સીપીઆઇ ફુગાવાનો દર ચાર માસ સુધી વધ્યો – બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટ

ભારતમાં ખાદ્યપદાર્થોના ભાવમાં ઘટાડાને કારણે ભારતમાં રિટેલ ફુગાવો ચાર મહિનામાં પ્રથમ વખત વધ્યો છે.

સ્ટેટિસ્ટિક્સ એન્ડ પ્રોગ્રામ અમલીકરણ મંત્રાલયના આંકડા અનુસાર જાન્યુઆરી 2019 માં સુધારેલા 1.97 ટકાની સરખામણીમાં સીપીઆઇ ફુગાવો ફેબ્રુઆરીમાં 2.57 ટકા હતો. અર્થશાસ્ત્રીઓના બ્લૂમબર્ગના મત મુજબ ફેબ્રુઆરી 2019 માટે ફુગાવો 2.4 ટકા હતો.

કોર ફુગાવો ફેબ્રુઆરીમાં 5.5 ટકાની આસપાસ ઊંચો રહ્યો હતો.

હાલના સ્તરે, સીપીઆઈ ફુગાવો ભારતના ફુગાવો 4 (+/- 2) ટકાના મધ્યબિંદુથી ઘણો નીચે છે. ભારતમાં ફુગાવો હવે સતત સાત મહિના માટે મધ્યસ્થ બેન્કના લક્ષ્યાંકથી નીચે રહ્યો છે, ફેબ્રુઆરીમાં 18 મહિનામાં પહેલી વાર મોનેટરી પોલિસી કમિટીએ 25 બેઝિસ પોઈન્ટ દ્વારા વ્યાજ દરોમાં ઘટાડો કરવાનો સંકેત આપ્યો હતો. એપ્રિલમાં અન્ય રેટ કટ અર્થશાસ્ત્રીઓ દ્વારા થવાની શક્યતા છે.

આરબીઆઈના લક્ષ્યાંકની નીચે ફુગાવો બાકી રહ્યો છે, ફુગાવો ઘટી રહ્યો છે અને વૃદ્ધિના રૂપમાં નબળી પડી રહી છે, આરબીઆઇ નાણાકીય વર્ષ 20 ની શરૂઆતમાં તેની નાણાકીય સરળતાને આગળ લાવી શકે છે.

દેવેન્દ્ર પંત, ચીફ ઇકોનોમિસ્ટ, ઇન્ડિયા રેટિંગ્સ

ફુગાવો આંતરિક

  • સીપીઆઈ ફૂડ ફુગાવો ફેબ્રુઆરીમાં -6.6 ટકા હતો, જે જાન્યુઆરીમાં -2.17 ટકા હતો.
  • ફેબ્રુઆરીમાં ફ્યુઅલ અને લાઇટ ફુગાવો 1.24 ટકા હતો, જે જાન્યુઆરીમાં 2.2 ટકા હતો.
  • જાન્યુઆરીમાં 5.2 ટકાની સરખામણીએ હાઉસિંગ મોંઘવારી 5.10 ટકા હતી.
  • કપડાં અને ફૂટવેર ફુગાવો 2.73 ટકા હતો જે જાન્યુઆરીમાં 2.95 ટકા હતો.
  • ઘરેલુ માલસામાન અને સેવાઓ વિભાગમાં ફુગાવાનો દર જાન્યુઆરીમાં 6.45 ટકાના દરે 6.29 ટકા હતો.
  • પરિવહન અને સંચાર સેગમેન્ટમાં ફુગાવો જાન્યુઆરીમાં 3.44 ટકાના દરે 3.08 ટકા હતો.
  • જાન્યુઆરીમાં 8.93 ટકાની સરખામણીએ આરોગ્ય ફુગાવો 8.82 ટકા હતો.
  • શિક્ષણ સેગમેન્ટમાં ફુગાવો 8.13 ટકા હતો, જે જાન્યુઆરીમાં 7.99 ટકા હતો.

ઉપરની આંદોલન મુખ્યત્વે શાકભાજી સિવાય, વિવિધ ફૂડ જૂથોમાં જોવાયેલી ક્રમિક વૃદ્ધિ દ્વારા સંચાલિત કરવામાં આવ્યું હતું. કોર ફુગાવો અપેક્ષા મુજબ થોડો ઘટ્યો હતો, જે ઇનપુટ ખર્ચમાં ઘટાડો, ભાવનાત્મક શક્તિ અને અર્થતંત્રમાં મંદીનો વિકાસ દર્શાવે છે. ગ્રામીણ સ્વાસ્થ્ય અને શિક્ષણમાં અગાઉની સ્પાઇક્સ ક્ષણ માટે સ્થાયી થઈ હોવાનું જણાય છે.

બી પ્રસના, હેડ – ગ્લોબલ માર્કેટ્સ ગ્રુપ, આઈસીઆઈસીઆઈ બેંક

ખોરાક ડિસઇન્ફેલેશન સરળ છે?

ફેબ્રુઆરીમાં હેડલાઇન ઇન્ડેક્સમાં વધારો આંશિક રીતે ખાદ્યાન્ન ફુગાવો માટે વર્ષ-દર-વર્ષના દરમાં વધારો થયો હતો. ગયા વર્ષે ફેબ્રુઆરીમાં શાકભાજીના ભાવમાં 7.69 ટકાનો ઘટાડો થયો હતો, જે જાન્યુઆરીમાં 13 ટકાનો ઘટાડો દર્શાવે છે.

જો કે, સીપીઆઇ ફુડ ઇન્ડેક્સ મહિનાના મહિનાની હિલચાલ દર્શાવે છે કે ભાવ સ્તર સપાટ રહે છે. સીપીઆઈ ફૂડ ઇન્ડેક્સ જાન્યુઆરીમાં 135 ની સરખામણીમાં ફેબ્રુઆરીમાં 135.2 હતો. કઠોળ અને ફળો જેવા સેગમેન્ટ્સ ઇન્ડેક્સ સ્તરોમાં સીમાચિહ્ન પિક-અપ જોવાનું શરૂ કરી રહ્યા છે, જ્યારે શાકભાજી જેવા અન્ય લોકો ભાવમાં ક્રમિક ઘટાડો જોવાનું ચાલુ રાખે છે.

ખાદ્યપદાર્થોના ફુગાવો ઘટતાં ખાદ્યપદાર્થોના ભાવમાં તીવ્ર ઘટાડો, નીતિ ઘડનારાઓ આશ્ચર્યજનક રીતે પકડાયા છે. જો કે, બેઝ ઇફેક્ટનો અર્થ એ કે વાર્ષિક ધોરણે ખાદ્ય ફુગાવો ધીમે ધીમે વધશે.

શાકભાજી, કઠોળ અને ઉત્પાદનોમાં ડિફ્લેશન, અને ખાંડ અને મીઠાઈઓ ધીરે ધીરે છે. શાકભાજીના ફુગાવો જુલાઈ 2019 થી તેની ડિફ્લેશનરી વલણને ઉલટાવી શકે છે; જો કે, તેના ઉત્પાદનના કારણે કઠોળ અને ઉત્પાદન ફુગાવો ડિફ્લેશનરી સ્થિતિમાં હોઈ શકે છે.

દેવેન્દ્ર પંત, ચીફ ઇકોનોમિસ્ટ, ઇન્ડિયા રેટિંગ્સ

Post Author: admin