સીડીસી કહે છે – ફ્લૂ સીઝનમાં શિખ્યું નથી, અને ગંભીર ચેપનું બીજું મોજું છે

(સીએનએન) ફ્લૂ પ્રવૃત્તિ દેશભરમાં ઊંચી રહે છે, અને કેટલાક રાજ્યોમાં તીવ્ર ચેપનો બીજો મોજા છે.

યુ.એસ. સેન્ટર્સ ફોર ડિસીઝ કંટ્રોલ એન્ડ પ્રિવેન્શન દ્વારા શુક્રવારે પ્રકાશિત થયેલા સાપ્તાહિક ફ્લૂના અહેવાલ મુજબ, 1 ઓક્ટોબરથી 2 માર્ચ વચ્ચેની સંખ્યામાં 26.3 મિલિયન ફ્લૂ બિમારીઓ , 12.4 મિલિયન તબીબી મુલાકાતો અને 347,000 ફ્લૂ હોસ્પિટલમાં દાખલ થયા હતા.
નેશનલ ફાઉન્ડેશન ફોર ઇન્ફેક્ટીઅસ ડિસીઝિસના તબીબી ડિરેક્ટર ડૉ. વિલીયમ સ્કેફરરે જણાવ્યું હતું કે, “અમે હજી પણ ફ્લૂ ધરાવીએ છીએ. અને હજુ પણ આપણે દર્દીઓની સતત સ્ટ્રીમ જોઈ રહ્યા છીએ જે ઇન્ફ્લુએન્ઝા સાથે હોસ્પિટલમાં દાખલ થઈ રહ્યા છે.”
બીજા વધારાના બાળકોને 2 માર્ચના રોજ પૂરા થતાં સપ્તાહ દરમિયાન ફલૂ સંબંધિત કારણોસર મૃત્યુ પામ્યા હતા, જે સીઝન માટે કુલ 64 થઈ હતી. જો કે, ફલૂ સંબંધિત બધી મૃત્યુની જાણ થઈ નથી અથવા જાણ થઈ નથી, તેથી સીડીસી માને છે કે મૃત્યુની વાસ્તવિક સંખ્યા વધારે છે.
પુખ્ત લોકો માટે, ફલૂના મૃત્યુની ગણતરી ન્યૂમોનિયા અને ફલૂ સંબંધિત અન્ય બીમારીઓ પર થાય છે. નેશનલ સેન્ટર ફોર હેલ્થ સ્ટેટિસ્ટિક્સના ડેટાના આધારે, સીડીસીએ જણાવ્યું હતું કે 23 મી ફેબ્રુઆરીના રોજ પૂરા થતાં સપ્તાહ દરમિયાન ન્યુમોનિયા અને ફલૂને કારણે મૃત્યુનાં પ્રમાણમાં 7.5 ટકાનો વધારો થયો હતો, જે આ વર્ષના આ સમય માટે 7.3% ની સામાન્ય થ્રેશોલ્ડથી સહેજ વધારે છે.
સિઝનમાં શિખર આવ્યું છે કે કેમ તે અસ્પષ્ટ છે, પરંતુ આ સિઝનમાં હજી પણ ફ્લૂ પ્રવૃત્તિઓ આવે છે, જેમાં 48 રાજ્યો અને પ્યુર્ટો રિકોએ વ્યાપક પ્રવૃત્તિની જાણ કરી છે.
સીડીસીએ 2 માર્ચના રોજ પૂરા થતાં સપ્તાહ દરમિયાન પ્રત્યેક 100,000 લોકો દીઠ 37 હોસ્પિટલાઇઝેશન નોંધાવ્યા હતા. આ એકંદર દર છે, 65 વર્ષ અને તેથી વધુ ઉંમરના લોકોની ઊંચી માત્રામાં હોસ્પિટલાઇઝેશનની જરૂર છે (દર 100,000 દીઠ 107), ત્યારબાદ બાળકોની ઉંમર 4 (દર 100,000 દીઠ 49) અને પછી 50 અને 64 વર્ષની ઉંમરના લોકો (100,000 દીઠ 48).
સીડીસીએ જણાવ્યું હતું કે હોસ્પિટલાઇઝેશન રેટ છેલ્લા સીઝન કરતા ઘણી ઓછી છે.
એચ 1 એન 1 વાયરસની તાણ આ સીઝનમાં પ્રભુત્વ ધરાવે છે, પરંતુ સ્ફૅફરરના જણાવ્યા મુજબ, એચ 3 વાયરસ દક્ષિણપૂર્વમાં ફેલાયેલા છે. તે આ વર્ષે “ડબલ બેરલ ઈન્ફલ્યુએન્ઝા ફાટી નીકળ્યો” છે, તેણે જણાવ્યું હતું કે, H1N1 મોટાભાગના દેશભરમાં જોવા મળે છે અને દક્ષિણપૂર્વીય યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સમાં H3N2 ચેપના બે મોજા. એચ 3 એન 2 વાયરસમાં બે-તૃતીયાંશ ઇન્ફ્લુએન્ઝા એનો સમાવેશ થાય છે. સીડીસીના જણાવ્યા મુજબ, આ છેલ્લા અઠવાડિયામાં વાયરસનું પરીક્ષણ થયું હતું.
“એચ 3 એન 2, સામાન્ય રીતે, વધુ તીવ્ર બીમારી ઉત્પન્ન કરે છે,” તેમણે જણાવ્યું હતું. “તે વાયરસ હતો જે ગયા વર્ષે ખૂબ જ મુશ્કેલી ઊભી કરી રહ્યો હતો.”
“આ તમામ વાયરસ, પરંતુ ખાસ કરીને H3N2, તમને હૉસ્પિટલમાં મૂકવાનો અને ન્યૂમોનિયાના ગૌણ કેસ માટે તમને સેટ કરવાનો પ્રયાસ કરવાની વલણ ધરાવે છે.”
સીડીસી સલાહ આપે છે કે 6 મહિના અથવા તેથી વધુ ઉંમરના દરેક વ્યક્તિને ફ્લૂ સામે રસી આપવામાં આવે છે. 65 વર્ષથી વધુ લોકો, 2 વર્ષથી ઓછી ઉંમરના બાળકો અને તબીબી પરિસ્થિતિઓ ધરાવતા વ્યક્તિઓને ન્યુમોનિયાને રોકવા માટે ન્યુમોકોકલ રસીકરણ પણ મેળવવું જોઈએ.
“જો તમે બીમાર થાઓ, તો કૃપા કરીને તમારા આરોગ્ય સંભાળ પ્રદાતાને કૉલ કરો, કારણ કે તેઓ એન્ટીવાયરલ દવાઓ માટે પ્રિસ્ક્રિપ્શન પ્રદાન કરી શકે છે જે તમારી બીમારીની તીવ્રતા અને અવધિ ઘટાડવામાં મદદ કરી શકે છે,” સ્કેફરરે જણાવ્યું હતું. સામાન્ય એન્ટિવાયરલ્સમાં ટેમ્ફલુ અને ક્ફોફ્લાઝાનો સમાવેશ થાય છે.
જોકે સીડીસીએ ફલૂ શૉટ મેળવવાની ભલામણ કરવાનું ચાલુ રાખ્યું હોવા છતાં, સ્કેફનર નોંધ્યું હતું કે તે સીઝનમાં “ભયાનક મોડી” છે, કારણ કે તમારા શરીરને રોગપ્રતિકારક શક્તિ વિકસાવવા માટે શોટ લેવાના 10 દિવસથી બે અઠવાડિયા લાગે છે. તેમ છતાં, જ્યાં સુધી તમે જીવો છો તે વિસ્તારમાં ફલૂ ફેલાયેલો છે ત્યાં સુધી રસી લેવા માટે ખૂબ મોડું નથી. તે તેના દર્દીઓને “આગલી ફ્લૂ મોસમની તૈયારીમાં આ પતન પ્રાપ્ત કરવાનું યાદ રાખવાની સલાહ આપે છે.”
“તેમ છતાં તે સંપૂર્ણ નથી, તે હજી પણ ઘણા બધા ચેપને અટકાવે છે, અને જો તમને રસી પ્રાપ્ત થયા હોવા છતાં ઈન્ફલ્યુએન્ઝા મળવું જોઈએ તો પણ તે ઓછી ગંભીર ચેપ લાવશે. તમારે ન્યુમોનિયામાં જટીલતા ઓછી થવાની શક્યતા ઓછી છે. હોસ્પિટલમાં દાખલ થવું અને મરી જવું, “સ્કેફરરે કહ્યું.

Post Author: admin