિત કરવામાં આવ્યું હતું કે તેઓ 60 દિવસની અંદર ભારતમાં પસંદગીના વેપારના નિયમોને સમાપ્ત કરવાનો ઇરાદો ધરાવે છે, જે ભારતીય બજારને ખુલ્લા કરવાના પ્રયાસોના જવાબમાં નવી દિલ્હી દ્વારા રાહતથી અસંતુષ્ટ હોવાને કારણે અસંતોષિત છે.

વૉશિંગ્ટનની ચેતવણીને પગલે વૉશિંગ્ટનની ચેતવણીને પગલે તેણે કૃષિ, દૂધ અને મરઘાં બજારો ખોલવાની સંમતિ આપતા ટ્રમ્પ વહીવટને ઔપચારિક દરખાસ્તો મોકલી હતી – તે એક કાર્યક્રમ છે જે હેઠળ 5.6 અબજ અમેરિકન ડૉલરની નિકાસ કરવામાં આવશે. પારસ્પરિક બજાર વપરાશની અભાવને કારણે શૂન્ય ટેરિફનો આનંદ લો.

આ ઓફર ટ્રમ્પ સાથે કોઈ પણ બરફને કાપી નાંખે છે, જેમણે અમેરિકાના ધારાસભ્યોને એક પત્રમાં જણાવ્યું હતું કે ભારતે “અમેરિકાને ખાતરી આપી નથી કે તે તેના બજારોમાં ન્યાયપૂર્ણ અને વાજબી ઍક્સેસ પ્રદાન કરશે” અને તેથી તે ભારતની પસંદગીના ઉપચારને સમાપ્ત કરવાનું વિચારે છે 1976 થી આનંદ થયો.

વિવાદના હાર્દમાં યુ.એસ. આગ્રહ હતો કે ભારતે ઘૂંટણની પ્રત્યારોપણની કિંમતની મર્યાદા દૂર કરવી જોઈએ

stents

– જે નવી દિલ્હી હવે “આવશ્યક દવા” તરીકે નિયમન કરે છે પરંતુ તે પશ્ચિમી કંપનીઓ માટે નાણાં-સ્પિનર ​​છે. ભારતે નકારી કાઢ્યું કે ભારતીય દર્દીઓને આવા મેડિકલ ડિવાઇસને પોસાય તેવા વચનો આપવા માટે તેમની પ્રતિબદ્ધતાઓ હતી, પરંતુ યુ.એસ. કૃષિ પેદાશોના વિશાળ વિવિધ પ્રકાર માટે – ચેરીથી ચિકનથી લઈને દૂધના ઉત્પાદનો માટે ભારતીય બજાર ખોલવા માટે સંમત થયા, જેના કારણે નવી દિલ્હી લાંબા સમયથી પ્રતિકાર કરતો હતો. યુ.એસ. ફાર્મ પ્રેક્ટિસ પર રિઝર્વેશન.

યુ.એસ. બાજુ પર ભારતની ઇ-કૉમર્સ અને ડેટા સ્થાનિકીકરણ નીતિઓ અંગે ચિંતા હતી જે નવી દિલ્હી સાર્વભૌમ મુદ્દા તરીકે જુએ છે પરંતુ વોશિંગ્ટન યુ.એસ. કંપનીઓ પર કચરો મૂકવા તરફ જુએ છે.

અંતે ટ્રમ્પે ભારતીય ઓફરને અપર્યાપ્ત, આશ્ચર્યજનક નવી દિલ્હી તરીકે નકારી કાઢી હતી, જેણે તેને એક સોદા કરનાર તરીકે જોયો હતો, જે ભારતીય કૃષિ બજારમાં ખુલ્લી મુક્તિની પ્રશંસા કરશે જેણે તેમને વરદાન અને મધ્ય અમેરિકન ફાર્મના દેશોમાં હાંસલ કરવાના અધિકારો આપ્યા હતા.

ભારત જીએસપીના વિશ્વની સૌથી મોટી લાભાર્થી છે જે આશરે 5.6 અબજ ડોલરના મૂલ્યના ઉત્પાદનો ધરાવે છે, તેની નિકાસમાં લગભગ 12 ટકા યુએસને શુન્ય-ટેરિફ નિકાસ માટે લાયક છે. ઉત્પાદનોમાં મોટર વાહનોના ભાગો, દાગીના, હસ્તકલા, કાર્પેટ, દરિયાઈ પેદાશો અને ગ્રેનાઈટ જેવા કાચા માલની શ્રેણીનો સમાવેશ થાય છે (સિવાય: વિએટનામ મેમોરિયલ ભારતમાંથી આયાત કરવામાં આવેલી ગ્રેનાઈટમાંથી બનાવવામાં આવે છે).

પરંતુ ભારતીય અધિકારીઓનું કહેવું છે કે જીએસપી પાછી ખેંચવાનો વારો નહીં. નિકાસ ચાલુ રહેશે, સિવાય કે તે ટેરિફના આધારે રહેશે. ગણતરી એ છે કે નજીકના ભવિષ્યમાં કેટલાક દિવસો ભારતને જીએસપી શાસન (જેમ કે ચાઇનાએ કર્યું છે) માંથી બહાર નીકળવું પડશે, જે 1970 ના દાયકામાં ગરીબ વિકાસશીલ દેશોના દેશોને મદદ કરવા માટે તૈયાર કરવામાં આવ્યું હતું, અને તે દિવસ કદાચ સારી રીતે હોઈ શકે છે.

વાસ્તવમાં, ટ્રમ્પે તે જ સમયે કાયદાના નિર્માતાઓને એક અલગ પત્ર મોકલ્યો હતો, કારણ કે ભારતના પત્રકારે ટર્કીને જીએસપી સુવિધા પાછું ખેંચી લીધા હતા, કારણ કે તે એવી આર્થિક સ્થિતિ પર પહોંચી ગયો છે કે જે હવે પસંદગીયુક્ત છૂટછાટને પાત્ર નથી.

ટ્રમ્પે તેના પત્રમાં યુ.એસ.ના ઘડવૈયાઓને જણાવ્યું હતું કે, “તે નક્કી કરશે કે શું ભારત સરકાર તેના બજારોમાં ન્યાયપૂર્ણ અને વાજબી ઍક્સેસ પ્રદાન કરે છે કે નહીં” અને રાષ્ટ્રપતિની ઘોષણા દ્વારા 60 દિવસ બાદ ઉપાડ થશે. બે મહિનાની વિંડોમાં કોઈ પણ સોદો થઈ રહ્યો છે.

તે મુખ્યત્વે છે કારણ કે ભારતનો ચૂંટણીનો આચાર સંહિતા ટૂંક સમયમાં લાવવામાં આવશે અને સરકાર આગામી બે મહિના માટે વધુ રાહત ઓફર કરવામાં આવશે.

ઉપરાંત, નવી દિલ્હી એવું ગણવામાં આવે છે કે વેપારી મંત્રાલયના અધિકારીઓ દ્વારા 200 મિલિયન ડોલરથી 250 મિલિયન ડોલરની વચ્ચેની ટેરિફ રાહત ખોટ, ઊંઘ ગુમાવવાની કોઈ વસ્તુ નથી. બેકગ્રાઉન્ડ પર બોલતા એક અધિકારીએ કહ્યું હતું કે, “આપણે તેને ઠીંગડા પર લઈ જવું પડશે”.

ભૌગોલિક રાજકીય મોરચે, આશ્ચર્ય થયું છે કે ટ્રમ્પે ભારત સાથેના કહેવાતા વ્યૂહાત્મક સંબંધો પર હેક્સ મૂક્યો છે, પ્રમાણમાં વિનમ્ર નાણાકીય પરિણામો સાથે વેપારના મુદ્દાઓની વાત કરીને – હકીકતમાં પરિવર્તન.

હાર્લી-ડેવિસન ટેરિફ ઇશ્યૂ કે જેણે પાછલા વર્ષમાં ઘણી વખત રિકવડ કરી હતી તે હાસ્યજનક રીતે ઓછી રકમની કિંમત છે. પરંતુ તેમણે તેને વિશ્વભરમાં લેવામાં આવેલી વેપાર લડાઈના સંકેતલિપી બનાવ્યા.

Post Author: admin