આરબીઆઇ – ઇકોનોમિક ટાઇમ્સ સાથે એશિયાના સૌથી ધનાઢ્ય બેન્કર ઉડે કોટક પાંચ વર્ષના સંઘર્ષમાં સમૃદ્ધ બની ગયો છે

રાહુલ સતીજા અને સલોની શુક્લા દ્વારા

એક શક્તિશાળી નિયમનકાર સાથે અંગૂઠા પર ટો પર જવા એ સામાન્ય રીતે તમારા નાણાકીય સ્વાસ્થ્ય માટે સારું નથી. પરંતુ તે ઓછામાં ઓછા ભારતના અબજોપતિ બેંકર માટે, કાગળ પર નફાકારક હોવાનું સાબિત થયું છે

ઉડે કોટક

.

મુંબઇ સ્થિત સ્થાપક

કોટક મહિન્દ્રા

બેન્ક લિમિટેડએ માર્ચ 2014 થી તેમની સંપત્તિ લગભગ ત્રણ ગણું જોઇ છે, જ્યારે રિઝર્વ બેન્ક ઓફ ઇન્ડિયાએ જણાવ્યું હતું કે તેઓ બેન્કમાં પોતાનો હિસ્સો ઘટાડવા માટે તેના અનુગામી લક્ષ્યાંકોમાંથી પ્રથમ મળવા નિષ્ફળ રહ્યા હતા. બ્લૂમબર્ગ બિલિયોનેર્સ ઇન્ડેક્સ મુજબ, તેમની સંપત્તિ હવે 11.4 બિલિયન ડોલર છે, મુખ્યત્વે શેરના ભાવના ફાયદાથી કેએમબીમાં તેમના હોલ્ડિંગના મૂલ્યમાં વધારો થયો છે, હાલમાં 30 ટકા.

તાજેતરની

આરબીઆઈ

ભારતીય બેંકોમાં સ્થાપક શેરહોલ્ડરોના પ્રભાવને ઘટાડવા નિયમનકારના ઉદ્યોગવ્યાપી પ્રયાસોના ભાગરૂપે, છેલ્લા વર્ષના અંત સુધીમાં કોટક માટે 20 ટકાથી નીચે તેમના હોલ્ડિંગને ઘટાડવા માટે અંતિમ મુદત હતી. કોટક મહિન્દ્રા હરીફાઈ કરવા કાનૂની કાર્યવાહી કરી રહ્યા છે, એવી દલીલ કરે છે કે ગયા વર્ષે શેરની પસંદગીમાં 5 બિલિયન રૂપિયા (72 મિલિયન ડોલર) નું વેચાણ સેન્ટ્રલ બેન્ક નિયમોનું પાલન કરે છે.

graph-2

દેશના ઘણા ધિરાણકર્તાઓ પર ભાર મૂકતા સંપત્તિની ગુણવત્તાના કેટલાક ચિંતાઓને ટાળવા માટે બેન્કની સફળતાને કારણે કોટક મહિન્દ્રાના શેર્સ તેના મોટા ભાગના સાથીદારોને વધારે પ્રભાવિત કરે છે. કેએમબીએ સૌથી ઓછા બેડ-લોન રેશિયોમાંનો એક અને ભારતીય બેંકોમાં સૌથી વધુ ચોખ્ખો વ્યાજ માર્જિન ધરાવે છે, જેણે છેલ્લા પાંચ વર્ષમાં એનએસઈ નિફ્ટી બેન્ક ઇન્ડેક્સમાં તેના શેરનું શ્રેષ્ઠ પ્રદર્શન કર્યું છે.

graph-1

સ્માર્ટકાર્મા પ્લેટફોર્મ માટે લખતા સ્વતંત્ર વિશ્લેષક હેમિન્દ્ર હઝારીએ જણાવ્યું હતું કે ઉદય કોટક શેરહોલ્ડિંગ નિયમોના અમલીકરણને વિલંબમાં લાગે છે, જે તે કરી શકે છે. “જો તે સમયરેખાને અનુસરે, તો તેણે તેના શેરને આજે કરતાં ઓછા કિંમતે વેચવાનું હતું.”

ગયા વર્ષે, હાઇકોર્ટે ઉદય કોટકના ઇક્વિટી હિસ્સાની 20 ટકાથી નીચે કાપવામાં નિષ્ફળતાના કારણે આરબીઆઈ દ્વારા લાદવામાં આવેલી કોઈપણ દંડથી કોટક મહિન્દ્રાને બચાવવાનો ઇનકાર કર્યો હતો. સપ્ટેમ્બરમાં, સેન્ટ્રલ બેંકે બંધન બેંક લિ. ને આદેશ આપ્યો કે ચીફ એક્ઝિક્યુટિવ ઑફિસર ચંદ્ર શેખર ઘોષના પગારને ન વધારવા અને બેંકને શેરહોલ્ડિંગની જરૂરિયાતો પૂરી કરવામાં નિષ્ફળ થયા પછી ધિરાણકર્તાને નવી શાખાઓ ખોલવાની મંજૂરી આપવામાં આવી.

“બેંકની ક્રિયાઓ આરબીઆઈના સંચાર, કંપનીની જરૂરિયાતો અને કાયદા અનુસાર કરવામાં આવી છે. કેએમબીના ચીફ કોમ્યુનિકેશન ઓફિસર રોહિત રાવે જણાવ્યું હતું કે, કોઈ પણ હેતુને આધીન કરવું ખોટું છે. તેમણે નોંધ્યું હતું કે બૅંકના શેરના મૂલ્યના લાભો ફક્ત તેના સ્થાપક જ નહીં, બધા શેરહોલ્ડરોને પ્રાપ્ત થયા છે. બોમ્બે હાઈકોર્ટ સમક્ષ આ મુદ્દો ભેદભાવ હોવાના કારણે, “અમે આગળ ટિપ્પણી કરવા માટે અસમર્થ છીએ”.

કોર્ટના દસ્તાવેજો અનુસાર, 2014 અને 2016 માં તેના સ્થાપકના હિસ્સામાં સતત ઘટાડો કરવા માટે કોટક મહિન્દ્રાએ બેંક દ્વારા નક્કી કરેલી મૂળ મુદત ચૂકી ગઇ હતી, જો કે તે 2017 માં આરબીઆઈ દ્વારા નક્કી કરવામાં આવતી મંદીની જરૂરિયાતને પહોંચી વળતી હતી.

એક રોકાણકાર સલાહકાર કંપની, સ્ટેકહોલ્ડર સશક્તિકરણ સેવાઓના મેનેજિંગ ડિરેક્ટર જે.એન. ગુપ્તાએ જણાવ્યું હતું કે ઉડે કોટકને તેના હિસ્સામાં ઘટાડો કરવાની ફરજ પડે તો શેરધારકો ગુમાવશે.

“બૅન્કના કદને ધ્યાનમાં રાખીને, હિસ્સો ઘટાડવા માટે ઇક્વિટી ઇશ્યૂ કરવી એ અવ્યવહારુ છે,” એમ ગુપ્તાએ જણાવ્યું હતું. “સેકન્ડરી માર્કેટમાં હિસ્સો વેચવાથી રોકાણકારોને પણ નુકસાન પહોંચાડશે કારણ કે તે બેન્કથી તેનું ધ્યાન રદ કરશે. કોઈપણ રીતે, તે નુકસાન કરશે. ”

પ્રભુદાસ લિલાધર પ્રાઇવેટ લિમિટેડના રોકાણ વ્યૂહરચનાના વડા અજય બોડકે જણાવ્યું હતું કે, કોર્ટનો નિર્ણય નિયમનકારની તરફેણમાં હોય તો ઉદય કોટકને તેના શેર માટે તૈયાર ખરીદદારોની લાંબી કતાર મળશે. બેંકિંગ ક્ષેત્ર. ”

Post Author: admin