પેટ્ટીંગ ઝૂ વિસ્ટર્સમાં અત્યંત વિષમ પેથોજેન્સને પ્રસારિત કરી શકે છે, અભ્યાસ – બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ શોધે છે

ઝૂઝ હંમેશાં લોકોને આકર્ષિત કરે છે! પરંતુ એક નવા અભ્યાસમાં જણાવાયું છે કે પેટીંગ ઝૂઝ પ્રતિકૂળ હોઈ શકે છે, કારણ કે તેઓ મલ્ટીડ્રગ-રેઝિસ્ટન્ટ (એમડીઆર) બેક્ટેરિયાના જળાશયનું સર્જન કરે છે, જે મુલાકાતીઓને પસાર થવા માટે અત્યંત વિષમ રોગકારક રોગ પેદા કરે છે.

અભ્યાસ ECCMID 2019 બેઠકમાં રજૂ કરવામાં આવ્યો હતો.

નવોન વેનેઝિયાએ જણાવ્યું હતું કે, “અમારા તારણો દર્શાવે છે કે ઝૂમાં પ્રાણીઓ એમડીઆર રોગના રોગના ચેતાકોષોના પ્રસાર અને પ્રસારણને પરિણમી શકે છે જે માનવ મુલાકાતીઓ માટે બીમારીનું કારણ બની શકે છે, પછી પણ જ્યારે પ્રાણીઓ તંદુરસ્ત દેખાય છે .

એક્સ્ટેંડેડ-સ્પેક્ટ્રમ બીટા-લેક્ટેમેઝ (ઇએસબીએલ) અને એમપીસી-ઉત્પાદક એન્ટરબેક્ટેરિયાસી (એમપીસી-ઇ), જે સામાન્ય રીતે ઉપયોગમાં લેવામાં આવતી એન્ટિબાયોટિક્સની સંખ્યામાં પ્રતિરોધક છે, તે માનવીય અને પશુરોગની દવા બંનેમાં ખૂબ જ ચિંતાનો વિષય બની ગયો છે, તેથી તેની શક્યતાને સમજવું મુલાકાતીઓને જે જોખમમાં મુકવામાં આવે છે તેનું મૂલ્યાંકન કરવા માટે પ્રાણીઓની વસાહત કરવી તે મહત્વપૂર્ણ છે.

સંશોધકોએ 8 રેન્ડમ ઝૂ પસંદ કર્યા અને 42 જુદી જુદી જાતિઓના 228 પ્રાણીઓમાંથી નમૂના લીધા. આ નમૂનાઓ ફૈકલ દ્રવ્ય તેમજ શરીરની સપાટી (ચામડી, ફર અથવા પીછા) માંથી લેવામાં આવ્યા હતા.

આનુવંશિક સિક્વેન્સિંગનો ઉપયોગ પ્રત્યેક નમૂનામાં બેક્ટેરિયાની જાતિઓ અને ઇએસબીએલ અને એમપીસી ડ્રગ પ્રતિકારક જીન્સની હાજરીને ઓળખવા માટે કરવામાં આવતો હતો. ઝૂના માલિકોને તેમના પ્રાણીઓની ઉંમરના અને તબીબી ઇતિહાસ વિશે પ્રશ્નાવલી આપવામાં આવી હતી, જેને વધારાના જોખમ પરિબળોને નિર્ધારિત કરવામાં વિશ્લેષણ કરવામાં આવ્યું હતું.

228 પ્રાણીઓમાંથી કુલ 382 નમૂનાઓ એકત્રિત કરવામાં આવ્યા હતા. પ્રાણીઓના 12 ટકા પ્રાણીઓ ઓછામાં ઓછા એક ઇએસબીએલ / એમએમપીસી ઉત્પાદક બેક્ટેરિયલ સ્ટ્રેઇન સાથે મળીને બેક્ટેરિયાના 35 જુદી જુદી વસૂલાતવાળા જાતિઓ સાથે મળી આવ્યા હતા .

MDR બેક્ટેરિયાની બહુમતી (77%) પાંસળીમાંથી મેળવવામાં આવી હતી, બાકીના 23% ત્વચા, ફર અથવા પીછાથી આવે છે. તે પ્રાણીઓનો એક ક્વાર્ટર જે ડ્રગ-પ્રતિરોધક બેક્ટેરિયા માટે હકારાત્મક પરીક્ષણ કરે છે તે એકથી વધુ બેક્ટેરિયાના તાણથી વસાહતમાં હતા.

માહિતીના વિશ્લેષણથી જાણવા મળ્યું છે કે જો એનિમલ એન્ટીબાયોટીક્સથી સારવાર કરવામાં આવે તો તે એમડીઆર બેક્ટેરિયાને છોડવાની શક્યતા સાત ગણું વધારે છે. અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે પેટિંગ ઝૂ ઇએસબીએલ / એમએમપીસી-ઇ જાતિઓની વિવિધ શ્રેણી માટે જળાશય પૂરું પાડે છે, અને આ અત્યંત વિષમ રોગકારક જીવાણુનાશક માટે સંભવિત સ્રોત છે જે માનવોને પ્રસારિત કરી શકાય છે.

નવોન જણાવ્યું હતું કે, “અમે ભારપૂર્વક ભલામણ કરીએ છીએ કે પ્રાણીઓ અને મુલાકાતીઓ વચ્ચેના પ્રસારના જોખમને ઘટાડવા માટે, પેટ્ટીંગ ઝૂ મેનેજમેન્ટ ટીમ્સ કડક સ્વચ્છતા અને ચેપ નિયંત્રણ નીતિ અમલમાં મૂકશે , સાથે સાથે બુધ્ધિયુક્ત એન્ટિબાયોટિક નીતિ સાથે.”

“ઝૂ ઓપરેટરો દ્વારા તાત્કાલિક કાર્યવાહીમાં હાથ ધોવાની સ્ટેશનોની સ્થાપનામાં પ્રાણીઓને પેટ્રિક કરવા પહેલાં અને પછી યોગ્ય હાથ ધોવાનું, પ્રાણીઓની નજીક ખોરાક અને પીવાનું પ્રતિબંધિત કરવું, અને પ્રાણીઓને એન્ટિબાયોટિક સારવાર પ્રાપ્ત કરવાને મંજૂરી આપતા નથી.”

(આ વાર્તા બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ સ્ટાફ દ્વારા સંપાદિત કરવામાં આવી નથી અને સિંડિકેટેડ ફીડમાંથી સ્વતઃ-જનરેટ થયેલ છે.)

Post Author: admin