માસિક ચક્ર સ્ત્રીઓમાં કોકેઈન વ્યસન જોખમને અસર કરે છે – ટાઇમ્સ નાઉ

માસિક ચક્ર

માસિક ચક્ર સ્ત્રીઓમાં કોકેન તૃષ્ણા જોખમને અસર કરી શકે છે (પ્રતિનિધિ છબી) | ફોટો ક્રેડિટ: ગેટ્ટી છબીઓ

વૉશિંગ્ટન ડીસી .: માસિક ચક્ર સ્ત્રીઓમાં કોકેન તૃષ્ણા જોખમને પ્રભાવિત કરી શકે છે, તાજેતરના અભ્યાસ સૂચવે છે.

તારણો અનુસાર, માસિક ચક્ર સ્ત્રીઓમાં વ્યસનના જોખમને પ્રભાવિત કરી શકે છે. માદા ઉંદરોમાં, કોકેન માટે દવાથી દૂર રહેવા દરમિયાન કોકેઈનની તૃષ્ણા એસ્ટ્રસ દરમિયાન મજબૂત હતી – જે તબક્કામાં ઑવ્યુલેશન થાય છે – નોન-એસ્ટરસ કરતાં, અને માદા ઉંદરો પુરુષ ઉંદરો કરતાં કોકેનનો ઉપયોગ ફરીથી થવાની સંભાવના વધારે છે.

આ નવો અભ્યાસ સૂચવે છે કે વ્યસનને પ્રોત્સાહન આપવા માટે ઓવ્યુલેશનની આજુબાજુનો સમયગાળો સૌથી વધુ જોખમી સમયગાળો છે. આ જ્ઞાનમાં નિવારણ અને સારવાર એમ બંનેની અસરો છે, એમ આ અભ્યાસના મુખ્ય લેખક જ્હોન ક્રિસ્ટલે જણાવ્યું હતું.

“પ્રાણી મોડેલ્સથી માનવીઓને સામાન્ય બનાવવાની ડિગ્રી સુધી, અમારા તારણો માસિક સ્રાવના તબક્કાને સ્ત્રીઓમાં ફરીથી થવાની જોખમ પરિબળ તરીકે અસર કરે છે અને તેથી, રીલેપ્સ નિવારણ ઉપચારના વિકાસમાં ધ્યાનમાં લેવામાં આવે છે” લેખક સતોશી ઇક્મોટો.

વ્યસન પર માસિક ચક્રના પ્રભાવનું મૂલ્યાંકન કરવા માટે, સંશોધકોના એક જૂથએ ઉંદરોમાં કોકેનનો ઉપયોગ કર્યો હતો જે માનવ કોકેન ઉપયોગની આંતરિક બેન્ગી-જેવી પેટર્નની નકલ કરે છે. તેઓએ આ મોડેલની સરખામણી કોકેનના માનક ઉંદરના નમૂના સાથે કરી હતી જે ડ્રગની સતત ઍક્સેસ પ્રદાન કરે છે. તેમ છતાં બંને વપરાશ મોડેલોએ પ્રબળતા દરમિયાન સતત વધતા કોકેનને વધારી દીધું હતું, જેને કોકેઈન તૃષ્ણાના ઉકળતા તરીકે ઓળખવામાં આવે છે, કોકેનની શોધ દરમિયાન આંતરિક વપરાશ પછી વધારે હતો.

ઉંદરોને આપવામાં આવતી કોઈપણ પ્રકારની ઍક્સેસને ધ્યાનમાં લીધા વિના, પુરુષ ઉંદરો કરતા મહિલા ઉંદરોમાં કોકેઈન માંગ વધારે હતી. “માદા ઉંદરોમાં, કોકેઈન તૃષ્ણાની તીવ્રતા ઉદાર ચક્રના તબક્કા પર વિવેચનાત્મક રીતે આધારિત હતી, કોકેઈન તૃષ્ણાના ઉત્સર્જનમાં અંડાશયના હોર્મોન્સની નવલકથા ભૂમિકા દર્શાવતી હતી,” ઇકેમોટોએ જણાવ્યું હતું.

માનવોમાં અગાઉના અભ્યાસો સૂચવે છે કે સ્ત્રીઓ કોકેઈન છોડ્યા પછી વધુ ઝડપથી તૂટી જાય છે અને પુરુષો કરતા વધુ તૃષ્ણા ધરાવે છે. નવા તારણો દર્શાવે છે કે ઓસ્ટ્રેસ્ટ ચક્ર મહિલા અને પુરૂષો વચ્ચેના આ તફાવતોમાં ફાળો આપી શકે છે અને સ્ત્રીઓમાં ફરીથી થતા અટકાવવામાં મદદ કરવા માટે સંભવિત લક્ષ્યાંકને પ્રકાશિત કરી શકે છે.

ભલામણ કરેલી વિડિઓઝ

Post Author: admin