ગુપ્સ ઉકેલવામાં પોલીસ મદદ કરે છે તો શું તમે તમારા ફોન પર નજર રાખતા Google વિશે વધુ સારું અનુભવશો? ફોન એરેના

ધ ન્યૂ યોર્ક ટાઇમ્સ અહેવાલ

કે Google કંપનીના સેન્સોરવૉલ્ટ ડેટાબેસથી સ્થાન ડેટા માટે કાયદા અમલીકરણથી વધુ વિનંતીઓ મેળવે છે. ટાઇમ્સે ફોનિક્સ પોલીસ દ્વારા હત્યા તપાસમાં ધરપકડ કરવામાં આવેલી ધરપકડનો ઉલ્લેખ કર્યો છે. કોપ્સે ગૂગલને ગુના દ્રશ્યની નજીકના તમામ ઉપકરણો વિશેની માહિતી પ્રકાશિત કરવાની ફરજ પાડતા સર્ચ વૉરંટનો ઉપયોગ કર્યા પછી શંકાસ્પદ વ્યક્તિને ટ્રેક કરવામાં આવ્યો હતો. પરંતુ સાબિત કરે છે કે આ માહિતી હંમેશા પોલીસને દોષિત પક્ષને ધરપકડ કરવામાં મદદ કરતી નથી, તે વ્યક્તિને મુક્ત કરવામાં આવી હતી અને ગુનો તેની માતાના બોયફ્રેન્ડ પર પિન કરેલો હતો. ગૂગલ (Google) માટે જે લોકો કામ કરે છે તે નિર્દેશ કરે છે કે કંપની હંમેશાં એક ફોન પરની માહિતી સાથે સ્થાન ડેટા મેળવવા માંગતા વૉરન્ટ્સનો જવાબ આપતી નથી. કેટલીક વખત તે ડેટા સેંકડો ઉપકરણો સાથે સિંગલ વોરંટ સોદાથી સંબંધિત કોપ્સ આપે છે.

જ્યારે કાયદા અમલીકરણ અધિકારીઓ ફોજદારી તપાસમાં શંકાસ્પદ શોધવા માટે સ્થાન ડેટાનો ઉપયોગ કરવાની સંભાવના વિશે ઉત્સાહિત છે, ત્યારે કૉપ્સ નોંધે છે કે તેઓ માત્ર Google ની ડેટાબેઝમાં દેખાતા હોવાને કારણે કોઈનો શુલ્ક લઈ શકતા નથી. બોલતા, સેન્સોરવૉલ્ટમાં સ્થાનોનો સમાવેશ છે જેમાં આશરે 10 વર્ષ પાછળના કરોડો ઉપકરણોનો સમાવેશ થાય છે. જ્યારે કાયદા અમલીકરણની વિનંતી આવે છે, ત્યારે તે સામાન્ય રીતે કોઈ ચોક્કસ સમય દરમિયાન કોઈ ચોક્કસ સ્થાનમાં હોવાનું બતાવે છે તે ઉપકરણોથી સંબંધિત Google ની માહિતી માંગે છે.

ટાઇમ્સ સાથે વાત કરતા કાયદા અમલીકરણ અધિકારીઓએ જણાવ્યું હતું કે ફક્ત Google આવી માહિતી માટે વિનંતીઓનો જવાબ આપી શકશે. તેઓ નોંધે છે કે ઍપલ કહે છે કે તેની પાસે આવા સ્થાન ડેટા પ્રદાન કરવાની ક્ષમતાઓ નથી. પરંતુ કેલિફોર્નિયાના સેન મેટો કાઉન્ટીમાં શેરિફની ઑફિસ સાથે એક ગુપ્ત માહિતી વિશ્લેષક કહે છે કે તેના અનુભવના આધારે ગૂગલે મોટાભાગના એન્ડ્રોઇડ ફોન અને કેટલાક આઇફોન માટે પણ સ્થાન ડેટા ઉપલબ્ધ છે.

ગુગલ દ્વારા પ્રદાન કરવામાં આવેલી માહિતી માત્ર પોલીસને શંકાસ્પદ શોધવામાં મદદ કરતી નથી, તે તેમને એવા સાક્ષીઓ તરફ દોરી શકે છે જેમણે ગુનાના કમિશન દરમિયાન મહત્વપૂર્ણ કંઈક જોયું હોય અથવા સાંભળ્યું હશે. સેન્સોરવૉલ્ટ ડેટાબેઝની સ્પષ્ટ ઉપયોગીતા હોવા છતાં, કેટલાક Google કર્મચારીઓ નિર્દેશ કરે છે કે ડેટા અમલીકરણ કાયદાની અમલીકરણની જરૂરિયાતો પૂરી કરવા માટે બનાવવામાં આવ્યું ન હતું અને તે માહિતી જે સચોટ નથી તે જનરેટ કરી શકે છે.

“ત્યાં ગોપનીયતા ચિંતાઓ છે કે અમારા બધા પાસે અમારા ફોનનો ટ્રૅક રાખવામાં આવે છે – અને જ્યારે તે પ્રકારના મુદ્દા ફોજદારી કેસમાં સંબંધિત હોય છે, ત્યારે તે દરેકને ગંભીર વિરામ આપે છે.” – કેથરિન ટર્નર, મિનેસોટા સંરક્ષણ એટર્ની

માહિતી માટે અરજીઓની વધતી જતી સંખ્યા સાથે, કાયદાના અમલીકરણને માહિતી પ્રદાન કરતી Google એકમ તલવાર થઈ ગઈ છે. પરિણામ સ્વરૂપે, પોલીસ ઇચ્છે છે તે માહિતી મેળવવા માટે છ મહિના જેટલો સમય લાગી શકે છે. એક ગૂગલ કર્મચારીનું કહેવું છે કે તેના સેન્સરવોલ્ટ ડેટાબેઝના ડેટા માટે એક અઠવાડિયામાં તેને 180 વિનંતીઓ મળી હતી.

ગુગલનું સ્થાન ડેટા “ટીકર ટેપ જેવા જવાબને બહાર પાડતું નથી”

કાયદાકીય નિષ્ણાંતો એ પણ નોંધે છે કે નિર્દોષ લોકો સ્થાન ડેટામાં પકડાય છે જે Google દ્વારા પોલીસ પ્રદાન કરે છે. જ્યારે કેટલાક રાજ્યોમાં ગૂગલની માહિતી સીલ કરવામાં આવે છે, ત્યારે અન્ય લોકોમાં માહિતી પ્રેસ દ્વારા મેળવી શકાય છે અને નિર્દોષ વ્યક્તિ માધ્યમોમાં અપરાધ સાથે સંકળાયેલા હોવાનું નામ આપી શકે છે. અને કોપ્સ પાસે ચોથી સુધારાની માંગ મેળવવાનો માર્ગ છે કે શોધ વોરંટ મર્યાદિત ક્ષેત્રને આવરી લે છે અને સંભવિત કારણ ધરાવે છે. સંભવિત કારણ સાબિત કરવા માટે, મોટાભાગના વૉરન્ટ્સ જણાવે છે કે મોટાભાગના અમેરિકનો સેલફોન ધરાવે છે અને Google પાસે આમાંના ઘણા ફોન પર સ્થાન ડેટા છે. મોટાભાગના કિસ્સાઓમાં ન્યાયાધીશને વૉરંટ આપવાનું તે પૂરતું છે.

તે જાણીતું નથી કે આમાંના કેટલા વૉરન્ટ્સને ધરપકડ કે દોષિત ઠેરવવામાં આવ્યા છે. વોશિંગ્ટન રાજ્ય, ગેરી એર્ન્સડોર્ફ માટે કામ કરતા એક વરિષ્ઠ ફરિયાદકર્તાએ આમાંના કેટલાક વૉરન્ટ્સનો સામનો કર્યો છે અને તે નોંધે છે કે Google ના ડેટા “ટીકર ટેપ જેવા જવાબને બહાર પાડતા નથી, આ વ્યક્તિના દોષિત હોવાનું કહીને.” હજી પણ તપાસની જરૂર છે અને ઍર્ન્સડોર્ફ ઉમેરે છે કે “અમે કોઈને પણ ચાર્જ કરવા જઇ રહ્યા છીએ કારણ કે ગૂગલે કહ્યું હતું કે તેઓ ત્યાં હતા.”

Google તરફથી સ્થાન ડેટાની વિનંતી કરતા શોધ વૉરંટમાંથી અવતરણ

Google તરફથી સ્થાન ડેટાની વિનંતી કરતા શોધ વૉરંટમાંથી અવતરણ

Post Author: admin