સોમવાર પ્રેરણા: ટૂંકા બ્રેક્સ કેવી રીતે લેવું તે તમને નવી કુશળતા બહેતર શીખવામાં મદદ કરી શકે છે – ડોક્ટર એનડીટીવી

જર્નલ કરન્ટ બાયોલોજીમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસમાં જણાવાયું છે કે આપણા મગજમાં સંભવતઃ યાદોને મજબૂત કરવા માટે ટૂંકા આરામની અવધિ લે છે.

Monday Motivation: Here

અભ્યાસ એ અભ્યાસ તરીકે શીખવા જેટલું જટિલ હોઈ શકે છે, એમ અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે

જો તમે નવી કુશળતા શીખવાની પ્રક્રિયામાં છો, તો પછી ટૂંકા વિરામ લેવાથી તમને તે વધુ સારી રીતે સમજવામાં મદદ મળશે, સંશોધકો કહે છે.

જર્નલ કરન્ટ બાયોલોજીમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસમાં જણાવાયું છે કે આપણા મગજમાં સંભવતઃ યાદોને મજબૂત કરવા માટે ટૂંકા આરામની અવધિ લે છે.

યુ.એસ.ના ન્યુરોલોજીકલ ડિસઓર્ડર અને સ્ટ્રોકના નેશનલ ઇન્સ્ટિટ્યુટના સહ લેખક લિઓનાર્ડો જી. કોહેનએ કહ્યું હતું કે, “દરેક વ્યક્તિને લાગે છે કે તમારે કંઈક નવું શીખવાની વખતે ‘પ્રેક્ટિસ, પ્રેક્ટિસ અને પ્રેક્ટિસ’ કરવાની જરૂર છે. “અમે આરામ, પ્રારંભિક અને વારંવાર મળ્યા, પ્રેક્ટિસ તરીકે શીખવા જેટલું જટિલ હોઈ શકે છે,” કોહેન જણાવ્યું હતું.

અભ્યાસ માટે, સંશોધકોએ જમણા હાથના સ્વયંસેવકોના સમૂહમાંથી મગ્ન મોન્સાફ્લેગ્રાફી અથવા મેગ નામની અત્યંત સંવેદનશીલ સ્કેનીંગ તકનીકના મગજના મોજાઓ રેકોર્ડ કર્યા.

તેઓને 10 સેકંડ માટે શક્ય તેટલી વખત તેમના ડાબા હાથથી ટાઇપ કરવાનું કહેવામાં આવ્યું, પછી 10 સેકન્ડ માટે આરામ કરો અને ચક્રને પુનરાવર્તન ન થાય ત્યાં સુધી તેઓએ 35 વધુ વખત લખ્યા.

તારણોએ સ્વયંસેવકોની ગતિ દર્શાવી હતી જેમાં પ્રથમ થોડા ટ્રાયલ્સ દરમિયાન તેઓએ નાટકીય રીતે યોગ્ય રીતે લખેલા નંબરો ટાઇપ કર્યા હતા અને ત્યારબાદ 11 મી ચક્રની આસપાસ ઉતર્યા હતા. આ સૂચવે છે કે સ્વયંસેવકોનું પ્રદર્શન મુખ્યત્વે ટૂંક સમયમાં બાકીના સમયમાં સુધારેલું છે, અને ટાઇપિંગ દરમિયાન નહીં, તેમ ટીમએ જણાવ્યું હતું.

મગજની તરંગો જોઈને, સંશોધકોએ પ્રવૃત્તિની પદ્ધતિઓ પણ સૂચવી છે જે સૂચવે છે કે સહભાગીઓના મગજ એકબીજા સાથે સંકળાયેલી છે, અથવા નક્કરતા, બાકીની યાદો.

ખાસ કરીને, તેમને બીટા લય તરીકે ઓળખાતા મગજના મોજાના કદમાં ફેરફાર જોવા મળ્યું, જે સ્વયંસેવકો આરામ દરમિયાન બનાવેલા સુધારાઓ સાથે સંકળાયેલા હતા. ટીમ શીખવાની અને યાદશક્તિમાં આ પ્રારંભિક વિશ્રામી સમયગાળાઓની વિગતવાર, વિગતવાર, અન્વેષણ કરવાની યોજના ધરાવે છે.

(આ વાર્તા એનડીટીવી સ્ટાફ દ્વારા સંપાદિત કરવામાં આવી નથી અને સિંડિકેટેડ ફીડમાંથી સ્વતઃ જનરેટ થયેલ છે.)

ડોક્ટરંડટીવી એ તમારી બધી સ્વાસ્થ્ય જરૂરિયાતો માટે આરોગ્યપ્રદ સમાચાર , આરોગ્ય સમાચાર અને તંદુરસ્ત જીવન, આહાર યોજનાઓ, માહિતીપ્રદ વિડિઓઝ વગેરે પર નિષ્ણાત સલાહ સાથેની ટીપ્સ પૂરી પાડતી બધી સ્વાસ્થ્ય જરૂરિયાતો માટે એક સ્ટોપ સાઇટ છે. તમારે સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓ વિશે તમને સૌથી સુસંગત અને સચોટ માહિતી મળી શકે છે. ડાયાબિટીસ , કેન્સર , ગર્ભાવસ્થા , એચ.આય.વી અને એડ્સ , વજન ઘટાડવા અને અન્ય જીવનશૈલીના રોગો જેવા. અમારી પાસે 350 થી વધુ નિષ્ણાતોનું એક પેનલ છે જે અમને મૂલ્યવાન ઇનપુટ્સ આપીને અને આરોગ્યસંભાળની દુનિયામાં નવીનતમ લાવીને સામગ્રી વિકસાવવામાં અમારી સહાય કરે છે.

Post Author: admin