નાસા અવકાશયાન ચંદ્ર પર પાણીના અણુઓના મૂવમેન્ટનું નિરીક્ષણ કરે છે – એનડીટીવી

નાસાના લુનર રેકોનેસીન્સ ઓર્બિટર (એલઆરઓ) અવકાશયાને ચંદ્રના દિવસો આસપાસ ચાલતા પાણીના અણુઓને ધ્યાનમાં લીધા છે, તે શોધ એ ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે કારણ કે એજન્સી અવકાશયાત્રીઓને ચંદ્ર સપાટી પર પાછા મૂકવાની યોજના બનાવે છે.

લાયમેન આલ્ફા મેપિંગ પ્રોજેક્ટ (દીવા) – LRO પર સાધન – માપવામાં પરમાણુઓ કામચલાઉ ચંદ્રની સપાટી છે, જે એક દિવસ દરમિયાન ચંદ્ર હાઇડ્રેશન ફેરફારો લક્ષણ મદદ કરી બેસાડવામાં અપર્યાપ્ત સ્તર, કાગળ જીયોગ્રાફિકલ રિસર્ચ લેટર્સ પ્રકાશિત કરે છે.

“આ અભ્યાસ ચંદ્ર પર પાણીની વાર્તાને આગળ વધારવામાં એક મહત્વપૂર્ણ પગલું છે અને એલઆરઓ મિશનથી સંચિત ડેટાના પરિણામે તે છે,” મેરીલેન્ડના નાસાના ગોડાર્ડ સ્પેસ ફ્લાઇટ સેન્ટરના એલઆરઓ ડેપ્યુટી પ્રોજેક્ટ વૈજ્ઞાનિક જ્હોન કેલરે જણાવ્યું હતું.

છેલ્લા દાયકા સુધી, વૈજ્ઞાનિકો માનતા હતા કે ચંદ્ર શુષ્ક હતો, મુખ્યત્વે ધ્રુવોની નજીક કાયમી ધોરણે છાંયેલા ક્રેટ્સમાં બરફના ખિસ્સા તરીકે અસ્તિત્વ ધરાવતું કોઈપણ પાણી.

તાજેતરમાં, તેઓ ચંદ્રની જમીન અથવા રેગોલિથને લગતા પરમાણુઓની તીવ્ર વસતીમાં સપાટીનું પાણી ઓળખી કાઢે છે.

પરંતુ, દિવસ અને સમયના આધારે જથ્થો અને સ્થાન બદલાય છે. ઉચ્ચ અક્ષાંશો પર ચંદ્રનું પાણી વધુ સામાન્ય છે અને સપાટીની ગરમી જેટલી આસપાસ આવે છે.

વૈજ્ઞાનિકોએ કલ્પના કરી હતી કે સૌર પવનમાં હાઇડ્રોજન આયન ચંદ્રના સપાટીના પાણીનો મોટા ભાગનો સ્ત્રોત હોઈ શકે છે. પરિણામ સ્વરૂપે, જ્યારે ચંદ્ર પૃથ્વીની પાછળ પસાર થાય છે અને તે સૌર પવનથી ઢંકાયેલો હોય છે, ત્યારે “પાણીની સ્પિગોટ” આવશ્યકપણે બંધ થવી જોઈએ.

જો કે, જ્યારે ચંદ્ર પૃથ્વી દ્વારા ઢંકાયેલો હોય છે અને તેના ચુંબકીય ક્ષેત્રથી પ્રભાવિત થાય છે ત્યારે એલએએમપી દ્વારા જોવા મળતા પાણીમાં ઘટાડો થતો નથી, સૂચવે છે કે, સૂર્યપ્રકાશથી સીધી રીતે “વરસાદ” કરતા પાણીને સમયાંતરે બનાવે છે.

પ્લેનેટરી સાયન્સ ઇન્સ્ટિટ્યુટના વરિષ્ઠ વૈજ્ઞાનિક, એમાંડા હેન્ડ્રીક્સે જણાવ્યું હતું કે, આનાથી ચંદ્રના પાણીના ચક્રને સમજવામાં સહાય મળે છે અને આખરે આપણને પાણીની પ્રાપ્યતા વિશે જાણવામાં મદદ કરશે જે મનુષ્યો દ્વારા ભવિષ્યમાં મિશનમાં ઉપયોગમાં લેવાશે.

“ચંદ્રનું પાણી સંભવિત રીતે મનુષ્યો દ્વારા ઇંધણ બનાવવા અથવા રેડિયેશન બચાવ અથવા થર્મલ મેનેજમેન્ટ માટે ઉપયોગમાં લઈ શકાય છે; જો આ સામગ્રીને પૃથ્વી પરથી લોંચ કરવાની જરૂર નથી, તો આ ભાવિ મિશન વધુ સસ્તું બનાવે છે,” હેન્ડ્રીક્સ ઉમેરે છે.

Post Author: admin