અયોધ્યા: 8 વાગ્યાએ સંવાદને ધક્કો પહોંચાડ્યો પરંતુ નિષ્ફળ ગયો; ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા – કોર્ટની મંજૂરી સાથે આ પ્રથમ મધ્યસ્થી છે

લુકનોવ: વિવાદિત અયોધ્યા વિવાદને ઉકેલવા માટે મધ્યસ્થી માટે ત્રણ સભ્યની પેનલની સ્થાપના કરવાના સુપ્રીમ કોર્ટના ચુકાદામાં 30 વર્ષ પહેલાં ઘડિયાળ આવે છે, જ્યારે પહેલી વાર આ જ પ્રકારની કસરત શરૂ કરવામાં આવી હતી, પરંતુ કોઈ રન નોંધાયો નહીં. ભૂતકાળમાં આઠ વડા પ્રધાનોએ આ માર્ગનો પ્રયાસ કર્યો, પરંતુ નિષ્ફળ ગયો.

પરસ્પર સંવાદ દ્વારા પરિણામ દોરવાનો એક માત્ર ફરક એ છે કે 1990 માં, તે કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા પ્રેરિત હતું અને આ વખતે તે સુપ્રીમ કોર્ટ દ્વારા ચલાવવામાં આવ્યું હતું.

વાટાઘાટની ઔપચારિક પ્રક્રિયા સૌપ્રથમ 1986 માં કાચી શંકરાચાર્ય વચ્ચે અને ત્યારબાદ ઓલ-ઇન્ડિયા મુસ્લિમ પર્સનલ લો બોર્ડ (એઆઈએમપીએલબી) ના અધ્યક્ષ, મૌલાના અબુલ હસન અલી હાસની નાદવી વચ્ચે લોકપ્રિય હતી, જેને અલી મ્યાન તરીકે ઓળખવામાં આવે છે.

“અલી મિયાએ શંકરાચાર્ય સાથે વાત કરી, જે વિવાદમાં રીસીવર બનવા માટે તૈયાર હતા અને અદાલત કેસ ચાલુ રાખતા વાટાઘાટો શરૂ કરવા માટે તૈયાર હતા. એક દરખાસ્ત કરવામાં આવી હતી અને બોર્ડના સભ્યો વાટાઘાટ માટે તૈયાર હતા, પરંતુ શંકરાચાર્યએ વિવિધ ભૂમિકાઓ ન લેવા બદલ, બદલ્યા અને માફી માંગી, માફી માંગી હતી. ”

બાબરી મસ્જિદ

એક્શન કમિટી (બીએમએસી), ઝફરર્યાબ જિલાની. “આ એસસી દ્વારા આદેશ આપ્યો મધ્યસ્થી, કાનૂની પવિત્રતા સાથે પ્રથમ હશે,” જિલાની જણાવ્યું હતું.

1 99 0 માં તત્કાલિન વડા પ્રધાન વી. પી. સિંહે કેટલાક અધિકારીઓ દ્વારા બહારના કોર્ટના પતાવટની શરૂઆત કરી હતી, પરંતુ તે પ્રક્રિયાને ઔપચારિક બનાવી શકે તે પહેલાં તેને કાઢી નાખવામાં આવ્યો હતો અને

ચંદ્ર શેખર

પીએમ તરીકે તેમને સફળ બનાવ્યો.

1991 માં, ચંદ્ર શેખરે વિવાદાસ્પદ ગવર્નર ચંદ્રસ્વામીને બન્ને પક્ષો સાથે શ્રેણીબદ્ધ બેઠકો યોજનારા વિવાદાસ્પદ ગવર્નર ચંદ્રસ્વામીને પદભ્રષ્ટ કરીને બહારની અદાલતની પતાવટની પ્રક્રિયા શરૂ કરી. ત્યારબાદ રાજ્યના ગૃહ પ્રધાન સુબોધ કાંત સહાયે ત્રણ મુખ્ય પ્રધાનોની બનેલી ઉચ્ચ સત્તા સમિતિની રચના કરી હતી –

મુલાયમસિંહ યાદવ

, શરદ પવાર અને ભૈરોન સિંહ શેખાવત – હેતુ માટે. પરંતુ તે કોઈ અસર કરી શકે તે પહેલાં, સંસદ ભંગ થઈ ગયો હતો અને નવી ચૂંટણીઓ યોજાઈ હતી.

1992 માં પી.વી. નરસિંહ રાવએ સંવાદની પ્રક્રિયા ફરીથી શરૂ કરી. અને ફરીથી ચંદ્રસ્વામી વાતચીત કરનાર હતા. પરંતુ વાટાઘાટોમાં પરિણમ્યા પછી, વીએચપીએ કર સેવા માટે અપીલ કરી, જે બાબરી મસ્જિદને નાબૂદ કરવા તરફ દોરી ગઈ, લાંબા ગાળે અદાલતની પ્રક્રિયાને અટકાવી દીધી અને બન્ને પક્ષોએ તેમના વલણો વધુ કડક કર્યા.

2000-02 માં,

અટલ બિહારી વાજપેયી

પીએમઓમાં ઔપચારિક સેલને ઔપચારિક રીતે ખોલીને બંને પક્ષો વચ્ચે ચર્ચા શરૂ કરી અને વીએચપી અને ઓલ-ઇન્ડિયા મુસ્લિમ પર્સનલ લો બોર્ડ વચ્ચેની બેઠકોની અધ્યક્ષતા કરી. એક વરિષ્ઠ આઈપીએસ અધિકારી કુનાલ કિશોરએ મધ્યસ્થી પ્રક્રિયામાં એન્કરની ભૂમિકા ભજવી હતી, પરંતુ આ પ્રક્રિયાએ ફરીથી અસફળતામાં કસરત સાબિત કરી હતી.

એઆઈએમપીએલબીને ફરીથી 2002-2003 માં કાંચી કામકોતી પીઠમના નવા શંકરાચાર્ય દ્વારા સંપર્ક કરવામાં આવ્યો હતો, જે ઘણા દરખાસ્તો સાથે લખનઊના દારુલ ઉલુમ નડાવાતુલ ઉલામા આવ્યા હતા. એઆઈએમપીએલબી દ્વારા દરખાસ્તના થોડા મુદ્દા નકારવામાં આવ્યા હતા. જ્યારે દરમિયાન કોઈ વધુ પડતી ચાલ કરવામાં આવી હતી

મનમોહન સિંહ

અલ્હાબાદ હાઇકોર્ટના ન્યાયમૂર્તિ (નિવૃત્ત) પુલાક બસુએ 2010 માં એક હસ્તાક્ષર અભિયાન ચલાવ્યું હતું અને નિષ્કર્ષ કાઢ્યો હતો કે મધ્યસ્થી પ્રક્રિયા અયોધ્યાના સ્થાનિક લોકોને છોડી દેવી જોઈએ.

Post Author: admin