યુરોપ ઉષ્ણકટિબંધીય જંતુ-જન્મેલા રોગોના ફેલાવાથી જોખમમાં છે – ગાર્ડિયન

વૈજ્ઞાનિકો ઉત્તરી અક્ષાંશમાં ગરમ, ભેજવાળા આબોહવામાં ડેંગ્યુ તાવથી જોખમને ચેતવણી આપે છે

જકાર્તામાં ડેંગ્યુ તાવને નિયંત્રિત કરવાના પ્રયાસમાં એક કાર્યકર મચ્છર વિરોધી જંતુનાશક સ્પ્રે કરે છે.

જકાર્તામાં ડેંગ્યુ તાવને નિયંત્રિત કરવાના પ્રયાસમાં એક કાર્યકર મચ્છર વિરોધી જંતુનાશક સ્પ્રે કરે છે. ફોટોગ્રાફ: આચામ ઇબ્રાહિમ / એપી

જંતુનાશક રોગો જેમ કે ડેન્ગ્યુ તાવ, લીશમેનિયાસિસ અને એન્સેફાલીટીસ વધી રહ્યા છે અને હવે યુરોપના ઘણા વિસ્તારોમાં ફેલાવાની ધમકી આપી રહ્યા છે, વૈજ્ઞાનિકોએ ચેતવણી આપી છે.

આમાંના માંદગીનો ફેલાવો વધી રહ્યો છે, કેમ કે આબોહવા પરિવર્તન અને આંતરરાષ્ટ્રીય મુસાફરી અને વેપારના વિસ્તરણ , ક્લિનિકલ માઇક્રોબાયોલોજીના યુરોપિયન કોંગ્રેસ અને ચેપી રોગોને એમ્સ્ટરડેમમાં શનિવારે જણાવ્યું હતું.

સંશોધકોએ જણાવ્યું હતું કે ઉત્તરીય યુરોપના કેટલાક ભાગો સહિત, ઊંચા અક્ષાંશો અને ઊંચાઈવાળા વિસ્તારોમાં અગાઉ પણ અસરગ્રસ્ત વિસ્તારોમાં પ્રગતિ થવાની શક્યતા નથી, સિવાય કે સર્વેલન્સ અને ડેટા શેરિંગને સુધારવામાં પગલાં લેવામાં આવે.

“યુરોપમાં વેક્ટર દ્વારા જન્મેલા રોગોમાં વધારો કરવા વાતાવરણમાં પરિવર્તન એકમાત્ર અથવા તો મુખ્ય પણ નથી, પરંતુ વૈશ્વિકીકરણ, સામાજિક આર્થિક વિકાસ, શહેરીકરણ અને જમીનના ઉપયોગમાં વ્યાપક ફેરફાર જેવા અનેક પરિબળોમાં તે એક છે, જેને સંબોધિત કરવાની જરૂર છે. આયાત અને ફેલાવાને મર્યાદિત કરવા માટે, “સ્ટોકહોમ સ્થિત રોગ નિવારણ અને નિયંત્રણના યુરોપિયન સેન્ટરના મુખ્ય લેખક પ્રોફેસર જેન સેમેન્ઝાએ જણાવ્યું હતું.

આ બિંદુને રોમના ઇસ્ટિટોટો સુપરિઓર ડી સાનિતાના જીઓવાન્ની રેઝાએ ટેકો આપ્યો હતો. “ઉત્તર અમેરિકામાં વેસ્ટ નાઇલ વાયરસના તાજેતરના ફેલાવો અને કેરેબિયન અને ઇટાલીમાં ચિકુનગુન્યા વાયરસના ભવિષ્યના ઉપદ્રવના પાઠો ભવિષ્યના વેક્ટર-બોર્ન રોગના જોખમોનું મૂલ્યાંકન કરવાનું મહત્વ દર્શાવે છે.”

ગ્રાફિક

ગ્લોસલ વોર્મિંગે મચ્છર, ટિક અને અન્ય રોગોથી ભરેલા જંતુઓને ફેલાવવા, જુદા જુદા સિઝનમાં અનુકૂળ થવા અને પાછલા દાયકામાં સમગ્ર યુરોપમાં નવા પ્રદેશો પર આક્રમણ કરવાને મંજૂરી આપી છે, ફ્રાંસ અને ક્રોએશિયામાં ડેંગ્યુના ફેલાવા સાથે, ગ્રીસમાં મેલેરિયા, દક્ષિણમાં વેસ્ટ નાઇલ તાવ ઇટાલી અને ફ્રાન્સમાં -સ્ટ યુરોપ અને ચિકુનગુન્યા .

ચિંતાજનક રીતે, લેખકોએ કહ્યું હતું કે, આ માત્ર હિમસ્તરની ટોચ હોઈ શકે છે. “ભૂમધ્ય યુરોપ હવે પાર્ટ ટાઈમ ઉષ્ણકટીબંધીય પ્રદેશ છે, જ્યાં વાઘની મચ્છર જેવા સક્ષમ વેક્ટર્સ પહેલાથી જ સ્થપાયા છે,” રેઝ્ઝાએ ઉમેર્યું હતું. અને ભવિષ્યમાં, ગરમ અને ભીનું હવામાન એશિયન વાઘ મચ્છર માટે આદર્શ પરિસ્થિતિઓ પ્રદાન કરી શકે છે, જે ડેંગ્યુ અને ચિકુનગુન્યાને કારણે ફેલાય છે, જે યુકે અને મધ્ય યુરોપના દક્ષિણ અને પૂર્વ સહિત યુરોપના મોટા ભાગોમાં જાતિ અને વિસ્તરણ માટે ફેલાવે છે.

અગાઉ ડેન્ગ્યુ ટ્રાન્સમિશન મોટેભાગે ઉષ્ણકટિબંધીય અને ઉપઉષ્ણકટિબંધીય પ્રદેશો સુધી મર્યાદિત હતું કારણ કે ઠંડુ તાપમાન મચ્છરના લાર્વા અને ઇંડાને મારી નાખે છે, પરંતુ લાંબા સમય સુધી ગરમ વાતાવરણ એ એશિયન વાઘની મચ્છરને ટકી શકે છે અને દાયકાઓમાં યુરોપમાં મોટા ભાગનો ફેલાવો કરી શકે છે, સંશોધકોએ ચેતવણી આપી હતી.

“યુરોપમાં આક્રમક મચ્છરો અને અન્ય વેક્ટર્સના સતત ફેલાવાને કારણે, આપણે પ્રચંડ થવાની અપેક્ષા રાખવી જોઈએ અને પ્રારંભમાં દખલ કરવા જવું જોઈએ,” સેમેન્ઝાએ ઉમેર્યું હતું.

“જાહેર આરોગ્ય એજન્સીઓને દેખરેખમાં સુધારો કરવાની જરૂર છે, ઉદાહરણ તરીકે પ્રારંભિક ચેતવણી પ્રણાલીઓ દ્વારા, અને આરોગ્યસંભાળ કામદારો અને સામાન્ય લોકો વચ્ચેના સંભવિત જોખમોની જાગરૂકતામાં વધારો.”

Post Author: admin