ન્યૂ ઝીલેન્ડ શૂટિંગની વિડિઓને બંધ કરવા માટે યુ ટ્યુબના સંઘર્ષની અંદર – એનડીટીવી ન્યૂઝ

YouTube એ અપલોડ કરનારા વપરાશકર્તાઓના પૂરને અટકાવી શક્યું નહીં અને હુમલા દર્શાવતી ફૂટેજ ફરીથી અપલોડ કરી.

સાન ફ્રાન્સિસ્કો:

શુક્રવારના લોહિયાળ હત્યાકાંડના ગુનાખોરી કરનાર વિડિઓ દ્વારા યુ ટ્યુબ અને અન્ય સોશિયલ મીડિયા, નલ મોહન, નીલ મોહન, સેન બ્રુનો, કેલિફમાં 3,700 માઇલ દૂર આવેલા, ન્યુ ઝિલેન્ડ મસ્જિદમાં રમ્યા હતા, તેની ડૂબકીની અનુભૂતિ હતી કે તેની કંપની જઇ રહી છે ફરીથી મેળ ખાતા રહો.

યુ ટ્યુબના ચીફ પ્રોડક્ટ ઓફિસર મોહન, વરિષ્ઠ એક્ઝિક્યુટિવ્સના એક જૂથને “ઇવેન્ટ કમાન્ડર” તરીકે ઓળખાતા વરિષ્ઠ અધિકારીઓના સમૂહમાં જોડાયા હતા, જેમ કે આત્મહત્યા અથવા શૂટિંગના ફૂટેજ ઑનલાઇન ફેલાય છે.

આ ટીમ રાત્રે પસાર થતી હતી, હજારોની વિડિઓને ઓળખવા અને દૂર કરવાનો પ્રયાસ કરતી – અસંખ્ય હત્યાઓ દર્શાવતા અસલ ફૂટેજના ઘણા પુન: સંગ્રહિત અથવા પુનરાવર્તિત સંસ્કરણો. મોશનએ એક ઇન્ટરવ્યુમાં કહ્યું હતું કે, જલદી જ ગ્રૂપ શૂટિંગમાં ઘટાડો કરશે, જ્યારે શૂટિંગ પછીના કલાકોમાં એક સેકન્ડમાં એક બીજા દેખાશે.

તેના પ્રયાસો નિષ્ફળ ગયા હોવાથી, ટીમએ આખરે અભૂતપૂર્વ પગલા લીધા – ઓટોમેટેડ સિસ્ટમ્સ દ્વારા ફ્લેગ કરેલી વિડિઓઝને દૂર કરવા માટે કેટલાક શોધ કાર્યોને અસ્થાયી રૂપે અક્ષમ કરીને અને માનવીય સમીક્ષા સુવિધાઓને કાપીને સહિત. ઘણી નવી ક્લિપ્સને કંપનીના ડિટેક્શન સિસ્ટમ્સને આઉટમાર્ટેટ કરવામાં આવી તે રીતે બદલવામાં આવી હતી.

વોશિંગ્ટન પોસ્ટ સાથેના એક મુલાકાતમાં મોહનએ જણાવ્યું હતું કે આ એક દુર્ઘટના હતી જે વાઇરલ જવાના હેતુસર લગભગ ડિઝાઇન કરવામાં આવી હતી, જેણે વિશ્વની સૌથી મોટી વિડિઓ સાઇટમાં કટોકટી કેવી રીતે આવી તે અંગે YouTube ના પ્રથમ વિગતવાર એકાઉન્ટની રજૂઆત કરી હતી. “અમે પ્રગતિ કરી છે, પરંતુ તેનો અર્થ એ નથી કે અમારી પાસે અમારી આગળ ઘણા બધા કાર્યો નથી, અને આ ઘટનાએ બતાવ્યું છે કે, ખાસ કરીને આ જેવા વધુ વાયરલ વિડિઓઝના કિસ્સામાં, ત્યાં વધુ કાર્ય છે કર્યું. ”

મોહનએ જણાવ્યું હતું કે, અપલોડ્સ વધુ ઝડપથી અને અગાઉના માસ ગોળીબાર દરમિયાન કરતા વધારે પ્રમાણમાં આવ્યા હતા. વિડિઓ, મુખ્યત્વે પીડિતોના દ્રષ્ટિકોણથી, ઓક્ટોબર 2017 માં લાસ વેગાસમાં એક કૉન્સર્ટમાં અને આ ભૂતકાળના ઓક્ટોબરમાં પિટ્સબર્ગ સીનાગોગમાં શૂટિંગ્સથી ઑનલાઇન ફેલાયો હતો. પરંતુ કોઈ પણ ઘટનામાં અપરાધ કરનાર દ્વારા નોંધાયેલા લાઇવ-સ્ટ્રીમનો સમાવેશ થતો નથી. ન્યૂઝીલેન્ડમાં, શૂટર દેખીતી રીતે શરીર-માઉન્ટ કરેલા કેમેરા પહેરતા હતા કારણ કે તેણે ભક્તોની ભીડમાં ગોળીબાર કર્યો હતો.

YouTube પર રમાયેલી દરેક જાહેર કરૂણાંતિકાએ તેની ડિઝાઇનમાં એક ગંભીર ભૂલનો ખુલાસો કર્યો છે જે નફરત અથવા ષડયંત્રને ઓનલાઇન વિકસિત કરવાની મંજૂરી આપે છે. ઘણાં કલાક સુધી, મોટા પ્રમાણમાં નફાકારક અને પ્રખ્યાત ઑનલાઇન સેવાઓના ગૂગલના સ્થિરતાના તાજના ઝવેરાત હોવા છતાં, યુ ટ્યુબ મુસ્લિમોની સામૂહિક હત્યા દર્શાવતા ફૂટેજ અપલોડ કરનારા અને ફરી અપલોડ કરનારા વપરાશકર્તાઓના પૂરને અટકાવી શક્યો નહીં. આશરે 24 કલાક પછી – ઘડિયાળની ઘડિયાળ પછી – કંપનીના અધિકારીઓને લાગ્યું કે સમસ્યા વધુ ઝડપથી નિયંત્રિત થઈ રહી છે, પરંતુ સ્વીકાર્યું હતું કે વ્યાપક પડકારોને દૂર કરવામાં આવી હતી.

મોહનએ કહ્યું હતું કે, “દર વખતે જ્યારે આ પ્રકારની દુર્ઘટના થાય છે ત્યારે આપણે કંઈક નવું શીખી શકીએ છીએ, અને આ કિસ્સામાં તે એક અભૂતપૂર્વ વોલ્યુમ હતું” એમ મોહનએ જણાવ્યું હતું. “પ્રમાણિકપણે, હું આ પહેલા હેન્ડલ મેળવવા માંગતો હતો.”

કંપની – 2016 ની ચૂંટણીમાં રશિયનોને તેની સાઇટ દ્વારા દખલ કરવા માટે અને અયોગ્ય સામગ્રીને પકડી રાખવામાં ધીમા થવા માટે આગમાં વધારો થયો છે – સમસ્યાની વિડિઓને શોધવા અને દૂર કરવા માટે તેના સિસ્ટમ્સને સુધારવા માટે એક વર્ષથી વધુ સમય માટે દ્રશ્યો પાછળ કામ કર્યું છે. . તેણે હજારો માનવ સામગ્રી મધ્યસ્થીને ભાડે રાખ્યા છે અને નવા સૉફ્ટવેર બનાવ્યાં છે જે દર્શકોને કટોકટીના સમયમાં વધુ અધિકૃત સમાચાર સ્રોતો પર વધુ ઝડપથી નિર્દેશિત કરી શકે છે. પરંતુ ન્યૂઝીલેન્ડની શૂટિંગ દરમિયાન અને પછી યુ ટ્યુબના સંઘર્ષોએ કમ્પ્યુટર સિસ્ટમ્સ અને કામગીરીની મર્યાદાઓને તીવ્ર રાહત આપી દીધી છે, જે સિલિકોન વેલી કંપનીઓએ તેમની વિસ્તૃત સેવાઓ પર વપરાશકર્તા દ્વારા જનરેટ કરેલ સામગ્રીના વિશાળ જથ્થાને સંચાલિત કરવા માટે વિકસિત કરી છે.

આ સ્થિતિમાં, કંપનીના શોધ સાધનોને હરાવવા માટે નિર્ધારિત માનવીઓ દિવસ જીતી ગયો – વિશ્વભરના લોકોને જોવાની ભયાનકતા.

શુક્રવારે અને સપ્તાહના અંતમાં YouTube પર નિયંત્રણ મેળવવા સંઘર્ષ કરવામાં યુટ્યુબ એકલા ન હતા. આતંકવાદી હુમલાના વિડિઓના ઝડપી ઑનલાઇન પ્રસાર – તેમજ 74 પાનાના મેનિફેસ્ટો, દેખીતી રીતે શૂટર દ્વારા લખાયેલું, જે મુસ્લિમો અને ઇમિગ્રન્ટ્સ સામે લડ્યા હતા – એવું લાગે છે કે શક્ય તેટલા લોકોને ઑનલાઇન સુધી પહોંચવાની ચતુરાઈપૂર્વક યોજના ઘડી હતી.

બે મસ્જિદોમાંના એક પર હુમલો ફેસબુક પર કથિત શૂટર દ્વારા લાઇવ-સ્ટ્રીમ કરવામાં આવ્યો હતો, અને લગભગ તરત જ અન્ય વિડિઓ સાઇટ્સ પર અપલોડ કરવામાં આવ્યો હતો, જે મુખ્યત્વે YouTube છે. શૂટરએ વિડિઓ શેર કરવા માટે, ઑનલાઇન સમુદાયો, ખાસ કરીને YouTube સ્ટાર પ્યુડિપીના સમર્થકોને અપીલ કરી. (PewDiePie, જેની વાસ્તવિક નામ ફેલિક્સ આર્વિડ Ulf Kjellberg છે, તરત જ કથિત શૂટર અપમાનિત.)

YouTube ના શોધવાની અને દૂર કરવાની ક્ષમતાને હરાવવા માટે, અપલોડકર્તાઓએ વિડિઓમાં નાના ફેરફારો કર્યા છે, જેમ કે ફૂટેજમાં વૉટરમાર્ક અથવા લૉગો ઉમેરવા અથવા ક્લિપ્સના કદમાં ફેરફાર કરવો. કેટલાક લોકોએ ફૂટેજમાં એનિમેશનમાં પણ ફેરવ્યું, જેમ કે વિડિઓ ગેમ રમી રહી હતી. ઘણાં કલાકો સુધી, “ન્યૂઝીલેન્ડ” જેવા સરળ મૂળભૂત શબ્દોનો ઉપયોગ કરીને આ હુમલાની વિડિઓ સરળતાથી મળી શકે છે.

ફેસબુકએ જણાવ્યું હતું કે તે પછીના 24 કલાકમાં શૂટિંગમાંથી છબીઓ દર્શાવતી 1.5 મિલિયન વિડિઓઝ દૂર કરવામાં આવી હતી – અપલોડના ક્ષણે તે 1.2 મિલિયન લોકો દ્વારા અવરોધિત કરવામાં આવી હતી. રેડડિટ, ટ્વિટર અને અન્ય પ્લેટફોર્મ પણ હુમલાથી સંબંધિત સામગ્રીના ફેલાવાને મર્યાદિત કરવા માટે ભાંગી પડ્યા. યુટ્યુબે તે દૂર કરવાનું કહ્યું છે કે તેણે કેટલી વિડિઓઝ દૂર કરી.

યુ ટ્યુબ છેલ્લા બે વર્ષથી રશિયન ડિસઇન્ફોર્મેશન, હિંસક ઉગ્રવાદ, દ્વેષપૂર્ણ ષડયંત્ર સિદ્ધાંતો અને અયોગ્ય બાળકોની સામગ્રીને ફેલાવવા માટે આગ લાગી રહ્યું છે. છેલ્લા મહિનામાં, બાળકોની જાતીય છબીઓને પ્રકાશિત કરવા માટે YouTube ની ટિપ્પણી સિસ્ટમનો ઉપયોગ કરીને પીડોફિલ્સ પર કૌભાંડો છે અને, ફ્લોરિડા બાળરોગવિજ્ઞાની શોધથી અલગ છે કે યુ ટ્યુબ અને તેના બાળ-કેન્દ્રિત એપ્લિકેશન પર બાળકોની વિડિઓઝમાં આત્મહત્યા કેવી રીતે કરવી તે અંગેની ટિપ્સ , યુ ટ્યુબ કિડ્સ.

વૉશિંગ્ટન યુનિવર્સિટીના કમ્પ્યુટર સાયન્સના પ્રોફેસર પેડ્રો ડોમીંગોસે જણાવ્યું હતું કે કૃત્રિમ બુદ્ધિ ઘણા લોકો માને છે તેના કરતા ઘણી ઓછી આધુનિક હોય છે અને સિલિકોન વેલી કંપનીઓ ઘણી વાર તેમની સિસ્ટમ્સને વ્યવસાય માટે સ્પર્ધા કરતાં વાસ્તવમાં કરતાં વધુ શક્તિશાળી તરીકે રજૂ કરે છે. હકીકતમાં, અત્યાર સુધીમાં સૌથી અદ્યતન કૃત્રિમ બુદ્ધિ પ્રણાલીઓ પણ એવી રીતે મૂર્ખ છે કે મનુષ્ય સરળતાથી શોધી શકે છે.

“એક રીતે, તેઓ બાઈન્ડમાં પડેલા હોય છે જ્યારે આવું કંઈક થાય છે કારણ કે તેઓને સમજાવવાની જરૂર છે કે તેમની AI ખરેખર અસફળ છે,” ડોમિંગોસે કહ્યું. “આ એઆઈ ખરેખર ખરેખર નોકરી ઉપર નથી.”

અન્ય નિષ્ણાતોનું માનવું છે કે સોશિયલ મીડિયા કંપનીઓ દ્વારા ભયાનક સામગ્રીનો સતત ફેલાવો થઈ શકતો નથી જ્યારે તેમના ઉત્પાદનોની મુખ્ય સુવિધા લોકોને અગાઉ સમીક્ષા વિના સામગ્રી પોસ્ટ કરવામાં સક્ષમ બનાવે છે. જો કંપનીઓએ હજારો વધુ મધ્યસ્થીઓને ભાડે રાખ્યા હોય તો પણ, આ માનવીઓ જે નિર્ણયો કરે છે તે વિષયવસ્તુની ભૂલ તરફ દોરી જાય છે – અને AI ઘણા કિસ્સાઓમાં જરૂરી સુક્ષ્મ ચુકાદા કોલ્સ કરી શકશે નહીં.

ભૂતપૂર્વ યુ ટ્યુબ એન્જિનિયર ગિલામ્યુમ ચેસ્લોટ, જેણે 2013 માં કંપનીને છોડી દીધી હતી અને હવે વૉચડોગ જૂથ અલ્ગોટ્રાન્સપેરેન્સી ચલાવે છે, કહે છે કે કંપનીએ તેના પ્લેટફોર્મને સલામત બનાવવા માટે જરૂરી વ્યવસ્થિત સુધારાઓ કર્યા નથી – અને તેમણે કહ્યું કે સંભવતઃ તે જાહેર દબાણ વિના નહીં.

“વપરાશકર્તાઓ યુ ટ્યુબનો ઉપયોગ કરવાનું બંધ નહીં કરે ત્યાં સુધી, મોટા ફેરફારો કરવા માટે તેઓને કોઈ વાસ્તવિક પ્રોત્સાહન મળ્યું નથી,” તેમણે જણાવ્યું હતું. “તે હજુ પણ વેક-એ-મોલ ફિક્સેસ છે, અને સમસ્યાઓ દર વખતે પાછા આવે છે.”

રાજકીય દબાણ વધી રહ્યું છે. સેન. માર્ક આર. વોર્નર (ડી-વા.) શુક્રવારે તીવ્ર શબ્દોમાં નિવેદનમાં યુટ્યુબને બહાર કાઢયા. અને ડેમોક્રેટ્સ અને રિપબ્લિકન બંનેએ ઉગ્રવાદીઓ, દ્વેષપૂર્ણ વિચારધારાઓ અને કેટલીક વખત ઉશ્કેરાયેલી હિંસાના પ્રસારને વધુ સારી રીતે નિયંત્રિત કરવા માટે તેમના પ્લેટફોર્મ્સનું સંચાલન કરવામાં વધુ આક્રમક બનવા માટે સામાજિક મીડિયા કંપનીઓને વિનંતી કરી છે.

યુ ટ્યુબના એક્ઝિક્યુટિવ્સે જણાવ્યું હતું કે તેઓએ 2017 ના અંતમાં અને 2018 ની શરૂઆતમાં સામગ્રી સમસ્યાઓ વધુ આક્રમક રીતે સંબોધવાનું શરૂ કર્યું હતું. તે સમયે, મોહનએ વિશ્વાસ અને વિશ્વાસ સામે કંપનીના અભિગમને ફરીથી ગોઠવવા અને પ્લેબુક બનાવવા માટે તેના સૌથી વિશ્વસનીય ડેપ્યુટીઝ, જેનિફર ઓ કોનોરને ટેપ કર્યો હતો. ઉભરતી સમસ્યાઓ માટે. ટીમોએ “ઇન્ટેલ ડેસ્ક” બનાવ્યું અને ઘટનાના કમાન્ડરોની ઓળખ કરી જે સંકટ દરમિયાન કાર્યવાહીમાં કૂદી શકે છે. ઇન્ટેલ ડેસ્ક યુટ્યુબ પર નહીં પરંતુ રેડિટ જેવા અન્ય લોકપ્રિય સાઇટ્સ પર ઉભરતા પ્રવાહોની તપાસ કરે છે.

કંપનીએ જાહેરાત કરી કે તે સમસ્યાવાળા વિડિઓઝ અને અન્ય સામગ્રી દ્વારા વપરાશકર્તાઓ દ્વારા અથવા એઆઈ સૉફ્ટવેર દ્વારા ફ્લેગ કરવામાં આવ્યાં છે તેની સમીક્ષા કરવા માટે સમગ્ર Google પર 10,000 સામગ્રી મધ્યસ્થીઓ રાખશે.

એક્ઝિક્યુટિવ્સે યુ ટ્યુબના સૉફ્ટવેર ટૂલ્સને પણ જોરદાર બનાવ્યું, ખાસ કરીને બ્રેકિંગ ન્યૂઝ ઇવેન્ટ્સના પ્રતિભાવમાં. તેઓએ શાંતિપૂર્ણ રીતે “બ્રેકિંગ ન્યૂઝ શેલ્ફ” અને “ટોપ ન્યૂઝ શેલ્ફ” તરીકે ઓળખાતા સૉફ્ટવેરનું નિર્માણ કર્યું છે, જ્યારે એક મુખ્ય સમાચાર ઘટના થાય ત્યારે ટ્રિગર થાય છે અને લોકો તેને શોધીને અથવા તેના પર આવતા દ્વારા માહિતી શોધવા માટે YouTube પર જઈ રહ્યાં છે. હોમપેજ. બ્રેકિંગ ન્યૂઝ શેલ્ફ, Google ન્યૂઝ અને અન્ય સ્રોતોથી વધુ અધિકૃત સ્રોતોમાંથી સામગ્રી બતાવવા માટે સંકેતોનો ઉપયોગ કરે છે, જેમ કે મુખ્ય પ્રવાહના મીડિયા સંગઠનો, કેટલીક વખત દરરોજ વપરાશકર્તાઓ અપલોડ કરે તેવી સામગ્રીને બાયપાસ કરે છે. ઇજનેરોએ “ડેવલપમેન્ટ ન્યૂઝ કાર્ડ” પણ બનાવ્યું હતું, જે લોકોને શોધતા પહેલા પણ કટોકટી વિશેની માહિતી આપવા માટે મુખ્ય સ્ક્રીનની ટોચ પર આવે છે. તાજેતરમાં, કંપનીએ જણાવ્યું હતું કે તેણે તેની ભલામણ એલ્ગોરિધમ્સમાં ફેરફાર કર્યો છે, લોકપ્રિય સામગ્રી-સૂચન સૉફ્ટવેર જે મોટાભાગના વપરાશકર્તાઓ નવી વિડિઓઝને શોધે છે.

બ્રેકિંગ ન્યૂઝ સૉફ્ટવેર, જ્યારે પાર્કલેન્ડ, ફ્લા. માં સ્કૂલ શૂટિંગમાં ગયા વર્ષે ફેબ્રુઆરીમાં થયું ત્યારે ડિઝાઇન કરાયું હતું, ઓ’કોનેરે એક મુલાકાતમાં જણાવ્યું હતું. પરંતુ નીચેના દિવસો દરમિયાન, અન્ય અનપેક્ષિત વિકાસ ઉભરી આવ્યો: શાળાના શૂટિંગના બધાં લોકોએ ઑનલાઇન સતાવણી શરૂ કરી. કેટલાક વિડિઓ આક્ષેપ કરે છે કે આ વિદ્યાર્થીઓ “કટોકટી અભિનેતાઓ” હતા અને સાચા પીડિતો YouTube પર અત્યંત લોકપ્રિય બન્યાં નથી. જો કે 2017 ની મધ્યથી આ સાઇટ પર પજવણી પર પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવ્યો હતો, તેમ છતાં, YouTube મધ્યસ્થીઓ હજુ પણ તેની નીતિઓ કેવી રીતે લાગુ કરવી તે શીખી રહ્યાં હતાં, ઓ’કોનરએ જણાવ્યું હતું કે ભૂલો કરવામાં આવી હતી.

પાર્કલેન્ડની જેમ ન્યુ ઝીલેન્ડની શૂટિંગમાં કંપનીના સિસ્ટમો પર ભાર મૂકતા પડકારોનો બીજો સમૂહ રજૂ કરાયો હતો, એમ મોહનએ જણાવ્યું હતું.

જ્યારે ગુરુવારે સાંજે મૂળ વિડિઓ અપલોડ કરવામાં આવી ત્યારે મોહનએ જણાવ્યું હતું કે કંપનીના બ્રેકિંગ ન્યુઝ શેલ્ફમાં લાત મારવામાં આવી હતી, જેમ કે ડેવલપમેન્ટ ન્યૂઝ કાર્ડ્સ, જે તમામ યુ ટ્યુબ વપરાશકર્તાઓને જોવા માટે બેનરો તરીકે ચાલતા હતા. મૂળભૂત શોધો દર્શકોને અધિકૃત સ્રોતો તરફ દોરે છે, અને સ્વતઃપૂર્ણ સુવિધા અનુચિત શબ્દો સૂચવતી નથી, કેમ કે તે અન્ય બનાવો દરમિયાન હતી.

એન્જિનિયરોએ તરત જ વિડિઓને “હેશ” કર્યો, જેનો અર્થ છે કે કૃત્રિમ બુદ્ધિ સૉફ્ટવેર કાર્બન કૉપિઝના અપલોડ્સને તેની કેટલીક ક્રમચયો સાથે ઓળખી શકશે અને તેમને આપમેળે કાઢી શકે છે. મૂશ્કેલ કૉપિરાઇટ્સના દુરૂપયોગને રોકવા અને બાળ પોર્નોગ્રાફીની સમાન વિડિઓને ફરીથી અપલોડ કરવા અથવા આતંકવાદી ભરતીની રજૂઆત રોકવા માટે હેશિંગ તકનીકોનો વ્યાપક ઉપયોગ થાય છે.

પરંતુ આ કિસ્સામાં, રીઅલ ટાઇમમાં શૂટિંગ વિશે વિડિઓ અપલોડ કરવાના હજારો હુકમનામું માટે હેશિંગ સિસ્ટમ કોઈ મેચ નથી, એમ મોહનએ જણાવ્યું હતું. જ્યારે હેશિંગ તકનીક સરળ ભિન્નતાને ઓળખી શકે છે – જેમ કે વિડિઓ અડધામાં કાપી નાખવામાં આવે છે – તે એનિમેશન અથવા સામગ્રીના બેથી ત્રણ-સેકંડ સ્નિપેટની અપેક્ષા કરી શકતું નથી, ખાસ કરીને જો વિડિઓને કોઈ રીતે બદલવામાં આવે છે.

“મશીન લર્નિંગ સૉફ્ટવેરના કોઈપણ ભાગની જેમ, અમારી મેળ ખાતી તકનીક વધુ સારી રીતે ચાલુ રહે છે, પરંતુ પ્રમાણિકપણે, તે એક કાર્ય પ્રગતિમાં છે,” એમ મોહનએ જણાવ્યું હતું.

આ ઉપરાંત, ઘણા સમાચાર સંગઠનોએ કથિત શૂટરના નામનો ઉપયોગ ન કરવાનું પસંદ કર્યું છે, તેથી લોકોએ શૂટિંગ વિશે વિડિઓ અપલોડ કરી તે લોકો તેમની પોસ્ટ્સનું વર્ણન કરવા માટે વિવિધ કીવર્ડ્સ અને કૅપ્શન્સનો ઉપયોગ કરે છે, કંપનીની શોધ સિસ્ટમ્સને પડકાર પ્રસ્તુત કરે છે અને તેની સુરક્ષિત અને વિશ્વસનીય સપાટી પરની ક્ષમતાને રજૂ કરે છે. સામગ્રી. જ્યારે મોહનએ જણાવ્યું હતું કે તેઓ શૂટર્સનો નામ ન આપવાના સંપાદકીય નિર્ણય સાથે સંમત થયા હતા, શૂટરનું નામ લોકો દ્વારા ઉપયોગમાં લેવામાં આવતી સૌથી સામાન્ય શોધ શબ્દો અને એઆઈ સોફ્ટવેર માટે એક મોટી સંકેત છે.

શૂટિંગની રાત્રે, મોહન ચિંતા કરે છે કે કંપની સમસ્યાઓના ઉકેલ માટે પર્યાપ્ત ઝડપથી આગળ વધી રહી નથી. કંપનીના ઓપરેશન્સ પ્રક્રિયાના મુખ્ય ભાગને સ્થગિત કરવા માટે તેણે અસામાન્ય નિર્ણય કર્યો: માનવ મધ્યસ્થીઓનો ઉપયોગ.

સામાન્ય સંજોગોમાં, સૉફ્ટવેર સમસ્યારૂપ સામગ્રીને ફ્લેગ કરે છે અને તેને માનવ મધ્યસ્થીઓ તરફ દોરે છે. સમીક્ષકો પછી વિડિઓ જોશે અને નિર્ણય લેશે.

પરંતુ આ સિસ્ટમ કટોકટી દરમિયાન સારી રીતે કામ કરી રહી ન હતી, તેથી મોહન અને અન્ય વરિષ્ઠ અધિકારીઓએ માનવીય મધ્યસ્થીઓને સૉફ્ટવેરની તરફેણમાં બાયપાસ કરવાનું નક્કી કર્યું જે વિડિઓના સૌથી હિંસક ભાગોને શોધી શકે. મધ્યસ્થીઓને બાયપાસ કરવાનો અર્થ એ થયો કે AI એ હવે અંતિમ અને તાત્કાલિક કૉલ કરવા માટે ડ્રાઇવરની બેઠકમાં હતો, જેથી કંપનીને સામગ્રીને વધુ ઝડપથી અવરોધિત કરવામાં સક્ષમ થઈ.

મોહનએ જણાવ્યું હતું કે, મોટાભાગના વિડીયો કે જે સમસ્યાજનક ન હતા તે આપોઆપ કાઢી નાખવામાં આવી હતી.

“અમે માનવીય સમીક્ષા માટે રાહ જોતા, મશીન બુદ્ધિની બાજુ પર મૂળભૂત રૂપે ભૂલ કરવા માટે કૉલ કર્યો,” તેમણે જણાવ્યું હતું. તેમણે એવા પ્રકાશકોને ઉમેર્યા છે કે જેની વિડિઓઝ ખોટી રીતે કાઢી નાખવામાં આવી હતી, કંપની સાથે અપીલ દાખલ કરી શકે છે.

મધ્ય શુક્રવાર સુધીમાં મોહન હજી પણ પરિણામોથી સંતુષ્ટ ન હતા. તેમણે બીજો નિર્ણય લીધો: કંપનીના ટૂલને અક્ષમ કરવા જે લોકોને “તાજેતરના અપલોડ્સ” માટે શોધ કરવાની મંજૂરી આપે છે.

તાજેતરની અપલોડ શોધ અને મધ્યસ્થીઓનો ઉપયોગ હજી પણ અવરોધિત છે. યુ ટ્યુબ કહે છે કે કટોકટી ઘટશે ત્યાં સુધી તેઓ નિષ્ક્રિય રહેશે.

કંપની સ્વીકારે છે કે અંતિમ ફિક્સ નથી.

(હેડલાઇન સિવાય, આ વાર્તા એનડીટીવી સ્ટાફ દ્વારા સંપાદિત કરવામાં આવી નથી અને સિંડિકેટેડ ફીડમાંથી પ્રકાશિત થાય છે.)

લોકસભા ચૂંટણી 2019 માટે ndtv.com/elections પર નવીનતમ ચૂંટણી સમાચાર , જીવંત અપડેટ્સ અને ચૂંટણી શેડ્યૂલ મેળવો. અમને 2019 ની ભારતીય સામાન્ય ચૂંટણીઓ માટે 543 સંસદીય બેઠકોમાંથી દરેક માટે ફેસબુક પર પસંદ કરો અથવા Twitter અને Instagram પર અમને અનુસરો.

Post Author: admin