વજન નુકશાન, ટાઇમ 2 ડાયાબિટીઝને બે વર્ષ માટે ટકી શકે છે – ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા

પ્રકાર 2 ડાયાબિટીઝ ધરાવતા ત્રીજા કરતા વધુ લોકો જે જી.પી. શસ્ત્રક્રિયા દ્વારા એન.એચ.એસ. દ્વારા વિતરિત વજન સંચાલન કાર્યક્રમમાં ભાગ લે છે, તે બે વર્ષ પછી ડાયાબિટીસથી મુક્ત રહે છે.

ન્યૂકૅસલ યુનિવર્સિટીના પ્રોફેસર રોય ટેલરે, જેણે અજમાયશી સહકારની આગેવાની લીધી હતી, જણાવ્યું હતું કે તારણો “ટાઇપ 2 ડાયાબિટીઝના યુગ પર પડકારરૂપ રીતે પ્રગતિશીલ રોગ તરીકે પડદાને નીચે ખેંચે છે.”

આ નવા પરિણામો ડિસેમ્બર 2017 ના વૈશ્વિક સ્તરે રિપોર્ટ કરેલા તારણો પર નિર્માણ કરે છે, જે દર્શાવે છે કે 46% ભાગ લેનારાઓ એક વર્ષ પછી માફીમાં હતા. એક વર્ષ પછી, 70% ભાગ લેનારાઓ હજુ પણ માફીમાં છે.

પરિણામો પુષ્ટિ કરે છે કે માફી નુકશાન સાથે નજીકથી જોડાયેલી છે; બે વર્ષ પછી 10 કિલો (1 પથ્થર 8 પાઉન્ડ) ગુમાવનારા 64% સહભાગીઓને માફી મળી હતી. પ્રથમ અને બીજા વર્ષ દરમિયાન સંશોધકોએ અપેક્ષા રાખતા ભાગ લેનારાઓએ કેટલાક વજન પાછા મેળવ્યા. જો કે, જે લોકો એક વર્ષ પછી મુક્તિમાં હતા, તેઓ જે રીતે રહ્યા હતા તે લોકો કરતા વધારે સરેરાશ વજન નુકશાન (15.5 કિલો) હતું, જેઓ મુક્તિ (12 કિલો) માં ન રહેતા હતા તેના કરતાં.

સહભાગીઓને કોઈપણ પ્રકાર 2 ડાયાબિટીસ દવાઓનો ઉપયોગ કર્યા વિના 48mmol / mol (6.5%) કરતાં ઓછા લાંબા ગાળાના બ્લડ ગ્લુકોઝ સ્તર (એચબીએ 1 સી) હોય તો માફીમાં વ્યાખ્યાયિત કરવામાં આવી હતી.

ટાઇપ 2 ડાયાબિટીઝના માફીમાં નોંધપાત્ર વજન ઘટાડવાના પરિણામો ડાયરેક્ટના હૃદયમાં કેમ છે તે સમજવું. વિગતવાર અભ્યાસોએ અત્યાર સુધી જાહેર કર્યું છે કે વજન ઘટાડવાથી સ્વાદુપિંડની અંદર ચરબીની માત્રામાં ઘટાડો થઈ શકે છે, જે બદલામાં સ્વાદુપિંડ કાર્ય અને ઇન્સ્યુલિન ઉત્પાદનની પુનઃપ્રાપ્તિ સાથે સંકળાયેલું છે.

ગ્લાસગો યુનિવર્સિટીમાં પ્રોફેસર ટેલર અને પ્રોફેસર માઇક લીનને માફીની જીવવિજ્ઞાન સમજવાથી ભવિષ્યમાં ટાઇપ 2 ડાયાબિટીસનું નિદાન કરનારા લોકોની સારી સંભાળ પ્રદાન કરવી શક્ય છે.

ન્યૂકૅસલ યુનિવર્સિટીના મેગ્નેટિક રેઝોનન્સ સેન્ટરના ડાયરેક્ટર પ્રોફેસર ટેલર અને ડાયરેક્ટ ટ્રાયલના સહ પ્રાથમિક તપાસકર્તાએ જણાવ્યું હતું કે: “આ પરિણામો એક મહત્વપૂર્ણ વિકાસ છે અને અંતે, ટાઇપ 2 ડાયાબિટીસના યુગ પર પડકારરૂપપણે પ્રગતિશીલ રોગ તરીકે પડદો નીચે ખેંચી લે છે.

“હવે આપણે આ બદલાતી પરિસ્થિતિની જૈવિક પ્રકૃતિને સમજીએ છીએ. જો કે, માફીમાં રહેલા દરેકને જાણવાની જરૂર છે કે તારીખે પુરાવા અમને જણાવે છે કે જો તમે વજન ફરીથી મેળવો તો તમારો ટાઇપ 2 ડાયાબિટીસ પાછો આવશે.

“ટાઇપ 2 ડાયાબિટીઝથી સ્વતંત્રતાના બીજા વર્ષ દરમિયાન ડાયાબિટીસની મોટી સમસ્યાઓમાં અત્યંત સૂચક તફાવત હતો. આ ક્ષણે હજુ પણ નાની સંખ્યાઓ છે, અને આ અંગેની વધુ માહિતી યોજનાકીય લાંબી મુદતની ફોલો અપ દરમિયાન એકત્રિત કરવી આવશ્યક છે. ”

સાથે સાથે ઘણા સહભાગીઓ માટે માફીમાં પરિણમે છે, ડાયરેક્ટ પ્રોગ્રામ સમગ્ર હસ્તક્ષેપ જૂથમાં લોહીના શર્કરાના સ્તરમાં ઘટાડો અને ડાયાબિટીસની ઓછી દવાઓ તરફ દોરી જાય છે. સરેરાશ એચબીએ 1 સી બે વર્ષના અંતમાં 60 એમએમઓએલ / એમોલથી શરૂ કરીને 54 એમએમ / એમોલ પર આવી ગયો છે. ડાયાબિટીસની દવાનો ઉપયોગ જૂથના 75% થી ઘટીને 40% થયો.

તુલનાત્મક રીતે, સામાન્ય એચબીએ 1 સી પ્રમાણભૂત સંભાળ – નિયંત્રણ જૂથ પ્રાપ્ત કરતા લોકોમાં 58mmol / mol vs. 59mmol / mol) સમાન હતા અને દવાઓ લેતા લોકોનો પ્રમાણ 77% થી વધીને 84% થયો હતો.

બંને જૂથોમાં જીવનધોરણની ગુણવત્તામાં વધારો થયો છે, પરંતુ હસ્તક્ષેપ જૂથમાં તે મોટી સુધારણા દર્શાવે છે (2.5-પોઈન્ટ વધારા વિરુદ્ધ 10-પોઇન્ટ વધારો).

ગ્લાસગો યુનિવર્સિટીના હ્યુમન પોષણના અધ્યાપક પ્રોફેસર માઇક લીન, ગ્લાસગો રોયલ ઇન્ફર્મરીના ડાયાબિટીસ નિષ્ણાત ચિકિત્સક અને ડાયરેક્ટના સહ પ્રાયોગિક તપાસકારે જણાવ્યું હતું કે: “ટાઇપ 2 ડાયાબિટીસના ડાયરેક્ટીટને બે વર્ષથી બે વર્ષમાં માફીમાં મૂકી શકાય છે. ત્રીજા લોકો, જો તેઓ 10 કિલોથી વધુ ગુમાવી શકે છે, તે અતિ ઉત્તેજક છે. સંપૂર્ણ રીતે એન.એચ.એસ. પ્રાથમિક સંભાળમાં તે પ્રાપ્ત કરવું મહત્વપૂર્ણ છે.

“ટાઇપ 2 ડાયાબિટીઝ અને હેલ્થકેર વ્યાવસાયિકો સાથેના લોકોએ અમને જણાવ્યું છે કે તેમની ટોચની સંશોધન પ્રાથમિકતા એ છે કે ‘સ્થિતિ બદલાઈ શકે છે અથવા ઉપચાર કરી શકાય છે.’ હવે આપણે કહી શકીએ કે, બદલાવના સંદર્ભમાં, તે હા કરી શકે છે. હવે આપણે લોકોને વજન ઘટાડવા અને જીવન માટે માફીમાં રહેવાની સહાય કરવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવું જોઈએ. ”

ડૉ. એલિઝાબેથ રોબર્ટસન ડાયાબિટીસ યુકેમાં રિસર્ચ ડિરેક્ટર છે. તેણીએ કહ્યું: “આ પરિણામો એ ધારણાને આગળ પડકારે છે કે ટાઇપ -2 ડાયાબિટીસ તેની નિદાન કરનારા દરેક માટે આજીવન સ્થિતિની જરૂર છે.

“ટાઇપ 2 ડાયાબિટીસનું નિદાન જીવન બદલી શકાય છે; ડાયરેક્ટ એક સંભવિત ઉકેલ પ્રદાન કરે છે, અમે સંશોધકો અને એન.એચ.એસ. સાથે કામ કરવા માટે પ્રતિબદ્ધ છીએ કે આ ઉત્તેજક તારણો શક્ય તેટલી જલ્દી ટાઇપ 2 ડાયાબિટીસ ધરાવતા લોકો સુધી પહોંચે.

“પરંતુ આપણે જાણીએ છીએ કે પ્રકાર 2 ડાયાબિટીસ એક જટિલ સ્થિતિ છે, અને આ અભિગમ દરેક માટે કામ કરશે નહીં. આથી આપણે વધુ સંશોધનમાં રોકાણ કરવાનું ચાલુ રાખીએ છીએ, જીવવિજ્ઞાનની અંતર્ગત માફીને સમજવા અને શક્ય તેટલા લોકોને શક્યતઃ માફી આપવાના માર્ગો શોધી શકીએ છીએ. ”

Post Author: admin