સરકાર જો અસ્થિર પગલાં અપનાવે તો 8% ફુગાવો સૌમ્ય રહેશે – ધ એક્સપ્રેસ ટ્રિબ્યુન

આગામી અંદાજપત્રની યોજનામાં, સરકાર નાણાકીય નીતિની રચના કરીને અર્થતંત્રને વધુ સ્થિર બનાવવા માંગે છે

આગામી બજેટની યોજનામાં, સરકાર અર્થતંત્રને વધુ સ્થિર બનાવવા માંગે છે. ફોટો: ફાઇલ

આગામી બજેટની યોજનામાં, સરકાર અર્થતંત્રને વધુ સ્થિર બનાવવા માંગે છે. ફોટો: ફાઇલ

લાહોર: અર્થતંત્ર ધીમે ધીમે ઊંચા ફુગાવો તરફ આગળ વધી રહ્યો છે, જે જુલાઇ-માર્ચ, એફવાય 119 માં 6.8% સુધી પહોંચ્યો હતો.

સ્ટેટ બેન્ક ઓફ પાકિસ્તાન (એસબીપી) એ તેના બીજા ત્રિમાસિક અહેવાલમાં પણ ઉલ્લેખ કર્યો છે કે નાણાકીય વર્ષ 2015 માં ફુગાવો 7.5 ટકા રહેશે. જોકે, લગભગ 8% ફુગાવો સૌમ્ય રહેશે, જો કે સરકાર અસ્થિર અને સક્રિય નીતિ ઘડવૈયા અને અમલીકરણ પગલાં અપનાવે છે.

અવમૂલ્યનની સંચિત અસર હજી સુધી ઊંચા ગ્રાહક ભાવ સૂચકાંક (સીપીઆઇ) માં સંપૂર્ણ રીતે અનુવાદિત થઈ નથી. જો કે, જથ્થાબંધ ભાવ સૂચકાંક (ડબ્લ્યુપીઆઇ) માં અસર અનુભવાઈ છે, જેણે પહેલેથી જ 11% ની સપાટીને પાર કરી દીધી છે. તે સમયનો સમય છે કે આ જથ્થાબંધ ભાવો ઉચ્ચ સીપીઆઈમાં અનુવાદિત થાય છે.

ફેબ્રુઆરીમાં ફુગાવો 56 મહિનાની સપાટીએ પહોંચ્યો

તાજેતરમાં જ ખાદ્ય ફુગાવો સૌમ્ય રહ્યો હતો અને માર્ચ 2019 માં જ વધારો થયો હતો. આ ઉપરાંત રામઝાનના આગામી મહિને આ મોસમી પણ હોઈ શકે છે. આ ઉપરાંત, આંતરરાષ્ટ્રીય તેલની કિંમતો મર્યાદિત રહી છે અને સરકારે પેટ્રોલિયમ ઉત્પાદનો પરના વેચાણ વેરામાં નીચા ફેરફાર દ્વારા ઊંચા તેલના ભાવની અસરને શોષવાનો પ્રયાસ કર્યો છે.

આનો નકારાત્મક અર્થ એ છે કે સરકાર ઇચ્છિત કરવેરા એકત્રિત કરી શકતી નથી. હવે, સરકાર ધીમે ધીમે ઉચ્ચ આંતરરાષ્ટ્રીય તેલના ભાવની જનતાને અસર પર પસાર કરવાનું વિચારી રહી છે. આ નસમાં, તે ગયા સપ્તાહે પેટ્રોલિયમ ઉત્પાદનના ભાવમાં ઉપરની ગોઠવણ કરે છે.

ખાદ્ય ફુગાવોમાં ઊંચા પેટ્રોલિયમ ભાવોની અસરને ભારે અસર થશે. આગળ વધવું, સરકાર પેટ્રોલીયમની કિંમતો ઉપરની તરફેણ કરશે. આપણે સીપીઆઇ ફુગાવો સામાન્ય રીતે અને ખાદ્ય ફુગાવો ખાસ કરીને અપેક્ષા રાખવી જોઈએ.

સપ્ટેમ્બર 2018 થી કોર ફુગાવો આશરે 8% રહ્યો છે, જે એકંદર માંગનો સૂચક હોઈ શકે છે. એસબીપીએ ઊંચા ફુગાવોની અપેક્ષા રાખતા કોર ફુગાવાને અંકુશમાં લેવા માટે ઝડપી સફળતામાં ડિસ્કાઉન્ટ રેટમાં વધારો કર્યો છે. ઝડપથી ડિસ્કાઉન્ટ દર વધારતા, એસબીપી પાકિસ્તાની રૂપિયાના અવમૂલ્યનની ધરપકડ કરવાનું પણ વિચારે છે. ઊંચા ડિસ્કાઉન્ટ દરની અસર ગ્રાહક લોન્સમાં અનુભવાશે, જેણે ફરી વળવું શરૂ કર્યું છે. જો કે, લીવર કરાયેલ કંપનીઓ આગળના દિવસોમાં ઊંચા દેવાની સર્વિસિંગ ખર્ચ ચૂકવશે.

સરકારે હજુ સુધી આઇએમએફ પ્રોગ્રામ લીધો નથી, તેથી તે સરળતાથી એસબીપી પાસેથી ઉછીનું લઈ શકે છે. સામાન્ય રીતે, આઇએમએફ મધ્યસ્થ બેંકમાંથી સીધા સરકારી ઋણ પર પ્રતિબંધ મૂકે છે અને એસબીપીથી વ્યાપારી બેંકો સુધી ઉધાર લે છે. તે સંજોગોમાં, સરકારનું દેવું સર્વિસિંગ ખર્ચ મોટેભાગે ઊંચું હશે.

વાસ્તવિક અર્થતંત્રમાં મંદીને ધ્યાનમાં રાખીને વર્તમાન ડિસ્કાઉન્ટ રેટ ઘણો ઊંચો છે. રૂપિયાના મોટા અવમૂલ્યનને ધ્યાનમાં રાખીને એસબીપીએ માંગ-દબાણની વ્યૂહરચના અપનાવી છે.

એ જ રીતે, સરકારે સાવચેતીયુક્ત નાણાકીય નીતિ અપનાવી છે, કારણ કે હાલના ખર્ચમાં કાપ મૂકવું મુશ્કેલ છે. શરતોના આ સેટ હેઠળ, પાછલા સરકારોએ વિકાસ બજેટને પાછું ખેંચી લીધું હતું. આ સમય અલગ નથી.

આગામી અંદાજપત્રની યોજનામાં, સરકાર નાણાકીય નીતિની રચના કરીને અર્થતંત્રને વધુ સ્થિર બનાવવા માંગે છે. પ્રવર્તમાન ખર્ચના સંદર્ભમાં, સરહદ પર ચાલી રહેલી તાણને કારણે સંરક્ષણ ખર્ચ ઊંચા સ્તરે રહેશે ત્યારથી સરકાર વધારે કરી શકશે નહીં.

વધુમાં, ઊંચા ડિસ્કાઉન્ટ દરને કારણે ડેટ સર્વિસિંગ ખર્ચ ઊંચો રહેશે. તે સંજોગોમાં, વિકાસ ખર્ચ કઠોર રહેશે. તંગ વિકાસ ખર્ચની અસર હવે અનુભવાઈ છે.

ટૂંકમાં, ઇચ્છિત ધ્યેયો પ્રાપ્ત કરવા માટે અસ્થિર મેક્રોઇકોનોમિક નીતિઓ અપનાવવાની જરૂર છે. તે ધ્યેયો સિદ્ધ કરવામાં કેટલાક વેપાર-ધંધાઓ સામેલ છે. આ ક્ષણે, સરકાર મેક્રોઇકોનોમિક સ્ટેબિલાઇઝેશનનો અમલ કરી રહી છે: ઓછી જીડીપી વૃદ્ધિ અને માંગ ઘટાડા દ્વારા મધ્યમ ફુગાવો.

પ્રશ્ન એ છે કે શું આ ધ્યેયો યુવાનોની હાયપરએક્ટિવ ઇચ્છાઓ સાથે સમન્વયિત છે. વાચકો નક્કી કરવા માટે આ બાકી છે.

લેખક એસડીએસબી, લાહોર યુનિવર્સિટી ઓફ મેનેજમેન્ટ સાયન્સિસ (એલએમએસ) ખાતે અર્થશાસ્ત્રના સહાયક પ્રોફેસર છે.

એક્સપ્રેસ ટ્રિબ્યુન, એપ્રિલ 15 મી, 2019 માં પ્રકાશિત.

જેમ Facebook પર વ્યાપાર અનુસરો @TribuneBiz માહિતગાર રહેવા અને વાતચીત જોડાવા માટે Twitter પર.

Post Author: admin