યુ.એસ. માટે સારું હોય તો ચીન સાથેનું વેપાર સોદો: ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પ – ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા

વૉશિંગ્ટન: ચીન સાથેના સોદા માટેના વાટાઘાટની અહેવાલોની વચ્ચે, યુએસ પ્રમુખ

ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પ

એવું કહેવામાં આવ્યું છે કે તે બેઇજિંગ સાથેના વેપાર સોદામાં જ પ્રવેશ કરશે, જો તે વિશ્વાસ કરે કે તે યુ.એસ. માટે સારું છે.

પરંતુ તેમણે શુક્રવારે વ્હાઇટ હાઉસમાં પત્રકારોને જણાવ્યું હતું કે તેમને ચીન સાથેના વેપારના સોદામાં વિશ્વાસ છે.

વિશ્વની બે સૌથી મોટી અર્થતંત્રો વેપાર યુદ્ધમાં લૉક થઈ ગઈ છે કારણ કે ટ્રમ્પે ગયા વર્ષે માર્ચમાં ચાઇનાથી આયાત કરેલ સ્ટીલ અને એલ્યુમિનિયમ ચીજો પર ભારે ટેરિફ લાદ્યા હતા, જેણે વૈશ્વિક વેપાર યુદ્ધના ભયને વેગ આપ્યો હતો.

ટ્રમ્પે 250 અબજ ડોલરની ચીની માલ પર 25 ટકાનો ટેરિફ વધારો કર્યો હતો. તેના પ્રતિભાવમાં, ચીન, અમેરિકા પછીની બીજી સૌથી મોટી અર્થવ્યવસ્થાએ 110 અબજ ડોલરના અમેરિકન માલ પર ટાઇટ-ફોર-ટેટ ટેરિફ લાદ્યો હતો.

અમેરિકા અને ચાઇનાના ટોચના વેપાર અધિકારીઓ વ્યાપક વેપાર સોદાનો વાટાઘાટ કરવા વાટાઘાટ કરી રહ્યા છે.

ટ્રમ્પે પત્રકારોને જણાવ્યું હતું કે, “હું વિશ્વાસ કરું છું, પરંતુ જો આપણે આપણા દેશ માટે ખૂબ સારો સોદો નહીં કરીએ તો હું કોઈ સોદો નહીં કરું.” “જો આ કોઈ મોટો સોદો નથી, તો હું સોદો નહીં કરું.”

વેપાર સોદાની ગેરહાજરીમાં, ટ્રમ્પે યુ.એસ.માં ચીની ઉત્પાદનોની આયાત પર વધારાની ટેરિફ લાદવાની ધમકી આપી છે.

ગયા મહિને અમેરિકાના રાષ્ટ્રપતિએ કહ્યું હતું કે તે અને તેના ચીનના સમકક્ષ સીઈ જિનપિંગે વેપારના સોદા માટે અંતિમ આકાર આપવા માટે તેમના ફ્લોરિડા રિસોર્ટમાં મળવાની યોજના બનાવી છે, જે ભૂતકાળમાં ઘણા દેશો વચ્ચે વાટાઘાટ થઈ રહી છે. મહિના હવે.

જો કે વિએટનામમાં ઉત્તર કોરિયાના શિખર પતન પછી ટ્રમ્પ ચેરમેન કિમ જોંગ-ઉન સાથેની તેમની બેઠકમાંથી બહાર નીકળી ગયો હતો, યુએસના રાષ્ટ્રપતિએ તેના વિશે વાત કરી નથી.

હનોઈમાં ઉત્તર કોરિયા સાથેના શિખરથી દૂર જવાના ટ્રમ્પના નિર્ણય દ્વારા ચીન હવે હવે હસ્તાક્ષર કરવા માંગે છે અને તે પહેલાં બધું જ અંતિમ સ્વરૂપ આપે છે.

શુક્રવારે ધ વોલ સ્ટ્રીટ જર્નલના અહેવાલ મુજબ, યુ.એસ.-ચાઇના ટ્રેડ એકોર્ડિયનને નવા રોડબ્લૉકનો સામનો કરવો પડ્યો છે, કેમ કે ચીનના અધિકારીઓ રાષ્ટ્રપતિ સમિટમાં ભાગ લેશે ત્યાં સુધી બંને દેશો હાથમાં સોદો નહીં કરે.

“ચીનના પ્રધાન શું કહેવું છે, ‘હા, ક્ઝી જિનપિંગ, મુલાકાત માટે યુ.એસ. પર જાઓ, જે રાજ્યની મુલાકાત નથી, અને આશા છે કે ટ્રમ્પ તમને શરમિંદા ન કરે’ ‘ઇવાન મેડિરોસ, જ્યોર્જટાઉન યુનિવર્સિટીના વિદ્વાન જે હતા રાષ્ટ્રપતિ બરાક ઓબામાના એક વરિષ્ઠ ચીનના સલાહકારને વોલ સ્ટ્રીટ જર્નલ દ્વારા કહેવામાં આવ્યું હતું.

રિપબ્લિકન સેનેટર માર્કો રુબીયોએ શુક્રવારે તાજેતરના અહેવાલો પર શંકા વ્યક્ત કરી હતી કે ચીન ટેક્નોલૉજીની ફરજિયાત સ્થાનાંતરણને બંધ કરશે અને વિદેશી રોકાણકારોને આકર્ષિત કરવા માટે “સંપૂર્ણ વિદેશી માલિકીના સાહસોને વધુ ક્ષેત્રોમાં” મંજૂરી આપવાનું શરૂ કરશે.

“દાયકાઓથી ચીને વિશ્વને મૂર્ખ બનાવવાની વિચારણા કરી હતી કે તેઓ જવાબદાર આંતરરાષ્ટ્રીય ભાગીદાર બનશે. આપણે તેમને નવા વિચારમાં મૂર્ખ બનાવવા દેવા જોઈએ નહીં કે આ નવું ‘કાયદો’ ચળકતી વસ્તુ સિવાય બીજું કંઈ છે જે ચાઇનીઝ રાજ્ય નિર્દેશિત અભિનેતાઓને રોકવા માટે કંઈ કરશે નહીં. ‘યુએસ કંપનીઓની બૌદ્ધિક મિલકત અને વેપાર રહસ્યો પર સતત હુમલો,’ રૂબીયોએ જણાવ્યું હતું.

ટ્રમ્પ એડમિનિસ્ટ્રેશનએ મજબૂત અને અમલકારક સોદો સુરક્ષિત કરવા માટે ચીન પર દબાણ વધારવા અને દબાણ વધારવાનું ચાલુ રાખવું જોઈએ, એમ તેમણે ભારપૂર્વક જણાવ્યું હતું.

“અમે આ તકને બગાડી શકતા નથી અને આ સદીની સૌથી મહત્વપૂર્ણ, વ્યૂહાત્મક, આર્થિક અને ભૂ-રાજકીય સ્પર્ધાને ગુમાવવાનું જોખમ ગુમાવતા નથી. ચાઇનાને અમેરિકાની રાષ્ટ્રીય હિત અને સીધો પરિણામ વિના સીધી આંતરરાષ્ટ્રીય પ્રતિબદ્ધતા સામે સીધી પ્રતિસ્પર્ધાઓ ચલાવવાની પરવાનગી આપવી જોઈએ નહીં.” રુબીએ કહ્યું.

Post Author: admin