સ્ત્રીઓ, તમારા પરિવારના એકંદરે આરોગ્ય માટે આ સરળ પોષણ સૂચનોની નોંધ લો – ડૉક્ટર એનડીટીવી

મહિલાઓને તેમના અધિકારો વિશે જાગૃત કરવા અને જીવનના તમામ ક્ષેત્રોમાં જાતિ ગુણવત્તાને પ્રોત્સાહિત કરવા માટે આંતરરાષ્ટ્રીય મહિલા દિવસ ઉજવવામાં આવે છે. મહિલાઓને પોષક જ્ઞાન પ્રદાન કરવા વિશે આ મહિલા દિવસના પોષણશાસ્ત્રી નમામી અગ્રવાલ ચર્ચા કરે છે.

Women, Take A Note Of These Simple Nutritional Tips For Your Family

આંતરરાષ્ટ્રીય મહિલા દિવસ 2019 માટેની આ થીમ ‘થિંક ઇક્વલ, સ્માર્ટ બિલ્ડ, ચેન્જ ફોર ઇનોવેટ ફોર ચેન્જ’ છે.

હાઇલાઇટ્સ

 1. દર વર્ષે 8 મી માર્ચના રોજ આંતરરાષ્ટ્રીય મહિલા દિવસ તરીકે ઉજવવામાં આવે છે
 2. મહિલાઓને પોષણ વિશે પર્યાપ્ત જ્ઞાન હોવું જોઈએ
 3. ભોજનની તૈયારી તરીકે ભોજનનો સમય મહત્વપૂર્ણ છે

દર વર્ષે 8 મી માર્ચના રોજ આંતરરાષ્ટ્રીય મહિલા દિવસ તરીકે ઉજવવામાં આવે છે. મહિલાઓનું સશક્તિકરણ, શિક્ષિત અને ઉજવણી કરવા માટે આ મહત્વપૂર્ણ દિવસ સમગ્ર વિશ્વમાં ઉજવવામાં આવે છે. મહિલાઓને તેમના અધિકારો વિશે જાગૃત કરવા અને જીવનના તમામ ક્ષેત્રોમાં જાતિ ગુણવત્તાને પ્રોત્સાહિત કરવા માટે આંતરરાષ્ટ્રીય મહિલા દિવસ ઉજવવામાં આવે છે. દર વર્ષે તેની પોતાની થીમ હોય છે. આંતરરાષ્ટ્રીય મહિલા દિવસ 2019 માટેની આ થીમ ‘થિંક ઇક્વલ, સ્માર્ટ બિલ્ડ, ચેન્જ ફોર ઇનોવેટ ફોર ચેન્જ’ છે. મહિલાઓને પોષક જ્ઞાન પ્રદાન કરવા વિશે આ મહિલા દિવસના પોષણશાસ્ત્રી નમામી અગ્રવાલ ચર્ચા કરે છે. ચાલો આગળ વાંચો.

પણ વાંચો: અહીં શા માટે તમારે સ્વસ્થ, સંતુલિત અને યોગ્ય ભોજન લેવું જોઈએ તે અહીં છે

શું તમે ક્યારેય પોષક જ્ઞાન વિશે સાંભળ્યું છે? આપણે કહીશું કે તે શું છે? પોષણ જ્ઞાન મુખ્યત્વે પોષણ અને આરોગ્ય સંબંધિત ખ્યાલો અને પ્રક્રિયાઓના જ્ઞાનનો સંદર્ભ આપે છે. આમાં તંદુરસ્ત આહાર , રોગ-વિશિષ્ટ આહાર, આવશ્યક પોષક તત્ત્વોના આહાર સ્ત્રોતો, પોષક ખોરાક, મહત્વપૂર્ણ પોષક તત્ત્વો અને જીવનના તબક્કાઓના આધારે જ્ઞાનનો સમાવેશ થાય છે. પોષણ જ્ઞાનની અભાવ, અને ખોરાકની પસંદગીઓ કરતી વખતે આરોગ્યની પ્રાધાન્યતા વિશે ઓછી વિચારણા, પરિવારમાં પોષણની ખામીઓ અને ખરાબ આરોગ્ય પરિણામો તરફ દોરી શકે છે.

nk0st7mo

પોષણ જ્ઞાન મુખ્યત્વે પોષણ અને આરોગ્ય સંબંધિત ખ્યાલો અને પ્રક્રિયાઓના જ્ઞાનનો સંદર્ભ આપે છે.
ફોટો ક્રેડિટ: આઈસ્ટોક

જો સ્ત્રીઓને પોષણ વિશે પર્યાપ્ત જ્ઞાન હોય તો તે તંદુરસ્ત આહાર સાથે તેમના પરિવારની સેવા કરશે અને પરિવારની અંદર સારી આહારની ટેવો લાવશે. આ તેમને તંદુરસ્ત અને યોગ્ય રહેવા માટે મદદ કરશે. તેનાથી વિપરીત જો મહિલાઓ પોષક જ્ઞાનનો અભાવ ધરાવતા હોય તો તે પોષક તત્વો વિનાના ખોરાક સાથે તેમના પરિવારની સેવા કરી શકે છે અને તે પોષણની ખામીઓ તરફ દોરી શકે છે.

આ પણ વાંચો: ફૂડ મનોવિજ્ઞાન વિશે અમારું પોષક શું કહે છે તેના પર એક નજર રાખો

જો કોઈ સ્ત્રીને ખોરાકની યોગ્ય જાણકારી હોય, તો તે એકસાથે રાંધવા માટે વિવિધ સંયોજનો પસંદ કરી શકે છે, અને તે ખોરાકના પોષક ઘટકોને પણ વધારવી શકે છે. આ ફક્ત તે સ્ત્રી માટે જ નહીં પરંતુ તેના પરિવારના સભ્યો માટે પણ ફાયદાકારક છે. આ રીતે, તેઓ તંદુરસ્ત, સ્વાદિષ્ટ અને તંદુરસ્ત ભોજનનો આનંદ માણી શકે છે.

આમ, ખોરાકમાં હાજર પોષક તત્ત્વો અને શરીરના જાળવણી, વૃદ્ધિ, પુનરુત્પાદન, પોષક-સંબંધિત રોગોને રોકવા માટેના તેમના સંબંધોની જાગરૂકતાને પ્રોત્સાહિત કરવું આવશ્યક છે. તેથી જો કોઈ માતા, પત્ની, દીકરી સારી વાત અને તેના પરિવાર માટે ખરાબ શું છે તે જાણતા હોય તો તે તમામ સભ્યોની ઉંમર મુજબ જરૂરી પોષણ અને આવશ્યક પોષક તત્ત્વો સાથે તેમના પરિવારને પૂરી પાડવા સક્ષમ બનશે.

કેટલાક સૂચનો જે ઘરની મહિલા દ્વારા અનુસરવામાં આવી શકે છે:

 • તંદુરસ્ત ખોરાક સંયોજનો ધ્યાનમાં રાખવા અને ખોરાક બનાવતી વખતે વાપરવામાં આવવી જોઈએ. આયર્નના વધુ સારા શોષણ માટે, તેની સાથે વિટામિન સી પણ હોવી જોઈએ. આમ, તંદુરસ્ત ખોરાકના સ્રોતોનો સમાવેશ કરવો જોઈએ, અને મુખ્ય કોર્સ સાથે ચા અથવા કોફીના વપરાશને ટાળવું આવશ્યક છે કારણ કે તે પોષક તત્વો શોષણમાં અવરોધે છે. તેથી, તમે મહત્તમ લોખંડ કાઢવા માટે હંમેશા લીંબુ સાથે સ્પિનચ અથવા મેથીને ભેગા કરી શકો છો
 • મોસમી શાકભાજીના વપરાશને પ્રોત્સાહન આપવું જોઈએ કારણ કે તે સસ્તું, તાજી અને તંદુરસ્ત તે સીઝન દરમિયાન ખવાય છે
 • ફ્રાઈંગ જેવી રસોઈ પદ્ધતિઓ ટાળવી જોઈએ તેના બદલે, સ્ટીમીંગ, બેકિંગ, ઉકળતા, સ્ટ્યુઇંગ અથવા રોસ્ટિંગ જેવી પદ્ધતિઓનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ.
 • કાસ્ટ આયર્ન ડીશ જેવા વાસણોનો ઉપયોગ કરી શકાય છે, જેમાં કોઈ પણ વ્યક્તિને ખોરાકમાં લોખંડની સીધી ઉપલબ્ધતા મળી શકે છે.
 • ઓછી તેલમાં શાકભાજી રાંધવા જોઈએ. વધુમાં, તેલના મિશ્રણનો ઉપયોગ કરવો જોઇએ. તમે મસ્ટર્ડ, મગફળી, ફ્લેક્સસીડ, સોયાબીન, કેનોલા, નારિયેળ અને ઓલિવ તેલ જેવા તેલ અથવા ઘી જેવા તંદુરસ્ત ચરબી પણ પસંદ કરી શકો છો.
 • જ્યારે ચોખા અથવા કોઈ સમાન વાનગી રાંધવામાં આવે છે, તેમાં ઘણી બધી શાકભાજી ઉમેરવામાં આવે છે, ફક્ત ફાઈબરના વધારાના સમૂહને આપવા માટે
 • તાજા ફળ અને વનસ્પતિના રસને કાર્બોરેટેડ પીણાં અથવા પ્રોસેસ્ડ ફળોના રસને બદલે પ્રોત્સાહન આપવું જોઈએ
 • ભોજનની તૈયારી તરીકે ભોજનનો સમય મહત્વપૂર્ણ છે. ખાતરી કરો કે તમારું કુટુંબ તેમના ભોજન સમય સાથે સુસંગત છે
 • અને છેલ્લે, તે કુશળતાપૂર્વક કહ્યું છે કે “એક કુટુંબ જે એકસાથે ખાય છે, એક સાથે રહે છે.” તમે ખાતરી કરી શકો છો કે તમારા કુટુંબમાં ઓછામાં ઓછું ભોજન એક સાથે છે, અને ટેલિવિઝન અથવા મોબાઇલ ફોન્સનો ઉપયોગ ઓછામાં ઓછું રાખવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરો અને તમારા કુટુંબને ધ્યાનમાં રાખીને ખાવું પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરો

આ પણ વાંચો: અમારા નિષ્ણાત સ્વસ્થ કરિયાણા શોપિંગ માટે આ સરળ ટિપ્સ ભલામણ કરી છે; તમારે આનો પ્રયાસ કરવો જ પડશે!

(નમામી અગ્રવાલ નમામી લાઇફ ખાતે પોષણશાસ્ત્રી છે)

ડિસક્લેમર: સલાહ સહિતની આ સામગ્રી ફક્ત સામાન્ય માહિતી પ્રદાન કરે છે. તે યોગ્ય તબીબી અભિપ્રાય માટે કોઈ વિકલ્પ નથી. વધુ માહિતી માટે હંમેશાં નિષ્ણાત અથવા તમારા પોતાના ડૉક્ટરનો સંપર્ક કરો. એનડીટીવી આ માહિતીની જવાબદારીનો દાવો કરે છે.

ડોક્ટરંડટીવી એ તમારી બધી સ્વાસ્થ્ય જરૂરિયાતો માટે આરોગ્યપ્રદ સમાચાર , આરોગ્ય સમાચાર અને તંદુરસ્ત જીવન, આહાર યોજનાઓ, માહિતીપ્રદ વિડિઓઝ વગેરે પર નિષ્ણાત સલાહ સાથેની ટીપ્સ પૂરી પાડતી બધી સ્વાસ્થ્ય જરૂરિયાતો માટે એક સ્ટોપ સાઇટ છે. તમારે સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓ વિશે તમને સૌથી સુસંગત અને સચોટ માહિતી મળી શકે છે. ડાયાબિટીસ , કેન્સર , ગર્ભાવસ્થા , એચ.આય.વી અને એડ્સ , વજન ઘટાડવા અને અન્ય જીવનશૈલીના રોગો જેવા. અમારી પાસે 350 થી વધુ નિષ્ણાતોનું એક પેનલ છે જે અમને મૂલ્યવાન ઇનપુટ્સ આપીને અને આરોગ્યસંભાળની દુનિયામાં નવીનતમ લાવીને સામગ્રી વિકસાવવામાં અમારી સહાય કરે છે.

Post Author: admin