કોલકાતામાં H1N1 કેસો વધ્યા, હોસ્પિટલો ટેસ્ટ કિટ્સમાંથી બહાર નીકળી – ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા

કોલકાતા: શહેરમાં સ્વાઈન ફલૂના ફાટી નીકળ્યા અને સોલ્ટ લેક, જેણે જાન્યુઆરીથી ઓછામાં ઓછા સાત જીંદગીનો દાવો કર્યો છે, કેટલાક ખાનગી હોસ્પિટલો ચાલે છે

ટેસ્ટ કિટ બહાર

ચેપી રોગને ટ્રિગર કરે છે તે H1N1 વાયરસને શોધવા માટે.

હોસ્પિટલો દ્વારા કરવામાં આવેલા H1N1 પરીક્ષણ માટે સખત રૂપે શોધ કરનારા દર્દીઓને “સરકારી સૂચના” મુજબ, પરીક્ષણ કરવામાં આવશે જો તેઓ પોતાને દાખલ કરવામાં આવે. જોકે, સરકારે આવી કોઈ સૂચના આપવાનો ઇનકાર કર્યો છે. Xpert ફલૂ પરીક્ષણ હાથ ધરવા માટેની સુવિધા – જે H1N1 વાયરસની હાજરીને શોધે છે – હાલમાં ફક્ત બે સરકારી હોસ્પિટલો, ચાર ખાનગી હોસ્પિટલો અને એક ખાનગી ડાયગ્નોસ્ટિક કેન્દ્ર પર ઉપલબ્ધ છે.

આ સપ્તાહે સોલ્ટ લેક, પીઅરલેસ હોસ્પિટલ અને સીએમઆરઆઇ હોસ્પિટલમાં એએમઆરઆઈ હોસ્પિટલ દ્વારા સંખ્યાબંધ દર્દીઓને દૂર કરવામાં આવ્યા હતા. હોસ્પિટલોએ જણાવ્યું હતું કે તેઓ વારંવાર કિટ્સમાંથી બહાર નીકળતા હોય છે અને આરોગ્ય વિભાગ દ્વારા દર્દીઓને સ્વીકૃત કર્યા વગર ઝેપ્ટ ફલૂ પરીક્ષણ હાથ ધરવા માટે કહેવામાં આવે છે.

1

“અમે કિટમાંથી બહાર નીકળ્યા હતા પરંતુ તાજી પુરવઠો આવી ગઈ છે. આરોગ્ય વિભાગના આદેશ મુજબ, અમે આઉટડોર દર્દીઓ પર પરીક્ષણ હાથ ધરી રહ્યા નથી. પીઅરલેસ હોસ્પિટલના મેડિકલ સુપરિન્ટેન્ડેન્ટ સુદીપ્ટો મિત્રાએ જણાવ્યું હતું કે અમને ખાતરી કરવામાં આવે છે કે આ પરીક્ષણ નિશ્ચિત કારણોસર અચોક્કસ રીતે કરવામાં આવ્યું નથી તેની ખાતરી કરવા માટે કહેવામાં આવ્યું છે.

જોકે, આરોગ્ય વિભાગએ આનો ઇનકાર કર્યો છે. “આવા કોઈ સૂચના નથી,” આરોગ્ય સચિવ રાજીવ સિન્હાએ જણાવ્યું હતું.

જ્યારે એએમઆરઆઈ, ધકુરિયાને કિટ્સની નવી બેચ મળી છે, તેના એક અઠવાડિયા પહેલા સોલ્ટ લેક એકમ બહાર આવી હતી. એએમઆરઆઈ પણ, જે લોકો દાખલ કરવામાં આવ્યા છે તેના પર જ પરીક્ષણ કરવામાં આવે છે.


‘સ્વાઈન ફલૂના દર્દીઓને પરીક્ષણમાંથી પસાર થવું જ જોઇએ’

એએમઆરઆઈના એક પ્રવક્તાએ કહ્યું: “કિટ્સ થોડા સમય પહેલા ધીમું પડી ગયું હોવાથી તેમાં કંટાળાજનક છે. અમે માત્ર એનઆઈસીઈડી સૂચન મુજબ સ્વીકાર્ય દર્દીઓ પર જ પરીક્ષણ કરી રહ્યા છીએ. “સીએમઆરઆઇ પણ કિટમાંથી બહાર નીકળી ગયું છે.

જ્યારે દર્દીઓને લર્ચમાં છોડવામાં આવે છે, ત્યારે ડોકટરોને વારંવાર સ્વાઇન ફ્લૂ દવાઓ ધારણા પર દબાણ કરવા ફરજ પાડવામાં આવે છે. આદર્શ રીતે, એકવાર વાયરસ એક વખત અસર કરે છે, ત્યારે એએમઆરઆઈ હોસ્પિટલના કન્સલ્ટન્ટ દેબશીશ સાહેએ જણાવ્યું હતું કે, એચ.આય.વી 1 પાસે એચ 1 એન 1 છે કે કેમ તે ચકાસવા માટે બાકીના પરિવારમાં એક્સપર ટેસ્ટ લેવું જોઈએ.

2

“પીસીઆર પદ્ધતિનો ઉપયોગ કરતી ફ્લૂ ટેસ્ટ દ્વારા તમામ નજીકના સંપર્કોને ક્લિનિકલી તપાસ કરવી જોઇએ. H1N1 ની હાજરીને શોધી કાઢવા માટે ગળા અથવા નાકના સ્વેબ લેવામાં આવે છે. જો પરીણામ પરિણામ હકારાત્મક હોય, તો તાત્કાલિક અલગતા અને સારવાર જરૂરી છે. સહાએ જણાવ્યું હતું કે, પરિવારના તમામ સભ્યોએ તામિફલુ – મુખ્ય એચ 1 એન 1 ડ્રગ લેવાનું તરત જ શરૂ કરવું જોઈએ.

“ત્યાં WHO માર્ગદર્શિકા સ્પષ્ટ છે કે સ્વાઈન ફલૂનો ઘરે સારવાર થઈ શકે છે અને દર્દીઓએ પ્રવેશ વિના પરીક્ષણ કરવું જોઈએ. સરકારે ટેસ્ટ કિટ વ્યાપકપણે ઉપલબ્ધ કરાવવી જોઈએ જેથી દર્દીઓ અને ડૉક્ટરોને ખાતરી થાય કે આ રોગ ખરેખર સાબિત થયો છે. ધારણા પર ટેમ્ફલુનું નિર્ધારણ જોખમી હોઈ શકે છે કારણ કે તે હંમેશાં ડ્રગ સામે પ્રતિકાર તરફ દોરી જશે, “એમ કન્સલ્ટન્ટ અરિન્દમ વિશ્વાસ જણાવે છે.

જોકે, અન્ય લોકો, Tamiflu ના ઉપયોગ પર ભિન્ન હતા. ફોર્ટિસ હોસ્પિટલના આંતરિક દવા સલાહકાર જોયદીપ ઘોષના જણાવ્યા મુજબ, ઝેપરટ પરીક્ષણ મોંઘું છે અને હવે તેનો લાભ લેવા મુશ્કેલ બન્યો છે, અસરગ્રસ્તના પરિવારના સભ્યોએ સાવચેતી પર વધુ આધાર રાખવો જોઈએ.

“હોસ્પિટલો એડમિશન વિના પરીક્ષણ કરવા માટે ઇનકાર કરે છે, તેથી જો કોઈ વ્યક્તિને ફલૂ જેવા લક્ષણો હોય તો તે Tamiflu લેવાનું સલામત છે. વૃદ્ધો અને લોહીમાં ખાંડ, હૃદયની બિમારીઓ, મૂત્રપિંડના રોગોથી પીડિત લોકોએ દવા લેવી જોઈએ કારણ કે તેમની પાસે ઓછી રોગપ્રતિકારકતા છે જે તેમને નબળા બનાવે છે.

રાષ્ટ્રીય કોલેજ કોલેરા એન્ડ એન્ટિરિક બિમારી (એનઆઈસીઈડી) ના ડિરેક્ટર શાંત દત્તએ સૂચવ્યું હતું કે ભારત સરકારની માર્ગદર્શિકા અનુસાર, એક ચિકિત્સક એડમિશનની ભલામણ કરે તો ઝેપ્ટર ફલૂ પરીક્ષણ જ હાથ ધરવામાં આવે છે. “દર્દીમાં ત્રીજા ક્રમનાં ફલૂ લક્ષણો હોવા જોઈએ જેમાં શ્વસન તકલીફનો સમાવેશ થાય છે જે સ્વાઇન ફ્લૂ સૂચવે છે. તે એક મોંઘા પરીક્ષણ છે અને અસ્પષ્ટતાથી આપણા દ્વારા હાથ ધરવામાં આવી શકતું નથી, “એમ દત્તએ જણાવ્યું હતું.

લક્ષણો સમાન હોવાના કારણે સામાન્ય ફ્લૂ અને H1N1 વચ્ચે તફાવત કરવો મુશ્કેલ છે. “સૌથી સામાન્ય સ્વાઇન ફ્લૂના લક્ષણોમાં તાવ, ઉધરસ અને શ્વસનની તકલીફ હોય છે. પરંતુ લક્ષણોની તીવ્રતા બદલાઈ શકે છે. ઘણીવાર, સ્વાઈન ફલૂથી ઉલટી થતાં ઝાડા ઉદ્ભવે છે, ‘સાહેએ કહ્યું.

Post Author: admin