3 પોષક તત્ત્વો જે કેટો ડાયેટ પર ઉબકા, માથાનો દુખાવો અને માઇગ્રેનને રોકે છે – એનડીટીવી

તમારામાંના ઘણાને ખૂબ જ લોકપ્રિય કેટોજેનિક (કેટો) આહારથી પરિચિત હોવું આવશ્યક છે. જેઓ નથી, તે એક આહાર છે જે ઝડપી વજન ઘટાડવા માટે લોકપ્રિય છે. ખોરાકમાં એવા ખોરાક ખાવાથી શામેલ છે જે કાર્બોમાં અત્યંત ઓછી હોય છે. તેની સાથે, તમારે એવા ખોરાક ખાવાની જરૂર છે જે સારી ચરબી અને પ્રોટીનમાં સમૃદ્ધ હોય. કેટોના ખોરાકને અનુસરવાનું સૌથી મહત્ત્વનું પાસું છે. ચરબીના સેવનથી કાર્બના સેવનને બદલવામાં આવે છે. Carbs ની અછત તમારા શરીરને કેટોસિસ સ્થિતિમાં મૂકે છે. જ્યારે તમારું શરીર કેટોસિસની સ્થિતિમાં પ્રવેશ કરે છે, તે ઊર્જા માટે ચરબી બર્નિંગમાં કાર્યક્ષમ બને છે.

ચરબી અને પ્રોટીનના સારા અને તંદુરસ્ત સ્રોત ઉપરાંત, ત્રણ આવશ્યક પોષક તત્ત્વો છે જેનો તમે કેટો ખોરાકના ભાગરૂપે ઉપયોગ કરવો જ જોઇએ.

પણ વાંચો: કેટો ડાયેટ પર તમારી પાસે આ 7 સુપર સ્વસ્થ લો-કાર્બ શાકભાજી હોવા જોઈએ

કેટો ખોરાકમાં સારા સ્વાસ્થ્ય માટે ત્રણ આવશ્યક પોષક તત્વો

1. મેગ્નેશિયમ

મેગ્નેશિયમ શરીર માટે અત્યંત અગત્યનું ખનિજ છે, ખાસ કરીને જ્યારે તમે કેટો ખોરાક પર હોય ત્યારે. શરીરમાં અસંખ્ય બાયોકેમિકલ પ્રતિક્રિયાઓ સામેલ હોવા ઉપરાંત, તે વ્યાયામ પ્રદર્શન અને મગજ આરોગ્યને વધારવામાં સહાય કરે છે. મેગ્નેશિયમના નીચા સ્તરો ડિપ્રેશનથી જોડાયેલા છે. આહાર મેગ્નેશિયમ RICH FOODS અન્ય લાભો, બળતરા ઘટાડવા અટકાવી સમાવેશ થાય migraines , ઇન્સ્યુલિન પ્રત્યે પ્રતિકાર ઘટાડો સુધારવા PMS લક્ષણો અને બ્લડ પ્રેશર ઘટાડીને થોડા નામ આપ્યું હતું.

કેટો-ફ્રેંડલી મેગ્નેશિયમ ખોરાક: ડાર્ક ચોકલેટ, એવોકાડો, નટ્સ, ટોફુ, બીજ, ફેટી માછલી અને પાંદડાવાળા ગ્રીન્સ.

પણ વાંચો: શું શાકાહારીઓ કેટો ડાયેટને અનુસરી શકે છે? આ તમારા શાકાહારી કેટો ડાયેટમાં શામેલ છે તે ખોરાક છે!

2. પોટેશિયમ

પોટેશ્યમ એ એક અગત્યનું ખનિજ છે જે કેટોના આહારમાં મહત્વનું છે. હાઈ બ્લડ પ્રેશરવાળા લોકો માટે આ ખનિજ ખાસ મહત્વ ધરાવે છે. પોટેશિયમમાં ઉચ્ચ આહાર બ્લડ પ્રેશર નિયમન અને પાણીની જાળવણી ઘટાડવા માટે મદદ કરી શકે છે. તે સ્ટ્રોકથી રક્ષણ આપે છે, ઑસ્ટિઓપોરોસિસ અને કિડની પત્થરોને અટકાવે છે. પોટેશિયમ પ્રવાહી સંતુલન, સ્નાયુ સંકોચન અને ચેતા સંકેતોને નિયમન કરવામાં મદદ કરે છે.

કેટો-ફ્રેંડલી પોટેશિયમ સમૃદ્ધ ખોરાક: એવોકાડો, સ્પિનચ અને પાંદડાવાળા ગ્રીન્સ, સ્વિસ ચાર્ડ, મશરૂમ્સ, બ્રોકોલી, બ્રસેલ સ્પ્રાઉટ્સ, ઝુકિની, કોળું, સૅલ્મોન અને નાળિયેરનું પાણી .

Bhha1htrg

કેટો ડાયેટ ઝડપી વજન નુકશાન હાંસલ કરવામાં મદદ કરે છે
ફોટો ક્રેડિટ: આઈસ્ટોક

પણ વાંચો: શું તમે કેટો ડાયેટ પર છો? ઝડપી વજન નુકશાન માટે તમારે તમારા આહારમાં આ પ્રોટીન અને ચરબી શામેલ કરવી આવશ્યક છે

3. સોડિયમ

ઓછી કાર્બ ઉચ્ચ ચરબીયુક્ત ખોરાક, કેટોના આહારમાં, ઇન્સ્યુલિન ઘટાડે છે. આનાથી કિડની ઊંચી દરે સોડિયમ છીનવી લે છે. સોડિયમના નીચા સ્તરમાં માથાનો દુખાવો, ઉબકા, માથાનો દુખાવો, ચક્કર, નીચા ઊર્જાના સ્તર, થાક, સ્નાયુની નબળાઈ, ખેંચાણ અને સ્નાયુઓના સ્પામ થઈ શકે છે. કેમટો ખોરાક પર લોકો માટે પૂરતા પ્રમાણમાં સોડિયમનું સેવન મહત્વનું છે.

કેટો-ફ્રેંડલી સોડિયમ સમૃદ્ધ ખોરાક: બોન સૂપ, ફેટી માછલી, નટ્સ , બીજ, ઘેરા પાંદડાવાળા ગ્રીન્સ, મશરૂમ્સ, આર્ટિકોક અને એવોકાડો.

જો તમે કેટોના આહારમાં છો, તો ખાતરી કરો કે વજન ઘટાડવા દરમિયાન આરોગ્ય ગુમાવવાનું ટાળવા માટે તમે આ ખોરાક શામેલ કરો છો.

ડિસક્લેમર: સલાહ સહિતની આ સામગ્રી ફક્ત સામાન્ય માહિતી પ્રદાન કરે છે. તે યોગ્ય તબીબી અભિપ્રાય માટે કોઈ વિકલ્પ નથી. વધુ માહિતી માટે હંમેશાં નિષ્ણાત અથવા તમારા પોતાના ડૉક્ટરનો સંપર્ક કરો. એનડીટીવી આ માહિતીની જવાબદારીનો દાવો કરે છે.

લોકસભા ચૂંટણી 2019 માટે ndtv.com/elections પર નવીનતમ ચૂંટણી સમાચાર , જીવંત અપડેટ્સ અને ચૂંટણી શેડ્યૂલ મેળવો. અમને 2019 ની ભારતીય સામાન્ય ચૂંટણીઓ માટે 543 સંસદીય બેઠકોમાંથી દરેક માટે ફેસબુક પર પસંદ કરો અથવા Twitter અને Instagram પર અમને અનુસરો.

Post Author: admin