આવકવેરા બચતની ફિક્સ્ડ ડિપોઝિટ: વ્યાજ દરો, મેચ્યોરિટી પીરિયડ અને અન્ય મુખ્ય વિગતો – એનડીટીવી ન્યૂઝ

કર બચત એફડી ઓછામાં ઓછી પાકતી મુદત પાંચ વર્ષ અને વધુમાં વધુ 10 વર્ષની છૂટ આપે છે

ઘણા બેન્કો આજે ખાસ પ્રકારના ફિક્સ્ડ ડિપોઝિટ (એફડી) અથવા ટર્મ ડિપોઝિટ એકાઉન્ટ હેઠળ આવકવેરા લાભો પ્રદાન કરે છે. આવકવેરાના ધારા 80 સી હેઠળ કલમ 80 સી હેઠળ કરપાત્ર આવકમાંથી કપાતના રૂપમાં – નાણાકીય વર્ષમાં રૂ. 1.5 લાખ સુધીના તેમના રોકાણ સામે લાયક કરદાતાઓ દ્વારા આ આવક વેરા લાભ મેળવી શકાય છે. કર બચતની ફિક્સ્ડ ડિપોઝિટ અથવા કર બચત એફડી તરીકે પણ ઓળખાય છે, આ વિશિષ્ટ પ્રકારની ફિક્સ્ડ ડિપોઝિટ લઘુતમ પાકતી મુદત પાંચ વર્ષ અને વધુમાં વધુ 10 વર્ષની છૂટ આપે છે. ધિરાણકર્તાઓ પાંચ વર્ષના લોક-ઇન સમયગાળા પૂરા થતાં પહેલાં આ પ્રકારની એફડી ખાતાઓમાંથી અકાળે ઉપાડની મંજૂરી આપતા નથી.

આવકવેરા બચત કરનાર એફડી, આવકવેરા બચત નિયત થાપણ, કર બચત એફડી દર, 5-વર્ષ એફડી, 10-વર્ષ એફડી દર, ફિક્સ્ડ ડિપોઝિટ દર, કર બચત એફડી, કર બચત એફડી દર

સ્ટેટ બેન્ક ઓફ ઇન્ડિયા ( એસબીઆઈ ) થી ખાનગી ક્ષેત્રના પીડિતાઓ એચડીએફસી બેન્ક અને આઈસીઆઈસીઆઈ બેન્ક તરફ , મોટા વ્યાપારી બેંકો આજે 6.25-7.25 ટકાના દરે વ્યાજ ચૂકવે છે અને 6.7-7.75 ટકા વરિષ્ઠ નાગરિકોને , તેમના વેબસાઇટ્સ અનુસાર, કર બચત ફિક્સ્ડ ડિપોઝિટ પર.

અહીં મુખ્ય બેંકો દ્વારા આવકવેરા બચત એફડી (અથવા ટેક્સ બચત એફડી) ઉપર રૂ .1 કરોડ સુધીના વ્યાજના દરોની સરખામણી છે:

બેંક વ્યાજ દર
સામાન્ય જાહેર વરિષ્ઠ નાગરિક
ભારતીય સ્ટેટ બેંક 6.85% 7.35%
પંજાબ નેશનલ બેંક 6.25% 6.75%
બેંક ઓફ બરોડા 6.70% 6.70%
એચડીએફસી બેંક 7.25% 7.75%
આઈસીઆઈસીઆઈ બેંક 7.25% 7.75%
(સોર્સ: બેંક વેબસાઇટ્સ)

સ્ટેટ બેન્ક ઓફ ઇન્ડિયા (એસબીઆઈ)

22 ફેબ્રુઆરી, 2019 થી દેશની સૌથી મોટી બેંક સામાન્ય લોકો માટે 6.85 ટકા વ્યાજ ચૂકવે છે, અને વરિષ્ઠ નાગરિકોને 7.35 ટકા, તેની કર બચત યોજના હેઠળ, એસબીઆઇ કર બચત યોજના હેઠળ પાંચ વર્ષની મુદતની થાપણો પર ચૂકવે છે. , તેની કોર્પોરેટ વેબસાઇટ – sbi.co.in મુજબ. તેની વેબસાઇટ અનુસાર, આ પ્રકારના ખાતા ખોલવા માટે, બેંક રૂ. 1,000 ની લઘુતમ મૂડી અને તેના ગુણાંકમાં પરવાનગી આપે છે.

પંજાબ નેશનલ બેંક (પી.એન.બી.)

તેના પાંચ વર્ષના કર બચતની ફિક્સ્ડ ડિપોઝિટ હેઠળ, પી.એન.બી. ટેક્સ સેવર એફડી, રાજ્ય સંચાલિત બેંક સામાન્ય જનતાને 6.25 ટકા અને વરિષ્ઠ નાગરિકોને 6.75 ટકાના દરે વ્યાજ ચૂકવે છે, જે 1 માર્ચ 2019 થી અમલમાં છે. પંજાબ નેશનલ બેન્કની વેબસાઇટ – pnbindia.in.

બેંક ઓફ બરોડા

બેન્ક ઓફ બરોડાના કરદાતાની ફિક્સ્ડ ડિપોઝિટ – બરોડા ટેક્સ સેવિંગ્સ ટર્મ ડિપોઝિટમાં રોકાણ પર 6.7 ટકાના દરે વ્યાજ ચૂકવવામાં આવે છે – ઋણદાતાની વેબસાઇટ – બેંકફૉબરોડા.કોમ મુજબ, માર્ચ 13, 2019 થી અમલમાં આવે છે.

આઈસીઆઈસીઆઈ બેંક

આઇસીઆઇસીઆઈ બેંક 7 મી વર્ષથી અસરકારક 5-વર્ષ કર બચત એફડી – પાંચ વર્ષ કર બચત ફિક્સ્ડ ડિપોઝિટમાં થાપણ પર, સામાન્ય લોકો માટે 7.25 ટકા અને વરિષ્ઠ નાગરિકોને 7.75 ટકા વ્યાજ ઓફર કરે છે. , 2019, ધીરનારની વેબસાઇટ મુજબ – icicibank.com.

એચડીએફસી બેંક

એચડીએફસી બેન્ક તેની વેબસાઇટ – એચડીએફસીબેન્ક.કોમ.ના જણાવ્યા મુજબ, 7 માર્ચ, 2019 થી 5 વર્ષ, 2019 ની સાલથી પાંચ વર્ષની કર બચતની ફિક્સ્ડ ડિપોઝિટ પર, સામાન્ય જનતાને 7.25 ટકા અને વરિષ્ઠ નાગરિકોને 7.75 ટકા વ્યાજ ચૂકવે છે.

આ ફિક્સ્ડ ડિપોઝિટમાં રોકાણ – કર બચત એફડી – ઇશ્યૂની તારીખથી પાંચ વર્ષ સુધી લૉક કરવામાં આવે છે, જેનો અર્થ છે કે કરદાતાના લાભનો ઉપયોગ કરવા માટે રોકાણકાર આ સમયગાળા દરમિયાન નાણાં ઉપાડી શકતો નથી.

લોકસભા ચૂંટણી 2019 માટે ndtv.com/elections પર નવીનતમ ચૂંટણી સમાચાર , જીવંત અપડેટ્સ અને ચૂંટણી શેડ્યૂલ મેળવો. અમને 2019 ની ભારતીય સામાન્ય ચૂંટણીઓ માટે 543 સંસદીય બેઠકોમાંથી દરેક માટે ફેસબુક પર પસંદ કરો અથવા Twitter અને Instagram પર અમને અનુસરો.

Post Author: admin