બ્લડ ખાંડ નિયંત્રણ દવા કિડની રોગને અટકાવવામાં અથવા ધીમું કરવામાં મદદ કરી શકે છે: અભ્યાસ – ફર્સ્ટપોસ્ટ

એસોસિએટેડ પ્રેસ એપ્રિલ 15, 2019 12:36:09 IST

ડાયાબિટીસવાળા લોકોમાં રક્ત ખાંડને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ માટે વપરાતી દવા હવે કિડની રોગને અટકાવવામાં અથવા ધીમું કરવામાં મદદરૂપ થાય છે, જે દર વર્ષે લાખો લોકોનું મૃત્યુ કરે છે અને હજારો લોકોએ ડાયાલિસિસનો ઉપયોગ જીવંત રહેવા માટે કરવો પડે છે.

ડોકટરો કહે છે કે આ અભ્યાસના મહત્વને વધારે પડતું કરવું, અને આ સમસ્યાને ઘટાડવા માટેનો અર્થ શું છે, જે સ્થૂળતા રોગના કારણે વધી રહ્યો છે.

રક્ત ખાંડ નિયંત્રણ દવા કિડનીના રોગને અટકાવવામાં અથવા ધીમું કરવામાં મદદ કરી શકે છે: અભ્યાસ

એક દર્દી કેલિફોર્નિયાના સેક્રામેન્ટોના ક્લિનિકમાં ડાયાલિસિસ પસાર કરે છે. છબી: એપી ફોટો.

આ અભ્યાસમાં જૅન્સેન ફાર્માસ્યુટિકલ્સની દવા ઈન્વોકાના પરીક્ષણ કરવામાં આવ્યું. ઑસ્ટ્રેલિયાની મેડિકલ મીટિંગમાં રવિવારના રોજ પરિણામોની ચર્ચા કરવામાં આવી હતી અને ન્યૂ ઇંગ્લેંડ જર્નલ ઓફ મેડિસિન દ્વારા પ્રકાશિત કરાઈ હતી.

વિશ્વભરમાં 30 મિલિયન અમેરિકનો અને 420 મિલિયનથી વધુ લોકોમાં ડાયાબિટીસ છે અને મોટાભાગના કેસોમાં ટાઇપ 2, મેદસ્વીતા સાથે સંકળાયેલ પ્રકાર છે. તે ત્યારે થાય છે જ્યારે શરીર પર્યાપ્ત અથવા યોગ્ય રીતે ઇન્સ્યુલિનનો ઉપયોગ કરી શકતું નથી, જે ખોરાકને ઊર્જામાં ફેરવે છે.

આ સમય સાથે કિડનીને નુકસાન પહોંચાડી શકે છે, રોગ પેદા કરી શકે છે અને આખરે નિષ્ફળતા થઈ શકે છે. યુએસમાં, લગભગ અડધા મિલિયન લોકોને ડાયાલિસિસની જરૂર છે અને દર વર્ષે હજારો કિડની પ્રત્યારોપણ માટે તે જવાબદાર છે.

કેટલાક બ્લડ પ્રેશર દવાઓ આ જોખમ ઘટાડે છે પરંતુ તે માત્ર આંશિક રીતે અસરકારક છે. નવા અભ્યાસમાં ઈન્વોકાના પરીક્ષણ કરવામાં આવ્યા હતા, જે રક્ત ખાંડને નિયંત્રણમાં લેવા માટે હવે વેચાયેલી દૈનિક ગોળી છે, જો તે સ્ટાન્ડર્ડ સારવારમાં ઉમેરવામાં આવે ત્યારે કિડની રોગને અટકાવવામાં મદદ કરશે કે નહીં તે જોવા માટે.

અભ્યાસ માટે, વિશ્વભરના ટાઇપ 2 ડાયાબિટીઝ અને ક્રોનિક કિડની બીમારી ધરાવતા આશરે 13,000 લોકોને ઇન્વૉકાના અથવા ડમી ગોળીઓ આપવામાં આવી હતી. સ્વતંત્ર મોનિટરે પ્રારંભિક અભ્યાસને અટકાવ્યો હતો, જ્યારે 4,400 લોકો સરેરાશ આશરે 2.5 વર્ષ સારવાર કરતા હતા, જ્યારે દવા સ્પષ્ટ કરવામાં આવી હતી ત્યારે તે સ્પષ્ટ હતું.

ડ્રગ પરના લોકોમાં આમાંની એક સમસ્યામાં 30% ઓછો જોખમ છે – કિડનીની નિષ્ફળતા, ડાયાલિસિસની જરૂર છે, કિડની પ્રત્યારોપણની જરૂર છે, કિડનીથી મૃત્યુ થાય છે- અથવા હૃદય સંબંધિત કારણો અથવા કિડની નિષ્ફળ થવાના અન્ય ચિહ્નો.

સંશોધકોના અંદાજ પ્રમાણે, દર 1,000 લોકો ડ્રગ લેતા 2.5 વર્ષ માટે આમાંની એક સમસ્યાના 47 ઓછા કિસ્સાઓ હશે.

ગંભીર આડઅસરોના દરો પગ અને પગના અંગૂઠા સહિત ડ્રગ અને પ્લેસબો જૂથોમાં સમાન હતા, જે ઇનવૉકાના અગાઉના અભ્યાસ દ્વારા ઉભા કરવામાં આવતી ચિંતા છે. એક બાજુની અસર, જ્યારે શરીર પૂરતું ઇન્સ્યુલિન ઉત્પન્ન કરી શકતું નથી, તે ઇન્વૉકાનામાં વધુ વારંવાર હતું પરંતુ એકંદરે દુર્લભ હતું.

જન્સસેન, જે જોહ્ન્સનનો અને જોહ્ન્સનનો ભાગ છે, અભ્યાસને પ્રાયોજિત કરે છે અને ઘણા લેખકો કંપની માટે કામ કરે છે અથવા સલાહ લે છે. દર્દીઓ માટે યુ.એસ. આઉટ ઓફ પોકેટ ખર્ચમાં દવા દર મહિને $ 500 જેટલી થાય છે, વીમા પર આધાર રાખીને, તે અલગ હોઈ શકે છે.

આ મોટા અને સારી રીતે કરવામાં આવેલા અભ્યાસનું મહત્ત્વ “વધારે પડતું નથી,” ડૉ. મેડિકલ જર્નલના સંપાદકો, જ્યુલી ઇંગેલફિંગર અને ક્લિફોર્ડ રોસેન, એક સાથેના લેખમાં લખ્યું હતું.

તાજેતરના વર્ષોમાં, કેટલાક અભ્યાસોમાં જાણવા મળ્યું છે કે ઇન્વોકાના અને કેટલીક સમાન દવાઓ હૃદયના જોખમો ઘટાડી શકે છે. નવા પરિણામો દર્શાવે છે કે ઇન્વૉકાના કિડની નિષ્ફળતાને રોકવા અથવા અટકાવી શકે છે, તે ડ્રગના સંભવિત લાભોને વિસ્તૃત કરે છે.

Tech2 હવે વ્હોટઅપ પર છે. નવીનતમ તકનીકી અને વિજ્ઞાન અંગેની બધી ચર્ચાઓ માટે, અમારા વૉટૉપની સેવાઓ માટે સાઇન અપ કરો. ફક્ત Tech2.com/Whatsapp પર જાઓ અને સબ્સ્ક્રાઇબ કરો બટન દબાવો.

Post Author: admin