સ્પોટાઇફ એપલ સામે “એપલ ટેક્સ” અને પ્રતિબંધિત નિયમો – ટેકક્રન્ચ પર યુરોપિયન કમિશન સાથે ફરિયાદ ફાઇલ કરે છે

Spotify એપલ સાથેની પાછળની સિગ્નલો ટગ-ઓફ-વોર બન્યું છે, તેમાં એપલ મ્યુઝિક સામે હરીફાઇ કરવામાં આવી છે, પરંતુ આઇઓએસ ઉપકરણો પર તેની એપ્લિકેશનમાં વિતરણ માટે કંપની પર ભારે આધાર રાખે છે. આજે સીઇઓ ડેનિયલ એકએ જાહેરાત કરી કે તેની કંપનીએ યુરોપિયન કમિશન સાથે યુરોપિયન કમિશન સામે ફરિયાદ નોંધાવી છે , એપલે કેવી રીતે “એપ સ્ટોરમાં નિયમો રજૂ કર્યા છે જે હેતુપૂર્વક પસંદગીને મર્યાદિત કરે છે અને વપરાશકર્તા અનુભવના ખર્ચમાં નવીનતાને ઢીલ કરે છે – આવશ્યક રૂપે અન્ય એપ્લિકેશન વિકાસકર્તાઓને ઇરાદાપૂર્વક ગેરલાભ આપવા માટે પ્લેયર અને રેફરી બંને. ”

ઇસીની ફરિયાદ ગોપનીય છે, તેથી જાહેરમાં શેર કરવામાં આવશે નહીં, સ્પોટાઇફે જાહેરમાં સાઇટ બનાવ્યું છે, યોગ્ય રીતે ટાઇમ ટુ પ્લે ફેર કહેવામાં આવે છે, જેમાં સ્પોટિફી જનરલના શબ્દોમાં એપલે “રમતા ક્ષેત્રને નબળી કરી દીધી છે” ટિપ્પણીમાં સલાહકાર હોરાસિઓ ગ્યુટિઅરેઝે “ક્યારેય વધી રહેલા પ્રતિબંધોના સમૂહમાં”. “કંપનીએ નુકસાનીનો ઉલ્લેખ કર્યો નથી પરંતુ માને છે કે” અમે પણ વધુ સફળ થઈ શકીએ છીએ “તે પ્રતિબંધિત નહોતું. ખાસ કરીને, ગૂગલ પ્લે પર, સ્પોટિફાઇને Google ની ચુકવણી પ્રણાલીનો ઉપયોગ કરવાની જરૂર નથી અને વપરાશકર્તાઓને પસંદગી કરવાની છૂટ છે. “પરિસ્થિતિ સંપૂર્ણપણે અલગ છે.”

એકે ફરિયાદ કરી હતી કે એપલ સાથે સીધી સમસ્યાઓ ઉકેલવામાં અસફળ પ્રયાસ કર્યા પછી વાજબી સ્પર્ધાને સુનિશ્ચિત કરવા માટે નિયમનકારી હસ્તક્ષેપની ફરિયાદ અને વિનંતી કરવામાં આવી છે. એક મહત્વપૂર્ણ મુદ્દો એ છે કે ઍપલ્સમાં ચૂકવણી સ્વીકારવા માટે એપલની ઊંચી ફી, 30 ટકા ટેરિફ છે. તે “ઍપલ ટેક્સ” તરીકે ઉલ્લેખ કરે છે.

સ્પોટિફીના દાવાની પાયા એ છે કે કંપની “એપ સ્ટોર પર અસંખ્ય અન્ય એપ્લિકેશન્સ જેવી કે ઉબેર અથવા ડેલિવુ, જે ઍપલ ટેક્સને પાત્ર નથી અને તેથી તે જ પ્રતિબંધો નથી” જેવી વર્તણૂક કરવા માંગે છે.

ગૂટિએરેઝે એવું કહેવાનો ઇનકાર કર્યો કે જો સ્પૉટાઇએ દાવો માં જોડાવા માટે અન્ય કંપનીઓ સાથે વાત કરી હોય. “અમે જાણીએ છીએ કે અન્યો [ઍપલના] પ્રતિબંધો સાથે સમાન હતાશા અનુભવે છે … પરંતુ અમે તેમના માટે બોલતા નથી,” તેમણે પ્રશ્નના જવાબમાં ટેકક્રંચને કહ્યું. તેમણે ઉમેર્યું હતું કે ઇસી તેની તપાસના ભાગરૂપે અન્ય લોકો પાસેથી ઇનપુટ લેશે, જે એક રીત હોઈ શકે છે કે અન્ય કંપનીઓ આ ફરિયાદનો એક ભાગ બનશે.

દાવોની જાહેરાત કરતા તેમના બ્લોગ પોસ્ટમાં, એકે કમિશનને ત્રણ વિનંતીઓ રજૂ કરી હતી: લોકોને ફરજ પાડવામાં નહીં આવે – “લૉક ઇન” – ઍપલના પેમેન્ટ પ્લેટફોર્મ અને તે સૂચવેલા ટેરિફને; તે એપ્લિકેશન્સ મેરિટ્સ પર સ્પર્ધા કરે છે અને ફક્ત એપ્લિકેશન સ્ટોરની માલિકી ધરાવતી વ્યક્તિ જ, ખાસ કરીને એપલ મ્યુઝિક સ્પોટિફ જેવા સમાન નિયમોને પાત્ર હોવું જોઈએ; અને છેલ્લે તે એપ્લિકેશન સ્ટોર્સ વપરાશકર્તાઓ અને એપ્લિકેશન પ્રકાશકો વચ્ચેના સંચારને નિયંત્રિત કરવામાં સક્ષમ ન હોવું જોઈએ, “ગ્રાહકોને ફાયદો કરતી માર્કેટિંગ અને પ્રમોશન પરના અન્યાયી પ્રતિબંધો શામેલ કરવા સહિત.”

Spotify માટે આ એક વિશાળ ચાલ છે. ઘણા વિકાસકર્તાઓએ એપલની નીતિઓ વિશે ઘોંઘાટ કરી છે, પરંતુ સામાન્ય રીતે તે ઘણી શક્તિ ધરાવે છે અને ઘણા લોકો ફરિયાદ કરે છે કે તેઓ કેટલી ફરિયાદ કરે છે. સ્પૉટિફ એ અત્યાર સુધીની સૌથી મોટી કંપની છે, જે બિંદુએ વધુ બોલી શકે છે અને બિંદુ સુધી વધુ છે, એપલે વિકાસકર્તાઓને કેવી રીતે વર્તે છે તેના આધારે ઔપચારિક ફરિયાદ ફાઇલ કરે છે.

આ પગલું બે કંપનીઓને લાંબા સમય સુધી ફરેનીઝ કેવી રીતે રાખવામાં આવે છે તે દર્શાવે છે – સ્પોટિફી તેના એપ વિતરણ માટે એપલ પર આધાર રાખે છે, પરંતુ તે જ સમયે સંગીતના સ્ટ્રીમિંગ માર્કેટમાં બંને હૉસ્પિટલમાં હૉટ સ્પર્ધામાં છે, તે વિસ્તાર જે ફક્ત વધુ ભરેલા બનશે હાર્ડવેર વેચાણમાં ધીમી વૃદ્ધિને બંધ કરવા માટે એપલે તેની સેવાઓ અને સામગ્રી વ્યવસાયોને વિકસાવવાની તેની વ્યૂહરચના ચાલુ રાખ્યું હોવાથી તાણ. 25 મી માર્ચના રોજ કંપનીએ ઇવેન્ટમાં મનોરંજન સેવાઓના નવા સ્લેટની જાહેરાત કરવાની અપેક્ષા છે, તેમ છતાં ગુટિરેઝે કહ્યું હતું કે સમય “ફક્ત સંયોગશીલ” હતો.

ફરિયાદ માત્ર ચૂકવણી નહીં, વ્યાપાર પહેલની શ્રેણીમાં વિસ્તરે છે. ગુપ્ટીરેઝે આજે પ્રેસ કોન્ફરન્સમાં નોંધ્યું હતું કે, “અમે દરેક સ્પીકર પર ખૂબ સુંદર છીએ અથવા ઍપલ સિવાયના ત્યાં પહેરવાલાયક છીએ.”

પરંતુ સ્પોટાઇફ એ એકમાત્ર વિકલ્પ નથી કે જે વિકલ્પોની શોધમાં છે જ્યારે તે જ સમયે એપલના દિવાલોવાળા બગીચામાં રમવાનું ચાલુ રાખશે. સ્પોટાઇફાની જેમ, Netflix એ એપલના સબ્સ્ક્રિપ્શન મોડલને બાયપાસ કરી રહ્યું છે, જેના માટે એપ ડેવલપર્સને એપ્સની ચૂકવણી વપરાશકર્તાઓને સેવાનો ઉપયોગ કરવા ચાર્જ કરવા માટે ફી ચૂકવવાની જરૂર છે. આ અમુક અંશે કાર્ય કરે છે, પરંતુ તેને પગાર આપવાનું મુશ્કેલ બનાવે છે તે કેટલાક ખરીદદારોને પણ બંધ કરશે.

હમણાં માટે, સ્પોટિફાઇના બિલિંગ ગ્રીપ્સ મોટાભાગે સબ્સ્ક્રિપ્શન્સને ચિંતા કરશે, જે પ્રથમ વર્ષ માટે 30/70 આવક વિભાજન (સ્પોટિફાઇ 70% મેળવશે) હેઠળ આવે છે, અને તે પછીના વર્ષોમાં તે આંકડો 85% સુધી બદલાયો છે. પરંતુ સંભવતઃ તે પોડકાસ્ટ જેવા એક-ઑફ-આઇટમની ઇન-એપ્લિકેશન ખરીદીઓ માટે લીટીની નીચે એક મોટી સમસ્યા કેવી રીતે બની શકે તે માટે પાયાની રચના પણ કરે છે.

ગયા મહિને, કંપનીએ મોજા કરી હતી જ્યારે જાહેરાત કરી હતી કે તે સ્ટાર્ટઅપ્સ , ગીમેટ અને એન્કરની જોડી , બોલાતી શબ્દ સામગ્રીમાં તેની મહત્વાકાંક્ષાને આગળ વધારવા માટે $ 400 મિલિયન, અને સંગીતને (અને ખાસ કરીને ખર્ચાળ લાઇસન્સિંગ) રેકોર્ડ લેબલ્સ સાથે સોદા કરે છે).

કંપનીએ તેના અસ્તિત્વમાંના ઉત્પાદનો માટે વ્યવસાય વધવાનું ચાલુ રાખ્યું છે. Q4 માં તે નોંધ્યું છે કે માસિક સક્રિય વપરાશકર્તાઓ 20 ટકા વધીને 207 મિલિયન થાય છે, પરંતુ તે $ 1.7 બિલિયનના આવક પર વિશ્લેષક અપેક્ષાઓ પણ ચૂકી ગયો છે.

તેમ છતાં તેની પોતાની વિડિઓ મહત્વાકાંક્ષાઓ ખૂબ જ (હજુ સુધી) સંગીત સંબંધિત સામગ્રીની એક નાની પસંદગીથી વિસ્તૃત થઈ નથી, તેમ છતાં તેણે બુલલ્સ સાથે તેના તકોમાં વધારો કરવા માટે હુલ્લુ સાથે પણ જોડાણ કર્યું છે . તે, અમુક સમયે, સબ્સ્ક્રિપ્શન્સની સાથે લા કાર્ટે સામગ્રીને વધુ પ્રસ્તુત કરવા માટે સ્પોટિફી પણ જોઈ શકે છે.

અમે હવે સ્પોટિફાઇથી કૉન્ફરન્સ કૉલ સાંભળી રહ્યાં છીએ અને અમે આ પોસ્ટને વધુ જાણીશું ત્યારે અપડેટ કરીશું.

Post Author: admin