કેન્સર કોશિકાઓ શોધી કાઢવા અને મારવા માટે નાનું રોબોટિક સાધન – નોર્થઅસ્ટ ટુડે

નેટ બ્યુરો

કૅનેડિઅન વૈજ્ઞાનિકોએ એક પ્રકારનો ચુંબકીય ત્વરિત વિકસાવી દીધો છે જે કેન્સરનું નિદાન અને હત્યા કરવા માટેના નવા વિકલ્પ તરફ ધ્યાન આપતા, જીવંત માનવીય કેન્સર કોષમાં નિશ્ચિત બીડ રોબોટ શામેલ કરી શકે છે.

વિજ્ઞાન રોબૉટિક્સના જર્નલમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસમાં ડિઝાઇનનું વર્ણન કરવામાં આવ્યું છે જેમાં માનવીય વાળની ​​જાડાઈ કરતા ચુંબકીય આયર્ન મણકો લગભગ 100 ગણી ઓછી હોય છે, તે કોષની અંદરની કોઈપણ ઇચ્છિત સ્થિતિમાં જોડાઈ શકે છે, એમ સિન્હુઆએ જણાવ્યું હતું. મણકો, લગભગ 700 વ્યાસમાં નેનોમીટર, વિવિધ વિમાનોમાં છ ચુંબકીય કોઇલ દ્વારા ઘેરાયેલા માઇક્રોસ્કોપ કવરલિપ પર મૂકવામાં આવે છે, અને કેન્સર કોષ તેના માળામાં મણકાને ગળી શકે છે.

ત્યારબાદ, યુનિવર્સિટી ઓફ ટોરોન્ટોના સંશોધકોએ કોમ્પ્યુટર દ્વારા સંચાલિત અલ્ગોરિધમનો ઉપયોગ કરીને માઇક્રોસ્કોપ હેઠળ મણિની સ્થિતિને નિયંત્રિત કર્યું, જેથી કોઇલ દ્વારા વિદ્યુત પ્રવાહ બદલાય અને ત્રણ પરિમાણોમાં ચુંબકીય ક્ષેત્રને આકાર આપી શકાય. સંશોધનકારોએ પ્રારંભિક તબક્કામાં અભ્યાસ કરવા માટે તેમની રોબોટિક સિસ્ટમનો ઉપયોગ કર્યો હતો. બાદમાં તબક્કામાં મૂત્રાશય કેન્સર કોષો. અગાઉ, તેને તપાસવા માટે તેને સેલ ન્યુક્લિયર કાઢવાનું હતું.

ટીમએ કોષ કલાને તોડવાને બદલે અખંડ કોશિકાઓમાં સેલ ન્યુક્લીઅને માપ્યું છે, જે બતાવે છે કે ન્યુક્લિયસ તમામ દિશાઓમાં સમાન કઠણ નથી. “તે આકારમાં ફૂટબોલ જેવું છે. યાંત્રિક રીતે, તે અન્ય કરતા એક ધરી સાથે વધુ કડક છે, “પ્રોફેસર સન યુએ જણાવ્યું હતું. “અમે આ નવી તકનીક વિના જાણી શક્યા હોત.” તેઓ આ માપને નિયંત્રિત કરવામાં કેટલો પ્રોટીન અથવા પ્રોટીન ભૂમિકા ભજવી શકે છે તે શોધી કાઢે છે, અને આ રીતે તે શોધી શકે છે કે ન્યુક્લિયસ કેટલું સખત છે તેને માપવામાં સક્ષમ હતા, જે કામ કરી શકે છે પ્રારંભિક તબક્કામાં કેન્સરને શોધી કાઢવાની નવી પદ્ધતિ તરીકે.

પછીની તબક્કાની કોશિકાઓમાં, સ્ટિફર્નિંગ પ્રતિભાવ એટલા મજબૂત નથી જેટલા તેઓ પ્રારંભિક તબક્કામાં હોય છે, તેમછતાં બંને દેખીતી રીતે સમાન હોય છે. સંશોધકોએ જણાવ્યું હતું. ઉપરાંત, ટીમ નાના રૉબોટ્સનો ઉપયોગ કરીને કલ્પના કરે છે જેથી તેના રક્તને અવરોધિત કરીને ગાંઠ ભૂખમરો આવે. વાહનો, અથવા યાંત્રિક અધોગતિ દ્વારા સીધા તેનો નાશ કરે છે, જોકે તે એપ્લિકેશન્સ હજુ પણ ક્લિનિકલ ઉપયોગોથી લાંબા માર્ગ છે.

સ્રોત: ક્વિન્ટ

Post Author: admin