બ્રેક્સિટ કેઓસમાં બ્રિટન: યુકે સંસદ ક્રિશ પીએમ થેરેસા મેના ઇયુ ડીલ ફરીથી

Britain in Brexit Chaos: UK Parliament Crushes PM Theresa May's EU Deal Again
બ્રિટનના વડા પ્રધાન થેરેસા લંડન, બ્રિટનમાં સંસદમાં બોલી શકે છે. (છબી: રોઇટર્સ)
લંડન:

બ્રિટીશ ધારાસભ્યોએ મંગળવારે વડા પ્રધાન થેરેસા મેના યુરોપીયન યુનિયન છૂટાછેડા સોદાને તોડી નાખ્યું, બ્રિટનને કટોકટીમાં ઊંડે ઉતર્યા અને સંસદને દિવસોમાં નક્કી કર્યું કે કોઈ સોદા નહીં કરે કે બ્રેક્સાઇટને પાછો ખેંચી લે અથવા છેલ્લો સમય વિલંબ લેવો.

સોમવારે યુ.એસ.ના વડાઓની સાથે છેલ્લી મિનિટની વાટાઘાટોમાં મેના સુધારેલા બ્રેક્સાઇટ સોદા સામે 391 થી 242 સુધી મતદાન કર્યું હતું, જેથી તેના વિવેચકોની ચિંતાને ફળદાયી સાબિત કરી શકાય.

આ મત વિશ્વની પાંચમી સૌથી મોટી અર્થવ્યવસ્થાને છૂટા કર્યા વિનાના પ્રદેશમાં આગળ ધપાવશે નહીં; યુરોપિયન યુનિયનમાંથી સોદા કર્યા વિના, 29 માર્ચની છૂટાછેડા તારીખ, ત્વરિત ચૂંટણી અથવા બીજા લોકમતમાં હવે વિલંબ થઈ શકે છે.

કદાચ આશા રાખવામાં સંસદીય સમર્થન મેળવવા માટે ત્રીજી વાર પણ પ્રયાસ કરી શકીએ કે તેના કન્ઝર્વેટીવ પાર્ટીમાં કઠિન યૂરોસેપ્ટીક ધારાસભ્યો, તેણીની ઉપાડ સંધિની સૌથી વધુ વાંકી ટીકાકારો, તેમના મગજમાં બદલાવ લાવી શકે છે જો બ્રિટન કદાચ ઇયુમાં રહે .

જ્યારે તેણી હારી ગઇ, ત્યારે હારનો માર્જિન જાન્યુઆરીમાં થયેલા સોદાના રેકોર્ડ 230-વોટ કરતાં ઓછું હતું.

વકીલો હવે બુધવારે 1900 જીએમટીમાં મત આપશે કે બ્રિટનને સોદા કર્યા વિના વિશ્વના સૌથી મોટા ટ્રેડિંગ બ્લોકમાંથી બહાર નીકળવું જોઈએ કે નહીં, તે ઉદ્યોગના નેતાઓ ચેતવણી આપે છે કે બજારોમાં અરાજકતા લાવશે અને સપ્લાય ચેઇન્સ આવશે અને અન્ય ટીકાકારો કહેશે કે ખોરાક અને દવાઓની તંગી ઊભી થઈ શકે છે.

મે કહ્યું હતું કે સરકાર પોતાના પક્ષના ધારાસભ્યોને કેવી રીતે મત આપવાનું સૂચવશે, જેમ કે સામાન્ય રીતે કેસ હશે.

વિરોધ પક્ષના પ્રવક્તાએ જણાવ્યું હતું કે આનો અર્થ તે છે કે તેણે “દેશની આગેવાની લેવાનો કોઈ ઢોંગ કર્યો નથી”. મેના રાજકીય પ્રવક્તાએ કહ્યું કે તેણે રાજીનામું આપવાની વાત કરી નથી.

સોમવારે મોડી રાતના વાટાઘાટ બાદ વડા પ્રધાનએ ઘોષણા કરી હતી, તેમણે કાયદાકારોને કહ્યું હતું કે, “મને સ્પષ્ટ થવા દો. સોદો વિના છોડવા અને વિસ્તરણ માટે વિરુદ્ધ મત આપવાથી આપણે જે સમસ્યાઓનો સામનો કરીએ છીએ તે હલ નથી કરતું.”

ઇમ્પેસેસ

તેણીએ કહ્યું હતું કે સંસદ હવે આંચકામાં છે: “શું તે કલમ 50 (ઇયુ છોડવાની ઇરાદાની જાહેરાત) રદ કરવાની ઇચ્છા ધરાવે છે? શું તે બીજા લોકમતને જાળવી રાખવા માંગે છે? અથવા તે સોદાથી છૂટે છે, પણ આ સોદો નથી? ”

ગ્રેહામ બ્રૅડી, પ્રભાવશાળી કન્ઝર્વેટીવ ધારાસભ્યએ જણાવ્યું હતું કે બે સંભવિત સંજોગો ઇયુને કોઈ સોદા વિના અથવા “કોઈ વિલંબિત વિલંબ વિના” છોડતા હતા.

સંસદમાં સરકારી વ્યવસાયનું સંચાલન કરનાર એન્ડ્રીયા લીડસોમ, ભારપૂર્વક જણાવ્યું હતું કે “જો તે શક્ય હોય તો, તે હજી પણ અમારું ઇરાદો છે, જો તે શક્ય હોય તો 29 માર્ચના રોજ ઇયુને સારા સોદાથી છોડો.”

યુરોપીય સંઘે જણાવ્યું હતું કે નુકસાનકારક નો-સોદો બ્રેક્સિટનું જોખમ નોંધપાત્ર રીતે વધ્યું છે, પરંતુ છૂટાછેડાના નિયમો પર લંડન સાથે કોઈ વાટાઘાટો થશે નહીં.

સ્ટર્લીંગ, જે અગાઉ દિવસમાં 2 ટકા ઘટીને $ 1.3005 થયો હતો, મતદાનના થોડા જ સમયમાં 1.3086 ડોલરની આસપાસ ટ્રેડિંગ કરી હતી. [GBP/]

લંડનના સ્ટેટ સ્ટ્રીટ ગ્લોબલ એડવાઇઝર્સના મેક્રો સ્ટ્રેટેજીના વડા ટીમોથી ગ્રાફે જણાવ્યું હતું કે, “એક બારણું બંધ થઈ ગયું છે પરંતુ અન્ય શક્યતાઓ ખુલ્લી છે અને બજારોને આશા છે કે નો-સોદા બ્રેક્સિટ પર બુધવારના મતને મોટો હાર મળશે.”

કન્ઝર્વેટીવ પાર્ટીના સભ્યો વચ્ચેના મેના સોદાના વિરોધમાં એવી ધારણા છે કે તે યુરોપીય સંઘ તરફથી સ્વચ્છ વિરામ ઓફર કરતી નથી, જેમાંથી ઘણાએ મત આપ્યો છે.

બ્રેક્સિટના ટેકેદારો દલીલ કરે છે કે જ્યારે “નો-સોદો” છૂટાછેડા થોડા ટૂંકા ગાળાના અસ્થિરતા લાવી શકે છે, લાંબા ગાળે તે યુનાઈટેડ કિંગડમને વિશ્વભરમાં લાભદાયી વેપાર સોદાઓને વિકસાવવા અને બનાવવાની મંજૂરી આપશે.

જો કે, સંસદમાં બ્રેક્સિટનો “નો-સોદો” પણ નકારી કાઢવાની સંભાવના છે, તેથી સાથીદારોએ પછી ગુરુવારે ફરીથી મતદાન કર્યું હતું – શું સરકારે વધુ વાટાઘાટોને મંજૂરી આપવા માટે છોડી દેવાની તારીખમાં વિલંબની વિનંતી કરવી જોઈએ.

મે અને ઇયુ બંનેએ આ સોદામાં અન્ય કોઈપણ ફેરફારોને પહેલાથી જ નકારી કાઢ્યા છે, અત્યાચાર ગુનાના દોઢ વર્ષ પછી થયાં.

“ત્રીજો વિકલ્પ નથી”

યુરોપીયન કમિશનના પ્રમુખ જીન-ક્લાઉડ જુનકેરે સોમવારે જણાવ્યું હતું કે, “ત્યાં ત્રીજી તક રહેશે નહીં.” અર્થઘટનની કોઈ વધુ અર્થઘટન નહીં થાય, જો ‘અર્થપૂર્ણ મત’ આવતીકાલે નિષ્ફળ જાય તો ખાતરીની કોઈ ખાતરી આપતી નથી. ”

સરકારે સંસદને ટૂંકા એક્સ્ટેંશન માટે પ્રેસ કરવાની તક પ્રદાન કરવાની અપેક્ષા રાખી હતી, પરંતુ મંગળવારે રાત્રે જાહેરાત કરી હતી કે સરકાર વિનંતી કરશે કે વિલંબની લંબાઈ નક્કી કરવામાં સંસદની પસંદગી થશે.

આનાથી સંભવિત વધારો થયો કે તે મેના અંતમાં બહાર નીકળી જવાની તારીખને આગળ ધપાવવા માટે કહી શકે, જ્યારે બ્રિટનને યુરોપીયન સંસદની ચૂંટણીમાં ભાગ લેવો પડ્યો – એક સંભાવના કે બંને પક્ષો ટાળવા આતુર હતા.

યુરોપિયન કાઉન્સિલના રાષ્ટ્રપતિ ડોનાલ્ડ ટસ્ક, જે ઇયુ સરકારોનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે, માટે પ્રવક્તાએ જણાવ્યું હતું કે બ્રિટનને બ્રેક્સિટમાં વિલંબ માટેની કોઈપણ વિનંતી માટે “વિશ્વસનીય સમર્થન” પૂરું પાડવું પડશે.

ઇયુને છોડવા માટે 2016 માં 52 થી 48 ટકા લોકોએ મતદાન કર્યું હતું, પરંતુ આ નિર્ણય માત્ર મુખ્ય પક્ષોને જ વિભાજીત કરી શક્યો નથી, પરંતુ બ્રિટીશ સમાજમાં ઊંડા વળાંકનો પણ ખુલાસો થયો છે, જે ઇમીગ્રેશન અને વૈશ્વિકીકરણ વિશેની ચિંતાને આગળ લાવે છે.

ઘણાંને ડર છે કે બ્રેક્સિટ પશ્ચિમને વિભાજિત કરશે કારણ કે તે ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પના બિનપરંપરાગત યુએસ પ્રમુખપદ અને રશિયા અને ચીનથી વધતા જતા વલણ સાથે જોડાયેલી છે, જેના કારણે બ્રિટન આર્થિક રીતે નબળા છે અને તેની સુરક્ષા ક્ષમતાઓ ઓછી થઈ છે.

સમર્થકોનું કહેવું છે કે તે બ્રિટનને ઇમીગ્રેશનને નિયંત્રિત કરવા અને વૈશ્વિક તકોનો લાભ લેવાની મંજૂરી આપે છે, યુ.એસ. અને યુ.એસ. સાથેના નજીકના જોડાણો હોવા છતાં યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ અને અન્ય લોકો સાથેના નવા વેપાર સોદાને હરાવી દે છે, જે બ્રિટન વિના પણ 440 મિલિયન લોકોનું એક બજાર હશે.

Post Author: admin