રાફેલ વગર આપણે કેવી રીતે (પાક) એફ -16 નું લડવું કરી શકીએ? ” કેન્દ્ર ટોચના કોર્ટમાં દલીલ કરે છે

રાફેલ સોદા સાથે જોડાયેલા દસ્તાવેજો ચોરી થઈ ગયા છે, કેન્દ્રએ સુપ્રીમ કોર્ટને જણાવ્યું હતું

નવી દિલ્હી:

ફ્રાંસ સાથેના ફાઇટર જેટ સોદા માટે સુપ્રીમ કોર્ટને તેની ક્લીન ચીટની સમીક્ષા કરવા માટે સુપ્રીમ કોર્ટે વિનંતી કરી હતી કે અરજીઓએ વિનંતી કરી છે કે, પાકિસ્તાની એફ -16 સેનાનીઓએ તાજેતરમાં બોમ્બ ધડાકા કરી હતી. સરકારના વકીલ, એટર્ની જનરલ કે કે વેણુગોપાલે દલીલ કરી હતી કે, “અમને તાજેતરમાં બોમ્બ ધડાકામાં આવેલા એફ -16 ફાઇટર પ્લેનથી આપણા દેશના બચાવ માટે રફેલ જેટની જરૂર છે. રાફેલ વિના અમે કેવી રીતે તેનો વિરોધ કરી શકીએ?”

“રાફેલ ફાઇટર જેટની જરૂર છે, જો કે 1960 ના દાયકામાં એમઆઈજી -21 એ એફ -16 સામે સુંદર પ્રદર્શન કર્યું હતું,” તેમણે વધુમાં ઉમેર્યું હતું કે પાકિસ્તાની વિમાન નિયંત્રણ રેખા પાર કર્યા પછી ડોગફાઇટનો ઉલ્લેખ કરીને ભારતીય લશ્કરી સ્થાપનોને લક્ષ્ય બનાવવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો. પાકિસ્તાનના બાલકોટમાં આતંકવાદી તાલીમ શિબિરને લક્ષ્ય બનાવવા માટે ભારતે તેના ફાઇટર વિમાનો મોકલ્યાના એક દિવસ પછી હવા દ્વંદ્વયુદ્ધ થયો હતો.

“તાકીદની જરૂરિયાતને કારણે (ફાઇટર જેટની જરૂરિયાત), રાફેલ માટે વાટાઘાટ શરૂ થઈ. પ્રથમ બેચ સપ્ટેમ્બરમાં પૂરો પાડવામાં આવે છે અને 52 પાયલોટને બે-ત્રણ મહિનાની તાલીમ માટે ફ્રાંસ મોકલવામાં આવે છે.તેની સુરક્ષાની સુરક્ષા કરવી દેશ છે, પરંતુ અમે હુમલો કર્યો છે, “એટર્ની જનરલ જણાવ્યું હતું.

તેમણે જણાવ્યું હતું કે રાફેલ ફાઇટર જેટના બે સ્ક્વોડ્રન ફ્લાયવે સ્થિતિમાં પહોંચ્યા હતા અને ઉમેર્યું હતું કે, “અદાલતમાં દખલ કરવી તે નથી. શું સુપ્રીમ કોર્ટ જાણે છે કે આપણે કેટલા લડવૈયા વિમાનો ધરાવે છે?”

ન્યાયમૂર્તિ કે.એમ. જોસેફ જવાબ આપ્યો, “ધારો કે મહાન ગુના કરવામાં આવે છે, તો શું તમે રાષ્ટ્રીય સુરક્ષા હેઠળ આશ્રય લઈ રહ્યા છો?”

સરકારે જણાવ્યું હતું કે રાફેલ સોદા સાથે જોડાયેલા દસ્તાવેજો ચોરાઈ ગયા છે અને અરજીઓ વર્ગીકૃત દસ્તાવેજો પર આધાર રાખીને સત્તાવાર સિક્રેટ્સ એક્ટનું ઉલ્લંઘન કરી રહ્યા છે. પ્રશાંત ભૂષણ જેવા અપરાધીઓએ ધ હિન્દુ દ્વારા તપાસના અહેવાલમાં અદાલતનું ધ્યાન દોર્યું હતું.

“આ દસ્તાવેજો ભૂતપૂર્વ અથવા હાલના કર્મચારીઓ દ્વારા સંરક્ષણ મંત્રાલય દ્વારા ચોરી કરવામાં આવ્યા હતા. આ ગુપ્ત દસ્તાવેજો છે અને તે જાહેર ડોમેનમાં હોઈ શકતા નથી,” શ્રી વેણુગોપાલે જણાવ્યું હતું.

ભારતના મુખ્ય ન્યાયમૂર્તિ રંજન ગોગોઈએ સરકારે જે પગલાં લીધા હતા તેના પર સવાલ ઉઠાવ્યો હતો.

આ ક્લાસિફાઇડ દસ્તાવેજો પર આધાર રાખતા ધ હિન્દુ અખબાર પર આરોપ મૂકતા કેન્દ્રએ જણાવ્યું હતું કે “અમે આ દસ્તાવેજો ચોરી કેવી રીતે ચોરી લીધી છે તેની અમે તપાસ કરી રહ્યા છીએ.”

“તે એક ગુનાહિત ગુનો છે. અમે પ્રારંભિક વાંધો ઉઠાવી રહ્યા છીએ કારણ કે ગુપ્ત દસ્તાવેજોની અરજી સાથે જોડાઈ શકાતી નથી. સમીક્ષા અને ખોટી જુબાનીની અરજી કાઢી નાખવી જ જોઇએ,” એટર્ની જનરલએ જણાવ્યું હતું.

રાફલે સોદા અંગેના અહેવાલોની તાજેતરની શ્રેણીમાં ધ હિન્દુ, સરકાર દ્વારા ભારે ભ્રષ્ટાચારના વિરોધના આક્ષેપોના મુખ્ય ભાગમાં 36-જેટ ખરીદી કરાર – અહેવાલ આપે છે કે ફ્રાંસના ઇનકારને કારણે આ સોદો ભારતમાં વધુ ખર્ચાળ બન્યો છે. બેંક ગેરંટી પૂરી પાડે છે. ધ હિન્દુ પબ્લિશિંગ ગ્રૂપના ચેરમેન એન રામ દ્વારા સમાચારપત્રમાં જણાવાયું છે કે 2016 માં વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ વિમાન માટેના હસ્તાક્ષર અને 36 ફ્લાય-દૂર રાફેલ ફાઇટર જેટ માટે હથિયારોના પેકેજોનો ખર્ચ લગભગ રૂ. 1,663 કરોડ (યુરો 246.11 મિલિયન) 126 એરક્રાફ્ટ ડીલની અંદાજિત ગોઠવાયેલી કિંમત કરતાં અગાઉની કૉંગ્રેસની આગેવાનીવાળી સરકાર દ્વારા વાટાઘાટ કરવામાં આવી હતી.

અખબાર 21 જુલાઇ, 2016 ના રોજ સંરક્ષણ મંત્રાલયને ભારતીય નેગોશીયેટિંગ ટીમ (આઈએનટી) ની એક અહેવાલનો અવતરણ આપે છે અને કહે છે કે તે કેવી રીતે સમાંતર વાટાઘાટાના ટ્રેકે ભારતની સ્થિતિને નબળી બનાવી અને ફ્રેન્ચને મજબૂત બનાવ્યું.

સરકારે જણાવ્યું હતું કે ગુપ્ત દસ્તાવેજો જાહેર ડોમેનમાં મૂકવામાં આવ્યા હતા.

સુપ્રીમ કોર્ટે ડિસેમ્બરમાં જણાવ્યું હતું કે 2016 જેટલા સોદામાં કોંગ્રેસના ભ્રષ્ટાચારના આરોપોમાં નિર્ણય લેવાની પ્રક્રિયા પર શંકા કરવાનો કોઈ કારણ નથી. ટોચની અદાલતે અનિલ અંબાણીની કંપની બેગને જેટ-નિર્માતા ડેસૉલ્ટ સાથે ઑફસેટ કોન્ટ્રેક્ટમાં મદદ કરવા માટે વધુ પડતા સોદા માટે સરકારે આક્ષેપ કર્યો હતો કે આ અરજીનો આક્ષેપ કરાયો હતો. કોર્ટે કહ્યું હતું કે, “કોઈપણ ખાનગી એન્ટિટીને વ્યાપારી તરફેણમાં કોઈ પુરાવા નથી મળ્યા,” તે વ્યક્તિએ જણાવ્યું હતું કે, “આ અદાલત દ્વારા માછીમારી અને રુવિંગ પૂછપરછનો આધાર ન હોઈ શકે”.

Post Author: admin