બ્રિટીશ આઈએસઆઈએસ બ્રાઇડ શામીમા બેગમની નવજાત પુત્રની હત્યા – એનડીટીવી ન્યૂઝ

શામીમા બેગમએ તેની બહેન દ્વારા લેવામાં આવેલી એક ફોટોમાં ચિત્રિત કર્યું. (ફાઇલ)

લંડન:

વિવાદાસ્પદ અહેવાલોની શ્રેણી પછી, સીરિયન ડેમોક્રેટિક ફોર્સિસ (એસડીએફ) ના પ્રવક્તાએ યુ.કે.ના ભાગેડુ આઇએસઆઈએસ કન્યા, શમીમા બેગમ, ના સીરિયાના શરણાર્થી કેમ્પમાં નવજાત પુત્રની મૃત્યુની પુષ્ટિ કરી.

મેડિકલ સર્ટિફિકેટ મુજબ, યુ.એસ. પીઠબળવાળી એસડીએફ દળોએ શિબિર ચલાવતા બાળકને જામરા નામ આપ્યું હતું, અને ન્યુયોનિયાથી માત્ર બે અઠવાડિયા જ મૃત્યુ પામ્યા હતા, જે 19 વર્ષીય છે.

યુકે સરકારના એક પ્રવક્તાએ જણાવ્યું હતું કે કોઈપણ બાળકની મૃત્યુ “પરિવાર માટે દુ: ખદ અને ગંભીરતાથી પીડિત” હતી.

કુર્દિશમાં કુર્દિશ રેડ ક્રેસેન્ટ માટે કામ કરતા એક પેરામેડિકે કહ્યું હતું કે બાળક શ્વાસ લેવાની મુશ્કેલીઓથી પીડાય છે. ગુરુવારે સવારે તેની માતા સાથે હોસ્પિટલમાં તબદીલ થઈ તે પહેલા તેને ડૉક્ટર પાસે લઈ જવામાં આવ્યો હતો, પરંતુ ગુરુવાર પછી તે મૃત્યુ પામ્યો હતો. બેગમ ત્યારથી શિબિર પરત ફર્યા છે અને શુક્રવારે તેના બાળકને દફનાવવામાં આવ્યો હતો.

અગાઉ, બાંગ્લાદેશી મૂળની કૌટુંબિક વકીલે ટ્વીટર પર જણાવ્યું હતું કે તેમને મધ્ય પૂર્વમાં તેમના શરણાર્થી કેમ્પમાંથી પુષ્ટિ મળી હતી કે તેના બાળકનું અવસાન થયું હતું.
મોહમ્મદ અકુંજીએ બાદમાં સોશિયલ મીડિયા પર જણાવ્યું હતું કે, “તે પુષ્ટિ છે કે તે મરી ગયો છે.” યુકેના ગૃહમંત્રી સાજિદ જાવિદની ટીકામાં શ્રેણીબદ્ધ સમાચાર અહેવાલો પ્રકાશિત કર્યા છે, જેમણે ગયા મહિને બેગમની બ્રિટીશ નાગરિકતાને રદ કરી હતી, જ્યારે તેણીએ તેમના બાળકને બ્રિટીશ તરીકે સ્વીકાર્યા હતા.

યુકેના વિરોધ પક્ષે તેના નિર્ણય માટે મિસ્ટર જાવિદને લક્ષ્ય રાખ્યું હતું, લેબરના છાયાના હોમ સેક્રેટરી ડિયાન ઍબોટે કહ્યું હતું કે: “કોઈ પણ વ્યક્તિને કાયદેસર બનાવવા માટે આંતરરાષ્ટ્રીય કાયદાની વિરુદ્ધ છે, અને હવે એક નિર્દોષ બાળકનું અવસાન થયું છે કારણ કે બ્રિટીશ સ્ત્રીને તેનાથી છૂટા કરવામાં આવી રહી છે. નાગરિકતા. આ નકામી અને અમાનવીય છે. ”

એક નિવેદનમાં જ્યારે બાળકના મૃત્યુની અહેવાલો હજી પુષ્ટિ ન હતી, ત્યારે મિસ્ટર જાવિદે કહ્યું: “દુઃખની વાત છે કે આ યુદ્ધ ઝોનમાં જન્મેલા ઘણા બાળકો, દેખીતી રીતે નિર્દોષ નિર્દોષ છે. મારી પાસે બાળકો માટે જે સહાનુભૂતિ છે તેના પ્રત્યે સહાનુભૂતિ નથી. આમાં તે શા માટે છે તે યાદ અપાવે છે, આ યુદ્ધ ઝોનમાં કોઈપણ માટે જોખમી છે. ”

જ્યારે બાળકનો જન્મ થયો ત્યારે બેગમ બ્રિટિશ રાષ્ટ્રના હતા, તેમનો દરજ્જો બ્રિટીશ રાષ્ટ્રીય અને બેગમના લંડન આધારિત પરિવારએ શ્રી જાવિદને લખ્યો હતો, જેથી બાળકને યુકેમાં બ્રિટિશ તરીકેના અધિકારના આધારે યુકેમાં લાવવામાં મદદ કરી શકે. નાગરિક ઇસ્લામિક રાજ્ય (આઇએસઆઇએસ) આતંકવાદી જૂથમાં જોડાવા માટે 15 વર્ષીય સ્કૂલગુલ તરીકે લંડન ભાગી ગયો હતો તે બેગમ, તેના માતાપિતાના વારસાને કારણે બાંગ્લાદેશી નાગરિકત્વનો હક્ક માનવામાં આવે છે.

“આ દેશને સલામત રાખવા માટે હું જે કરી શકું તે મારો નંબર એક કામ છે,” એમ ગયા મહિને જાવિદએ બ્રિટીશ નાગરિકત્વની રદ કરવાની જાહેરાત કરતી વખતે કહ્યું હતું.

બેરમનો પુત્ર સીરિયાના શરણાર્થી કેમ્પમાં ભારે ગર્ભવતી હોવાના 17 દિવસ પછી 17 ફેબ્રુઆરીના રોજ થયો હતો. તેણીએ પત્રકારોને કહ્યું હતું કે તેણીએ પહેલાથી જ બે બાળકો ગુમાવ્યાં હતાં – એક કુપોષણ અને બીજાને બીમાર સ્વાસ્થ્ય માટે – આઈએસઆઈએસ સાથેના સમય દરમિયાન અને યુકે સરકારે તેણીને અને તેના નવા જન્મેલા બાળકને બ્રિટનમાં પાછા આવવા દેવાની વિનંતી કરી હતી.

તેણીએ જણાવ્યું હતું કે, “હું તેમની નાગરિકતાના રદબાતલને પગલે, તેમના હૃદયમાં થોડી વધુ દયાથી મારું કેસ ફરીથી મૂલ્યાંકન કરવા માંગું છું.”

તેણીએ ફેબ્રુઆરી 2015 માં આઈએસઆઈએસમાં જોડાવા માટે ભાગી જઇ અને ડચ આઈએસઆઈએસ સાથે પરિચિત જેહાદી કન્યા તરીકે યાગો રાયડિજની ભરતી કરી. ઉત્તર-પૂર્વ સીરિયામાં કુર્દિશ અટકાયત કેન્દ્રમાં યોજાયેલા 27 વર્ષીય પતિ, તાજેતરમાં એક મીડિયા ઇન્ટરવ્યુમાં કહ્યું હતું કે તે ઇચ્છે છે કે તેની પત્ની અને બાળકને નેધરલેન્ડ્સમાં પાછા આવવાની મંજૂરી આપવામાં આવે.

ત્યારથી નેધરલેન્ડ્સ અને બાંગ્લાદેશ બંનેએ નકારી કાઢ્યું છે કે શમીમા બેગમને કોઈ પણ દેશમાં પ્રવેશવાનો અધિકાર હશે.

આંતરરાષ્ટ્રીય કાયદાની અંતર્ગત યુકે બ્રિટિશ રાષ્ટ્રની નાગરિકત્વને રદ કરી શકે છે, જો વ્યક્તિને સ્થાયી બનાવવામાં નહીં આવે. બેગમની બ્રિટીશ નાગરિકતાને આધારે રદ કરવામાં આવી હતી કે તેણી 21 મા વર્ષ સુધી તેમના માતાપિતાના ‘બાંગ્લાદેશી દ્વિ રાષ્ટ્રીયતા’ સુધી બાંગ્લાદેશની નાગરિકત્વ માટે પાત્ર છે. પરંતુ બાંગ્લાદેશના વિદેશી બાબતોના મંત્રાલયે ત્યારબાદ બાંગ્લાદેશી નાગરિકત્વ માટે તેને ધ્યાનમાં લેવાની શક્યતાને નકારી કાઢી છે.

સીરિયાના ઉત્તરમાં અલ-હોલ શિબિરમાંથી દૂર થયા પછી બેગમ હાલમાં ઇરાકી સરહદની નજીક શરણાર્થી કેમ્પમાં હોવાનું માનવામાં આવે છે, કારણ કે તેણીએ વિશ્વભરમાં મીડિયા ધ્યાન આકર્ષિત કર્યા પછી ધમકી આપી હતી.

Post Author: admin