ફક્ત માતા નહીં, શિશુગ ટાઇમ્સ – પોસ્ટપાર્ટમ ડિપ્રેસન માટે નવા પિતા પણ જોખમમાં છે

જ્યારે તે આવે છે ત્યારે બાળક બ્લૂઝથી પીડાતા હોય ત્યારે, આપણે બાળકને જન્મ આપ્યા પછી, પોસ્ટપાર્ટમ ડિપ્રેસન (પી.પી.ડી.) દ્વારા માતાઓ વિશે વાત કરીએ છીએ. જો કે, પિતા આ ચર્ચામાં ભાગ્યે જ બનાવે છે. તાજેતરના અભ્યાસ મુજબ, નવા પિતા પણ પી.પી.ડી.ના જોખમમાં ઉદ્ભવતા હોય છે. પી.પી.ડી.માં, કેટલાક સ્ત્રીઓ જન્મ આપ્યાના પહેલા બે અઠવાડિયામાં થોડો નીચે પડી જાય છે અથવા ચિંતા કરે છે. આ અભ્યાસ નવા પિતાનો ‘ પી.પી.ડી. સાથે અનુભવો. સંશોધનમાં જાણવા મળ્યું છે કે તેઓ જે મુદ્દાઓ અનુભવે છે અને ઓછી જાણીતી ઘટનાના નિદાન અને સારવારમાં તેઓ જે અવરોધો સામનો કરે છે તેનાથી કેવી રીતે તેઓ આગળ વધી શકે છે. સંશોધન અનુસાર, યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સમાં 5 થી 10 ટકા નવા પિતા પીપડીથી પીડાય છે. રોગ નિયંત્રણ અને નિવારણ માહિતી માટેના કેન્દ્રો. એક અભ્યાસ બતાવે છે કે જે પુરુષો પી.પી.ડી.થી પીડાતા હોય તેવા લોકો માટે જોખમ 24 થી 50 ટકા જેટલું વધે છે. બ્રાન્ડોન એડીની આગેવાની હેઠળ સંશોધકોની એક ટીમ, નવા પિતાના બ્લોગ, વેબસાઇટ્સ, ફોરમ અને પ્રથમ હેન્ડ્સ એકાઉન્ટ્સ માટે ચેટ રૂમ્સ સ્કેમ કરે છે. છ વિષયો ઉભરી: શિક્ષણની જરૂર છે. પપ્પાને ખબર ન હતી કે પુરુષો પી.પી.ડી.થી પીડાય છે અને અનુભવી અન્ય લોકોને તે આશ્ચર્ય થાય છે. મહિલાઓમાં જેણે પી.પી.ડી. જોયું તે ખાતરી ન હતી કે તેને શું કહેવાનું છે. પુરુષોએ પકબૅક વિશે અથવા ડોકટરો અથવા થેરાપિસ્ટ્સ પાસેથી માહિતી પ્રાપ્ત ન કરી, અથવા પી.પી.ડી.ના સંસાધનો કે જેણે તેમની પત્નીઓને કેવી રીતે મદદ કરવી તેના પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવા માટે મેનેજ કરવામાં આવેલી હતાશા વિશે ફરિયાદ કરી હતી. લિંગ અપેક્ષાઓની તરફેણમાં: ઘણા પિતાએ પરંપરાગત “કઠોર વ્યક્તિ” સ્ટીરિયોટાઇપ્સને અનુસરવા માટે દબાણ કર્યું . હકીકતમાં, એક માણસ જેણે બીજા પિતાને “તેને ચૂંટો” કહેતા કહ્યું હતું કે તે જાણતો હતો કે તે ખરાબ સલાહ હતી પરંતુ તેણે સમજાવ્યું હતું કે તે પુરુષોની અપેક્ષા રાખે છે. લાગણીઓને વેગ આપવી: હાસ્યજનક લાગણી અથવા નબળા દેખાતા ડર માટે પુરુષો તેમની લાગણીઓને શેર કરવા માટે અનિચ્છા રાખતા હતા. તેમની પત્નીઓ, જેઓ પ્રાથમિક દેખરેખ રાખતા હતા. અવિચારી: ઘણા નવા પિતાને તેમની મૂંઝવણ, થાક, અસહ્યતા, એકલતા અને ફસાયેલા લાગણીઓને વ્યક્ત કરવાનું મુશ્કેલ લાગ્યું. માતાપિતા વારંવાર જન્મ પછી ઊંઘની અછતથી પીડાય છે, જે તણાવ અને ડિપ્રેસિવ લક્ષણોને વધારે તીવ્ર બનાવી શકે છે – જેનાથી તેમને તેમના બાળકોની રડતી વખતે વધુ ખલેલ પહોંચાડી શકે છે. વલણ: જ્યારે ઘણા પિતાએ તેમના બાળકોના આગમન માટે આનંદ અને ઉત્સાહ વ્યક્ત કર્યો હતો, ત્યારે અન્યોએ તેમના બાળકની સતત જરૂરિયાતોનો વિરોધ કર્યો હતો અને ધ્યાન. કેટલાક લોકોએ પોતાને અથવા તેણીને દુઃખ પહોંચાડવાની અરજીઓને દબાવવા વિશે વાત કરી. ઉપેક્ષાની અનુભૂતિ: તેમના પત્નીઓ, સ્વાસ્થ્ય સંભાળ વ્યવસ્થા અને સમાજ દ્વારા પિતા ખોવાઈ ગયા, ભૂલી ગયા અને ઉપેક્ષિત થયા. એક પિતાએ પી.પી.ડી. સ્ક્રીનીંગ પ્રશ્નો વાંચતી વખતે “અસ્વસ્થતાપૂર્વક હસવું” વર્ણવ્યું હતું, સામાન્ય રીતે નિયમિત તપાસ દરમિયાન સ્ત્રીઓને પૂછવામાં આવતા હતા: “મને લાગે છે કે કોઈએ મને સમાન પ્રશ્નો પૂછવા જોઈએ એવું લાગે છે.” અન્ય એક માણસે કહ્યું કે, સ્ત્રીઓ જ્યારે સખત મહેનત કરે ત્યારે રાહ જોવી ગર્ભાવસ્થા અને શ્રમ અને તેમના બાળકોને નમ્ર કોર્ડ કનેક્શનની અભાવ હોવાનું, ઘણી વાર તેમની સાથે PPD સાથે સંઘર્ષની સમાન વાર્તાઓ વહેંચવામાં આવતી હતી: “લોકો માટે જાહેરમાં જાહેરમાં જાહેર થવા માટે કોઈ સાચી સ્વીકાર્ય સ્થાન અથવા સંદર્ભ નથી – જે કોર દ્વારા ખૂબ ઓછો ખસી ગયો છે. જેને હું ‘અચાનક પેરેન્ટહૂડ’ કહું છું. “એકંદરે, ફેમિલી ઇસ્યુઝના જર્નલના જર્નલમાં પ્રકાશિત થયેલા તારણો, પી.પી.ડી.થી પીડાતા પિતા માટેના અવરોધો પર અગાઉના અભ્યાસોને પૂરક કરે છે. સંશોધકોએ જણાવ્યું હતું કે માહિતી અને કલંકની અછતનો સામનો કરવો એ ઘણી વાર પિતાને તેમના બાળકથી દૂર રાખવાનું કારણ બને છે અને વૈવાહિક મુશ્કેલીઓ સાથે સંકળાયેલું છે. પહેલાના સંશોધનમાં જાણવા મળ્યું છે કે માતૃત્વની સંલગ્નતા બાળકો માટે ઘણાં હકારાત્મક પરિણામો ધરાવે છે, જેમ કે છોકરાઓ ઓછી પ્રતિકૂળ વર્તન દર્શાવે છે, પછી બાળકો ગેરહાજર પિતા સાથે, બંને જાતિઓ માટે ગેરવ્યવસ્થા ઘટાડો, પ્રારંભિક વિકાસ વર્ષોમાં બાળકો માટે નોંધપાત્ર આઇક્યુ સ્કોર, અને ભાવનાત્મક તકલીફોની નીચલા સ્તર. તે પીડીપીના પીડીપી પીડિત પીડીપી દ્વારા પીડિત અહેવાલ દર્શાવે છે કે તે તેમના ભાગીદારો સાથે સંચારના નીચા સ્તરો તેમજ પદાર્થના દુરૂપયોગ અને ઘરેલું હિંસાના દરોમાં વધારો કરે છે. “અપેક્ષાઓ એ છે કે તેઓ જે માનવામાં આવે છે તેના માણસોને તેઓ અપેક્ષા રાખે છે સંશોધકોએ લખ્યું હતું કે, “પુરૂષોએ જીવન તણાવ સાથે સામનો કરવા માટે કેટલા માણસોને પસંદ કરવાનું પસંદ કર્યું તે મહત્વનું પરિબળ હતું અને તે કેવી રીતે કરવું તે માનવામાં આવતું હતું.” કારણ કે ડિપ્રેશન માટે વ્યાવસાયિક સહાય મેળવવા પુરુષો કરતાં પુરૂષો પહેલાથી જ ઓછી છે, તે આવશ્યક છે કે પી.પી.ડી. નું કલંક ઘટશે. કારણ કે બાળકોના તંદુરસ્ત વિકાસમાં પૈતૃક સંડોવણી એક મહત્વપૂર્ણ પરિબળ છે, તેથી પરિવારો પર નકારાત્મક અસર સામે લડવા માટે પિતૃ પીપીએડી વિશે વધુ માહિતી ઉપલબ્ધ કરાવવી તે મુજબની વાત છે, “તેમણે ભારપૂર્વક જણાવ્યું. (એએનઆઈ)

Post Author: admin